Đánh giá pin iPhone 12 Pro: thất vọng vì chỉ on screen được 4-5 tiếng

MinhTriND
10/11/2020 17:56Phản hồi: 278
Đánh giá pin iPhone 12 Pro: thất vọng vì chỉ on screen được 4-5 tiếng
Trong bài test này, quy trình diễn ra như sau: mình sẽ nhận máy, cài đặt các ứng dụng, đăng nhập Mail, Messenger này kia các kiểu và sử dụng nó như một chiếc điện thoại bình thường của mình.

Theo như quy trình trước giờ, bọn mình sẽ thiết lập độ sáng màn hình và âm thanh ở 1 mức cụ thể, đồng thời thực hiện lặp đi lặp lại các tác vụ cho đến khi nào hết pin thì thôi. Điều này sẽ giúp cho ra số liệu mang tính so sánh và tham chiếu giữa các máy với nhau, nhưng ở một góc độ nào đó, nó không quá gần gũi với người dùng.

Thói quen của một người dùng điển hình đó là sẽ điều chỉnh độ sáng màn hình thủ công tuỳ vào điều kiện ánh sáng của môi trường. Thói quen dùng thì mỗi người sẽ khác nhau, có người dùng để chơi game, có người dùng chủ yếu lướt Facebook hay chup ảnh sống ảo này kia.

Nhưng đối với mình thì mình chủ yếu dùng điện thoại để chơi game, xem Youtube, lướt Tinh tế, Instagram và chat qua Messenger là chính. Với các thói quen giữ nguyên đó thì mình áp dụng cho việc sử dụng iPhone 12 Pro trong 3 ngày liên tiếp, ghi nhận lại các hao hụt pin bằng chính phần mềm tích hợp sẵn của hệ thống.

Kết quả:

Ngày 1: Ngày test đầu tiên của mình bắt đầu hơi kỳ lạ, mình rút sạc từ 12 giờ trưa và bắt đầu sử dụng nó cho đến tối. Theo như dữ liệu ghi nhận được thì trong ngày đầu tiên test (thứ 2) mình dùng máy on screen được 3 tiếng 39 phút. Vấn đề là, cho đến hết ngày hôm đó, máy vẫn chưa hết pin.

Ngày 2: Với phần pin còn lại, mình quyết định dùng nốt ngày thứ 2 xem trụ được bao lâu. Sau thời gian để máy qua đêm không làm gì, mình bắt đầu một ngày mới với chiếc iPhone không đầy pin. Kết quả thì dùng đến khoảng 11 giờ 24 phút trưa, máy còn 1% pin. Ngày thứ 2 dùng thêm được 1 tiếng 24 phút on screen. Vậy là sau lần sạc đầy đầu tiên, mình dùng iPhone 12 Pro on screen tổng cộng được 5 tiếng 3 phút.

Ngày 3: Có lẽ trong ngày thứ 3 này, tần suất sử dụng nhiều hơn nên thời gian on screen của máy chỉ đạt 4 tiếng 10 phút. Lúc đến gần 7 giờ tối thì pin của máy đã hết và phải cần sạc lại rồi.

Như vậy thì theo như cách sử dụng của mình, trung bình, iPhone 12 Pro có thể đáp ứng được khoảng 4-5 tiếng on screen cho mỗi lần sạc. Rõ ràng, đây không phải là con số mà mình mong đợi trong đợt test này nhưng cũng không quá bất ngờ, bởi pin trên iPhone 12 Pro chỉ có dung lượng 2815 mAh, thấp hơn đáng kể so với mức 3.046 mAh trên iPhone 11 Pro năm ngoái.

Quảng cáo

Bù lại, chúng ta có thời gian sạc là thứ giúp cứu vớt phần nào vấn đề. Sử dụng cục sạc 20W, tốn tổng cộng 1 tiếng 41 phút để sạc đầy viên pin của thiết bị. Nhưng mấu chốt không nằm ở đó mà nằm ở tốc độ sạc lên 50%. Chỉ cần tốn 30 phút là để có thể sạc pin lên 57% và với bấy nhiêu là chúng ta đã có thể sử dụng được máy cỡ nửa ngày hoặc thậm chí 1 ngày đối với nhu cầu dùng cơ bản. Rõ ràng, đây là yếu tố được mình đánh giá cao.
278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thất vọng thiệt, mình chơi game có tí phải tìm sạc để cắm
alphi
TÍCH CỰC
3 năm
@stevenvmc Thế này cho nhanh gọn nhé. Có người thích gu mập. Có người thích gu ốm. Có người thích cao. Có người thích lùn. Bạn thích gu nào thì chọn thôi. Bạn thích huawei cũng là của bạn. So sánh chi mệt. Đẹp của bạn. Tốt dạ của bạn. Nhưng đối đa phần người dùng họ ko qt. Họ chấp nhận là dc rồi.
toanitvn
TÍCH CỰC
3 năm
@alphi Nghe đồn là bản 14.3 fix mấy cái đó mà chưa thấy mặt mũi đâu để update bác.
@Mikeknowsme nếu bật 5G chắc pin còn tuột ghê nữa
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@nhtphuc Tốc độ càng cao càng tốn nhiều pin. Apple thầm cảm ơn 5G giúp Apple hút máu nhanh hơn. 1 năm thôi là pin iPhone 12 tã chỉ cầm cự được 2-3h. Nhớ lại thời xài con iPhone 5 2 năm tuổi, bật 4G chưa được 2h đã tèo. Giờ sử dụng con Huawei 4000mAh, đi làm cả ngày vẫn trụ được.
Như vậy mới dễ có lý do nâng cấp sau 1 năm. Mình từ xsmax lên pro max nên cũng có chút kinh nghiệm 😁
@perfectman3010 Xs Max cũng ngon lành pin mà, lên 12 pro max pin có khá hơn ko nhỉ.
@Tweener Lob Mình nhớ là xsmax pin 3174. Cũng tàm tạm thôi. Từ xsm lên 12pm thì ok vì pin nó lớn hơn.
Mrlongcan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tweener Lob Xs max pin của mình thấy hơi kém, dùng wifi thì còn tạm chứ dùng 4g thì pin xuống trông thấy, mình dùng vina
Jaykem1990
ĐẠI BÀNG
3 năm
@perfectman3010 pin xsmax như củ cẹc thật sự
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
Kaka. Zậy là thua con 11 pro của tui rồi. Dùng ngon choét. Pin hơn 3000
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
@tungldbt Đang tính làm thêm cái 12 mini bác ơi
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Mình mua đc 1 năm rồi. Mua tháng 11 năm ngoái ở fpt
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
@doduchai69bn 1 ngày vẫn khoẻ chán bạn ơi. Có ngày dư qua sáng hôm sau luôn. Có chiến pes mobile nữa đó. Có cho cu con mượn chơi freefire 30p nữa. Pin nó cầm zữ lắm
@alphi tùy vào cột sóng của từng nhà mạng, có 1 số vị trí đúng là 3g mạnh hơn 4g lte; riêng khu mình đi làm thì lte mạnh hơn 5g, còn ở khu vực nhà thì 5g mạnh hơn. Đây là điều bình thường có gì mà xoắn ?
Ati Fa
TÍCH CỰC
3 năm
Không có gì là hoàn hảo.
Ati Fa
TÍCH CỰC
3 năm
@NDL98_107 Em rất thích câu này của Bác, nhưng Bác có muốn yêu cầu thì họ vẫn làm theo họ 😝
@NDL98_107 đúng, lỗi từ ios 14 khi chạy trên chip a14, apple phải sửa lại vụ này, thẩm chí phải liên lạc với dev cùng hợp tác tối ưu sửa lỗi. người tiêu dùng trả tiền mua sp thì có quền lên tiếng với nhà sx khi hàng không tốt !
Ati Fa
TÍCH CỰC
3 năm
@ChuNguyen0382 Mọi người đều có quyền bình đẳng, được đóng góp ý kiến, được quyền chọn món mình yêu thích. Sao lại cứ phải ca cẩm 1 món mà mình đã mua, hoặc mình không mua.
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
Mod nào ktra giúp: mình vào tinhte bằng trình duyệt đăng nhập rồi nhưng phần bình luận bị lỗi như chưa đăng nhập, ấn vào ko bình luận được mà còn hướng lên lại đầu trang. Cũng ko còn hiện noti và mục cá nhân nữa. Đã đổi trình duyệt vẫn bị. App thì bth
@jin_279 chắc tinh tế đang ép người dùng chuyển sang dùng app
Tôi tin em!
choslag
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái giá của con chip 5G
@choslag 5G không bật lên cũng tốn điện à bác 😁
@choslag M dùng mấy con dt có 5g r mà có con nào pin ysl đâu :v
GragonV
CAO CẤP
3 năm
@choslag Cook già mồm thôi. Chứ đầy con chip 5G ra đó
arsenal911
TÍCH CỰC
3 năm
@Thành1588 Ip 12 thẻ nhớ hay sao mà giật lag kinh hồn vậy, tội nghiệp 🤣
cứ mổi lần apple thay đổi thiết kế là lại lỗi gì đó với phần cứng . nên ae chờ bản " S" hoặc đời sau 1 năm cho lành
Chameleon.
TÍCH CỰC
3 năm
Pin quá hẻo. Không biết pro max mình thế nào vì chưa nhận đc máy
Im lặng đi
@Chameleon. Pin thua 11 Pro Max
@Chameleon. nếu không chơi game 3d nặng thì trâu ngang ngửa 11 pro max, còn nếu chơi thì còn hơn 3 tiếng
@Chameleon. Thiết kế thay đổi gì b h cầm con 11 mài cạnh cong đi là ra 12 mà z cũng đk coi là thay đổi hả :v
alphi
TÍCH CỰC
3 năm
@Chameleon. Ko game thì ko lo ngại gì đâu bạn
Thực ra lí do pin ít như thế này là để bảo vệ môi trường nên các khách hàng của táo sẽ thông cảm thôi 😆☘️
@sunny_summer Chứ ko lẽ khen nó nức nỡ... lol
alphi
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn Vậy theo bác mình nên mua 12 pro ko nhỉ. Xs hiện tại vẩn còn ngon chán. Nhưng mình thích thiết kế 12. Mình ko game nên ko qtrong
@Bão Sài Gòn Chê ra chê, đằng này nói toàn thứ đâu đâu 0 ăn nhập gì
@alphi Nếu ko quan trọng ram và cam thì 12 là hợp lí ... ko là lên luôn 12pro, tuy vậy nó to lắm
Chắc nếu mua sẽ mua 11pro sẽ hợp lý hơn về mọi mặt
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
vui rồi đây =]]
“Thời nay ai chả có ít nhất một cục sạc dự phòng mà cứ lo đt hết pin.” Đó là ifan sẽ nói thế, chứ tui thì ko thích lúc nào cũng kè kè cục sạc bên mình.
ptk8588
TÍCH CỰC
3 năm
mình nghĩ là do con chip 5G làm hao pin. Và bài viết cũng chưa nói rõ là test trên mạng gì? Nếu dùng wifi mà được 4-5 thì quả thật hơi yếu.
@ptk8588 Wifi 4h10' 4G 3h39' quá hẻo, đang dùng XR Onscreen hơn 7h nhìn sang chán hẳn. Cuối năm dư giả ráng upgrade lên 11promax chứ nhìn pin vầy thua
@ptk8588 Việt Nam chưa có 5G mà test.
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@ptk8588 chip 5g nhưng lắp sim 4g vào thì nó vẫn chỉ chạy 4g thôi nên không hao pin đâu bác 😁
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@ptk8588 5G hao pin lắm. Nhưng đúng ý Apple, muốn pin trâu thì mua Pro Max mắc hơn. Hoặc lỡ mua 12 hoặc 12 Pro thì sau 1 năm ngậm đắng nuốt cay cho Apple thêm máu thôi.
Jangka
ĐẠI BÀNG
3 năm
iPhone 11 mình dùng hơn 10h còn 7% pin. Không chơi game
yunaka_8x
TÍCH CỰC
3 năm
@gunnyonline ý mình là độ chi tiết và độ phân giải thấp hơn( HD thấp hơn full HD ) có ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm xem youtube lắm không ,? và tất nhiên HD thì không thể nào nét bằng full HD được , mờ hơn là đúng mà bạn.
@Jangka Tr Xác nhận, mới chuyển qua mà thấy pin nó trâu cho vl
Jangka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@yunaka_8x Wifi auto 720p. 4G 480p.
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
@yunaka_8x trên tay con 11 rồi. Trông nét đếch khác gì các con điện thoại fullHD
Mới mua 12 pin cũng khá ổn.
@huynguyen201289 Không game gì thì pin ngon ko bạn ?
@NongDanChanDat không game mà chỉ lướt web thì vô đối nhé bác 😁
Anh em căng thẳng về pin thì có thể mua 11 pro max
@danganhuyen Pro max. Màng hình lớn lắm
@Duy Khánh Ultra Bằng xsmax 6.5” thôi mà
@Oresol Tới 6.7 luận
phamnamhaui
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đây là tính năng bảo vệ môi trường nhé anh em, thế anh em nghĩ là pin nhiều, sau này thải hồi ra ngoài môi trường, dùng để phơi bò một nắng hay sao. Các anh em cứ bình tĩnh.
4 - 5 tiếng onscreen chỉ ngang với iPhone SE thôi sao. 😂
@maidng Chơi game, chứ không game chắc cũng 6 7 tiếng.
@maidng ùa, cái 5g là cái lừa tình nhất, tắt 5g là khác nhiều
@sunny_summer làm gì có sóng 5G mà bắt mà tốn pin hả bác 😁
@gunnyonline Chỗ tui lúc nào cũng có 5g. Nó phủ sóng còn rộng hơn Lte

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019