Đánh giá pin Note9: Thử thách một ngày không sạc với nhu cầu cao, 8 giờ tối còn 9%

MinhTriND
25/8/2018 9:23Phản hồi: 583
Đánh giá pin Note9: Thử thách một ngày không sạc với nhu cầu cao, 8 giờ tối còn 9%
Galaxy Note9 được trang bị viên pin dung lượng 4.000 mAh và đây thực sự là một bước tiến rất lớn đối với thời gian sử dụng đối với dòng sản phẩm này của Samsung từ trước đến nay. Trải qua một ngày làm việc cũng như giải trí với Note9, mình có thể sử dụng nó từ 7 giờ sáng đến gần 8 giờ tối với nhu cầu khá cao - khoảng 5 tiếng 30 phút on screen mà vẫn chưa hết pin. Bên dưới đây sẽ là thông số cài đặt trong quá trình thử nghiệm cũng như chi tiết những gì mà mình đã thực hiện với chiếc Note9 trong suốt 1 ngày, mời các bạn theo dõi.

Chi tiết về cấu hình Note9: https://tinhte.vn/threads/samsung-galaxy-note-9-chinh-thuc-man-hinh-6-4-pin-4000mah-spen-bluetooth-512gb-rom-8gb-ram.2830143/

Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 200nit (không để auto). Âm thanh chỉnh mức 50%.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25℃
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Chrome, Youtube, Asphalt 8, Liên Quân Mobile, Facebook, Messenger, Gmail, Netflix
  • Độ phân giải màn hình để mặc định, Note9 test là bản Exynos 9810, RAM 6GB

Thử nghiệm của mình bắt đầu bằng việc sạc đầy pin của máy qua đêm và đến 7h sáng thì rút sạc và mang đi ra ngoài. Sau khi rút sạc, mình bỏ điện thoại vào túi và chạy xe đi ăn sáng xong di chuyển lên công ty. Đến nơi tầm 8 giờ, mình lấy máy ra kiểm tra thì vẫn còn nguyên 100%. Trong quá trình để máy ở chế độ chờ (tắt màn hình), mình vẫn bật kết nối 4G để nhận thông báo. Kế đó, mình dành ra 30 phút để nghỉ ngơi các kiểu và cùng lúc đó thì mình cũng lấy máy ra để lướt Facebook, dĩ nhiên là thông qua mạng Wi-Fi của công ty. Hết 30 phút, máy tụt 6% pin, còn 94%.

Sau đó, mình tiến hành thử gọi điện thoại cho đứa bạn 10 phút xem tốn bao nhiêu pin thì kết quả cho ra là 4%, nghĩa là sau khi cuộc gọi kết thúc, pin còn 90%, lúc này là 8h40 phút. Không có gì làm, mình cất máy vô túi, 9h lấy ra xem thì vẫn không thấy tụt % nào, vẫn còn 90%. Đang định mở máy tính ra làm việc này kia không thôi sếp ổng chửi thì tự nhiên có thằng bạn rủ đánh Liên Quân Mobile, thế là đành đánh với nó 1 tiếng dù lòng không muốn lắm. Sau một tiếng chơi, máy còn 74%. Đến 10h30, máy vẫn còn 74%, mình quyết định thử tắt Wi-Fi và lướt Web bằng 4G tầm 1 tiếng xem sao. Kết quả sau 60 phút, máy còn 56%, hao hụt 18%.

11h30 đến giờ ăn trưa, mình đi ăn và để điện thoại vào túi, đến 12h máy còn 55%. Lúc này, mình bắt đầu thử xem độ ngốn pin của máy khi quay phim và chụp ảnh, bắt đầu với việc quay phim 15 phút sau đó chụp ảnh 15 phút. Trải qua 15 phút quay phim ở độ phân giải UHD 60 Fps, pin từ 55% tụt xuống còn 46%. Trong vòng 15 phút chụp ảnh, mình chụp tổng cộng 100 tấm hình và pin của máy giảm 5%, còn 41%. Vì máy hơi nóng nên mình để cho nó nghỉ ngơi 1 tiếng, đến 13h30 lấy ra check thì vẫn còn 41%.

Chọn ra 5 tấm ảnh để đăng Facebook sống ảo, mình dùng Snapseed để chỉnh ảnh trước khi đăng lên và tốn 6% pin cho quá trình này, kéo dài cỡ 30 phút. Sau khi đăng hình lên thì mình dành ra thêm 30 phút để lướt Facebook chơi, xem 4 video trên nền tảng này và đến 14h30 thì máy còn 29%. Theo thói quen dùng của mình, trung bình mỗi ngày thời gian máy on screen để chạy app Messenger của Facebook là 30 phút vậy nên để thử nghiệm thời gian chat, mình quyết định mở ứng dụng này lên và dành ra 30 phút để chat với vài đứa bạn. Tốn 5% cho 30 phút nhắn tin Facebook và lúc này là 15h, pin của máy còn 24%.

Sau khi đã ăn chơi các kiểu cùng Note9 thì mình để máy nghỉ 2 tiếng để đi làm việc khác, 17h mở máy lên còn 23%, tụt 1% pin so với trước đó. Tiếp đó, mình cắm tai nghe vào để nghe nhạc online 30 phút qua ứng dụng Zing Mp3 và quá trình này tiêu tốn 3% pin của máy. 17h30, mình cất điện thoại vô túi và chạy xe về nhà, đến 19h lấy máy ra kiểm ra thì tụt 1%, còn 19%. Về nhà nghỉ ngơi xong, mình quyết định gọi video về quê nói chuyện chơi với phụ huynh bằng Facebook Messenger 30 phút và tiêu tốn 10% cho tác vụ này, 19h30, máy còn 9% và 1 tiếng sau check lại vẫn chưa hao hụt % nào. Lúc này thì mình cũng đã có mặt ở nhà và cắm sạc cho máy.

Với kết quả này, Note9 đảm bảo nhu cầu cho 1 ngày làm việc và giải trí của mình, nhưng hôm nào mà còn hẹn bạn đi chơi buổi tối thì có lẽ phải cần đến pin sạc dự phòng. Ngoài bài thử nghiệm theo thói quen dùng của mình thì mình vẫn thực hiện 1 bài test theo quy trình chuẩn của Tinh tế trước giờ, các bạn theo dõi kết quả bên dưới nhé.

Kết quả test bằng Quy trình thử nghiệm chuẩn

• Lần lượt thực hiện 5 tác vụ: Lướt Web, Lướt Facebook, Xem Youtube, Chơi game Offline và Chơi game Online cho đến khi hết pin.
- Lần thứ 1: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua Wi-Fi

Quảng cáo

- Lần thứ 2: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua 4G

Thời gian onscreen chính là trung bình cộng của 2 kết quả.

Điều kiện môi trường: + Từ 100% - 50%: thử nghiệm trong phòng máy lạnh
+ Từ 50% - 0%: thử nghiệm ngoài trời, dưới bóng râm

Với những thiết lập và quy trình tiến hành như trình bày bên trên, thời gian on screen trung bình sau cả 2 lần thử nghiệm là 7 tiếng 19 phút. Chúng ta có một bảng thể hiện phần trăm pin hao hụt trung bình sau mỗi 30 phút ở từng tác vụ, và từ dữ liệu này, bạn hoàn toàn có thể suy ra được thời gian máy có thể trụ được khi chơi game, lướt web hay xem Youtube liên tục là bao lâu. Ví dụ từ số %pin hao hụt mỗi 30 phút chơi game online và offline, ước tính thời gian chơi game liên tục từ 100% pin đến khi cạn là 6 tiếng 57 phút hay thời gian lướt web liên tục bằng cả 4G và Wi-Fi là 6 tiếng 35 phút.

• Thời gian stanby: quan sát %pin hao hụt sau 2 tiếng từ 100%, điều kiện máy mới hoàn toàn, không đăng nhập, không cài phần mềm. Kết quả: 2 tiếng tụt 1% pin.
  • Thời gian xem phim:
- Xem online (Wi-Fi) thông qua ứng dụng Netflix từ 100% cho đến khi hết pin. Phim được dùng trong thử nghiệm này có tổng thời lượng kéo dài 127 phút. Thực tế cho thấy thời gian xem phim của máy thông qua Wi-Fi là 11 tiếng 7 phút.

Quảng cáo

- Xem offline thông qua ứng dụng Netflix từ 100% cho đến khi hết pin. Netflix có cho bạn tải phim về để xem khi không có kết nối mạng. Mình tải bộ phim đã thử nghiệm xem online lúc nãy về, tắt mọi kết nối và bắt đầu xem từ khi điện thoại còn 100%. Quá trình cứ thế lặp lại cho đến khi cạn pin thì thời gian mà máy trụ được là khoảng 14 tiếng 17 phút.

Từ 2 kết quả bên trên, trung bình cộng ta có thời gian mà máy xem phim liên tục, cả online lẫn offline là vào khoảng 12 tiếng 42 phút.
  • Thời gian sạc:
- Sử dụng cục sạc và dây chính hãng tặng kèm trong hộp
- Đo thời gian sạc sau mỗi 20 phút

Note9 được trang bị công nghệ sạc nhanh Fast Charge theo cách gọi của Samsung và thực tế thử nghiệm cho thấy tổng thời gian để sạc đầy viên pin 4.000 mAh của thiết bị là 1 tiếng 49 phút.

583 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oe oe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ok. Mình khá hài lòng phần pin của n9 từ sáng tới giờ
oe oe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dzhuy Hd+ đó bạn. 2k chưa thử
oe oe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hachoa59 Kệ đi. Mọi người cứ thích gân cổ lên cãi làm j ko biết, thử cho ip chạy android đi xem ntn. So tào lao cũng đi so. mình xài cả ip và android rồi. Hiện tại nhu cầu là android thôi, vì nó có nhìu cái mà ip ko có. Chỉ vậy thôi chứ có j đâu. Fan cuồng tới mức mù quáng là hết sức tào lao, khờ khạo và thiếu hỉu biết.
hachoa59
ĐẠI BÀNG
6 năm
@oe oe haizza, mình fan boy Apple mà vào thấy ngứa mắt thật
gianglion
ĐẠI BÀNG
6 năm
@oe oe Bác xài nhiều thế. Mình xàu tác vụ cơ bản zalo, lướt wed, độ sáng 40% chat chit mà từ 5h sáng đến 12h tụt xuống còn khoảng 52% 😔 Vậy là pin hơi có vấn đề đúng không?
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
Đang định lên group hỏi thì gặp bài này
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@xEza Mình cũng đang hóng bài này bác ơi, cường độ sử dụng cao thì máy cũng đứt thôi, nhưng không phải thực tế ai cũng dùng máy nhiều như bác mod
@Dzhuy Dùng thế đã ăn thua gì, còn khuya mới đứt được
votu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn làm ở đâu vậy, mình muốn xin làm nơi đó. Giờ giấc quá tuyệt!
@boyngo1988 Nghe cũng thú vị đấy
@adagioleonard Ban truyền thông vingroup bác ạ, dập thông tin cực nhanh ko hé lộ j ra ngoài luôn đổi trắng thay đen vcl
nguyenhuyluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boyngo1988 Nghe bạn nói ban đầu tưởng cty Đòi nợ. 😁
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Chán bạn quá, có thế thôi cũng k hiểu. Phải có lý do gì thì ngta mới được nghỉ và review chứ. Mình cũng vậy. và cty mình là cái cty buồn buồn nào đấy cho nhân viên chơi nên mình nghĩ bạn k nên vào đâu, k làm gì chán lắm =))
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
Sử dụng nhẹ nhàng thì 1h onscreen chỉ mất cỡ 9% pin nhé anh em. Với pin đầy 100% thì onscreen vào khoảng hơn 10h với độ sáng màn hình 40% max.
@Congnghecuaanh Ác quá đi
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@Congnghecuaanh Ko nói láo anh em đâu nhé. T đã thử 3 lần, độ giảm pin đều cỡ đó.
1. Lần 1: onscreen 5h mất 39%.
2. Lần 2: onscreen tiếp lần 1 thêm gần 1h nữa thì pin mất thêm 9%
3. Lần 3: onscreen 1h30' mất 14% pin.

Cả 3 lần đều xem web, nhận và chat messenger, facebook, khi ko lên web thì nghe nhạc. Xài wifi. Độ sáng luôn 40% (ko vì cái tự ti mà phải đi mua sắm máy nào đó rồi về làm khổ cặp mắt mình).
Nói chung tác vụ nhẹ nhàng.
@Gates Thật là khủng, bạn làm tôi muốn mua note 9
@Gates Pin e như này được k ạ?
Screenshot_20190511-213858_Device care.jpg
MingHoang83
ĐẠI BÀNG
6 năm
Pin khủng.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@MingHoang83 Note 10 pin 5000mAh thì sao nhỉ?
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ra tiệm nghịch con này rồi, nói chung chả có gì hay.

Ngoài tiệm bầy hẳn quầy Samsung ..... người Châu Âu chả ai ngó ngàng đến.
@5parrow

Thế người Châu Á đang ở Châu Âu có đảm bảo 100% Châu Âu không quan tâm không ? Quan tâm cũng chẳng phải Châu Âu nào cũng giàu nhé. Đông Âu, Thổ, lắm anh rất khó khăn xài phone 2nd đầy ra.
@shrelax84 😁 Như Ukraine kinh tế còn đang thua VN 😆
@trung76 Chắc phải một mí như Triều Tiên là chuẩn
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lamchelseafan Có nhiều thể loại iPhone cũng k có mà Galaxy cũng k đủ tiền mua đâu, nên bác đừng vơ đũa là ngta dùng iPhone X nhé, mà có khi ông kia đang cầm con đth trung quốc để cmt cũng nên =))) (just for fun mong bác iPhone X gì đấy đừng để bụng :v)
8+ đâu sao ko thấy mà thả con X yếu sinh lý vào so sánh pin 😔
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Lên khỏi miẹng giếng đi e.8+ tuỏi con tôm mà so pin với note 9.so với s9+ đã sấp mặt rồi e à.bớt ngáo lại cho việt nam phát triển đi :v
@Ái Nhân Xét theo diện tích hiển thị bạn nhé, cùng kích thước thì tỉ lệ 16:9 diện tích lớn hơn 18-19:9 đó.
Nhưng thế này là tối ưu pin chờ cũng ngon rồi.
@SeAx Vâng..nếu cùng dung lượng Pin cùng Kích thước màn cùng độ phân giải thì Iphone hơn tất về Pin và hiệu năng nha..bác mới cần lên khỏi miệng giếng đây..thân chào
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Bị thế này lâu chưa em zai
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Pin hơn iPhone X cả ngàn mấy MAH mà dùng hơn có mấy chục phút hầy.

Không biết tháng 9 APPLE nó ra con mới thì chắc Note9 lại chạy đứt hết cả dép.
@Akay Nhím Lol, so diện tích màn hình chỉ bằng đường chéo, xong lại còn là tai thỏ khuyết 1 mảng?
@Akay Nhím giờ mới biết là thêm 1 sim thì tốn thêm dung lượng pin
@luanth so so cc, thế iphone x có cụm face id ngốn pin sao k so?
xuantung
TÍCH CỰC
6 năm
@lekhanhtrung123 Đương nhiên 2 sim phải tốn hơn xài 1 sim rồi. Vì máy nó phải tiếp nhận và duy trì 2 sóng đồng thời mà.
Phan_Quan
TÍCH CỰC
6 năm
Pin ok
thegiang889
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Go! Redmi note 5 là đủ giết mấy e này rồi . Onscreen 8-9 tiếng 4g dư sức
thegiang889
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Go! Redmi note 5 là đủ giết mấy e này rồi . Onscreen 8-9 tiếng 4g dư sức
@Phan_Quan Sụt hơi nhanh đấy
Mà thấy ghi test game asphalt8 mà thấy suốt 1 ngày ad có chơi đâu?
xuantung
TÍCH CỰC
6 năm
@Go! Mấy con zen max pin 5k của Asus cũng bao xài cả ngày từ sáng đến đêm luôn ấy chứ. 😁
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
4.000mAh cơ mà!
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Wave alpha Chip tiết kiệm vs giao diện tối ưu cho máy thì quá ngon
Chơi liên quân thì máy rất mát tay. Tuyệt.
@Cuong Nb Bật trên androi lên mấy thánh ạ. Đá ngu ngơ còn tỏ nguy hiểm. Xong lại bảo exynos cùi
@Cuong Nb Phải hạ độ phân giải thành HD ms hết lag😃
@thinh060903 Da so nguoi sai note ho deu la doanh nhan thanh dat thoi gian dau ma choi game,nen lag may ho dau co quan tam,nghe goi la du oi
@Supper Giàng A Bông Không phải mình danh nhân dùng máy đâu mà người bình thường vẫn dùng chơi game đc.😃
Tôi không thấy ấn tượng lắm với Note 9 cho nên vấn đề pin của nó tôi cũng không quan tâm vì công việc của tôi hầu như không được dùng điện thoại khi làm việc. Cái tôi ấn tượng nhất là sự chi tiết trong lịch trình một ngày sử dụng máy của bác Mod, thực sự rất ấn tượng vì độ chi tiết của nó 😁
@Nguyễn Xuân Phát Dùng đến đâu lấy sổ ra ghi lại đến đó, tối về viết bài, cuối tháng lấy tiền nhuận bút 😆
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Nguyễn Xuân Phát Mod làm rất chỉnh chu và bài bản mà bác, mỗi trang CN sẽ đưa ra 1 tiêu chí để làm bài test thời lượng pin bác ơi, cái này là bài vở hết rồi 😃
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
@hung_hy88 Dùng note rồi sao phải dùng sổ bác
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@xEza Cần gì note vs sổ. Đến h thì chụp ảnh màn hình. Tối về mở ra coi lại thôi...
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangtuna Mình đang hỏi bác kia
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá tuyệt pin tốt quá rồi
@Dzhuy Mình thấy bác mới hay cmt ấy, mấy nay đọc bài mâm nào cũng thấy bác. 😁
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuantruong1992 Bấm vào nick rồi bỏ qua là biến mất ngay. Vào tinh tế đọc cm bớt xàm
@xuantruong1992 Thánh đó chắc đang đi cày cmt, mà đọc thì thấy nhiều cmt khá vô nghĩa, xem như cho có thôi b :D
@Metalcore0310 Tinh tế nên bỏ event kiểu như này đi chứ không nhiều người bất chấp cmt dạo nhiều quá loãng hết topic.
Ngo Tan Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Pin quá tốt, càng ngày càng cải thiện.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Ngo Tan Lam Dòng S sắp được ăn ké quả dung lượng pin 4000 này
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Pin Note8 ngon không nhỉ?
Note9 mình thấy không đáng giá như Note8, camera nhỏ to xấu chịu không nổi. Vân tay nhìn lạc quẻ vô duyên. Nói chung mình chấp nhận vân tay xấu chút nhưng nhìn chung cụm nhìn ngầu.
@bhuubao Pin note 8 ngon hơn ip8, ngang x kém 8plus
@bhuubao Đang xài Note 8 đây. Note 8 thua xa Note 9. Khi chúng ta ít tiền thì Note 8 hợp lý.
@bhuubao Đã dùng note 8. Khẳng định là pin hơi yếu nhưng đủ dùng. Chơi game thì cần theo pin dự phòng. Ngon hơn ip8 gần bằng X
@nguyenmanh287 Note8 mà pin ngang đc ipx ak. Chắc note8 của bác chỉ mở nên xem giờ.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Samsung sau khi bị APPLE vả cho cái tội ăn cắp giờ chưa hoàn hồn, chưa dám ăn cắp lại nên mấy năm nay chả có cái gì thay đổi.

Không biết trả xong nợ vì cái tội ăn cắp hay chưa.

Note9 hay Note8 chả có gì khác nhau, sơn cái bút thành màu vàng thế mà nuôi quân thiết kế cả năm trời.

Tốn tiền lương cho bọn thiết kế.
@5parrow Tui fan ip nhưng thấy thím nói k ổn chút nào. Note9 năm nay khá ổn so với giá đấy. Hiện giờ Mọi Người đang rao bán với giá 17tr. 17tr cho 1 cái máy thế là quá ổn rùi. Giá tốt đáng mua để trải nghiệm đấy
@Akay Nhím Co ra 10tr de canh tranh voi xiaomi may ra moi lai
nguyenhuyluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@5parrow 😁:D:Dcần gạch làm nhà ah?
@Akay Nhím 17tr ở đâu hả bạn
Với mức độ sử dụng của mình thì pin note 9 này thừa. Tiếc là ko có ...xiền! 😁
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@nguyenhanh028pr Tiền là vấn đề thời gian mà bác, cố lên 😃
@nguyenhanh028pr 2 phân khúc khác nhau còn tiếc nhiều chứ
@nguyenhanh028pr Tra gop nha bac
Mới mua e này cách đây mấy ngày. Công nhận pin vô đối thật. Rút sạc sáng hwa, đến h còn 4% (nhu cầu mình dùng ít). Mà mn cho mình hỏi có cần sạc 3 lần 8 tiếng ko nhỉ?
@95minhthang Không nên để sập nguồn, 15% là nên cắm sạc rồi
@95minhthang Không nên để sập nguồn nha bác 😁
@95minhthang Pin thế là khá rùi. E dùng ipx on cũng tương đương như bác. Mỗi tội ipx sạc lâu vãi loằn
@95minhthang Thi thoảng xả pin để cạn thì được còn bình thường ko khuyến khích làm vậy nhiều đâu nhé b 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019