Đánh giá pin OPPO Reno5 5G: dùng hơn 1 ngày, sạc rất nhanh

MinhTriND
1/5/2021 19:34Phản hồi: 28
Đánh giá pin OPPO Reno5 5G: dùng hơn 1 ngày, sạc rất nhanh
OPPO Reno5 5G được trang bị pin 4300 mAh, cùng với sạc nhanh lên tới 65W. Thực tế thử nghiệm cho thấy pin của máy có thể on screen trung bình gần 7 tiếng với các nhu cầu sử dụng khác nhau, từ một nhân viên văn phòng bình thường cho tới một người chuyên dùng smartphone để chơi game hay chụp ảnh. Chi tiết hơn về quá trình test và dữ liệu cụ thể, mời anh em xem tiếp bài viết bên dưới.

Các thiết lập trong quy trình test

- Nhận máy, đăng nhập tài khoản, cài đặt ứng dụng cần thiết và sử dụng như thiết bị cá nhân

- Độ sáng màn hình: Không để ở 200nit hoặc 50% nữa mà thiết lập ở Auto và điều chỉnh khi cần thiết. Điều này được quyết định bởi đa phần chúng ta đều có thói quen điều chỉnh độ sáng màn hình cho phù hợp với điều kiện môi trường.

- Âm thanh: Cũng thiết lập linh động tuỳ điều kiện sử dụng.

Quy trình test và kết quả

Sẽ tiến hành trong vòng 3 ngày, trong 3 ngày này, mình sẽ đóng vai là những người với các nghề nghiệp, thói quen sử dụng khác nhau trong cuộc sống. Cứ sau một ngày, chúng ta sẽ có được thời gian on screen của thiết bị. Và sau khi lần lượt thực hiện xong 3 lần test, mình sẽ lấy trung bình cộng để cho ra kết quả on screen sau cùng.

Ngày 1: Đóng vai người dùng smartphone chủ yếu đề chơi game. Tất nhiên, vẫn duy trì các tác vụ khác như lướt web, Facebook, Instagram hoặc xem Youtube

Kết quả: Onscreen được 4 tiếng 52 phút.

Trong ngày đầu tiên, mình sử dụng máy chủ yếu đề chơi game và tựa game quen thuộc vẫn đang gắn bó với mình là PUBG Mobile. Nếu chơi 1 tựa game nào đó nhẹ nhàng hơn, có thể thời gian dùng pin sẽ được tối ưu hơn. Dù vậy, gần 5 tiếng on screen cho lần test đầu với nhu cầu nặng cho thấy pin của

Ngày 2: Đóng vai nhân viên văn phòng, chủ yếu dùng điện thoại để nghe/gọi và giải trí nhẹ nhàng (lướt web, Facebook, Instagram hoặc xem Youtube)

Kết quả: Onscreen được 9 tiếng 6 phút.

Quảng cáo

Ở lần thử thứ 2 này, mình sạc đầy pin của máy ở nhà, sau đó rút sạc rồi bỏ túi đi làm. Lên công ty là môi trường chủ yếu dùng Wi-Fi, mình sử dụng smartphone như 1 thiết bị liên lạc với mọi người và giải trí khi cần thiết. Với nhu cầu cơ bản, rõ ràng thời gian on screen được cải thiện đáng kể.

Ngày 3: Đóng vai một người chuyên nhiếp ảnh bằng điện thoại, sử dụng máy chủ yếu để đi chụp ảnh hoặc ghi lại các thước phim ngắn. Tất nhiên, vẫn duy trì các tác vụ khác

Kết quả: On screen được 6 tiếng 8 phút

Mình đã quay một vài đoạn phim ngắn, tổng thời lượng gần 15 phút và có chụp khoảng 70 tấm hình trong ngày hôm đó. Việc sử dụng camera, đặc biệt là quay phim chắc chắn là một trong những tác vụ gây ngốn pin không thua kém gì so với chơi game.

Quảng cáo

Chung quy lại, với các con số on screen thu thập bên trên, dễ dàng tính được thời gian on screen trung bình sau cả 3 lượt test là 6 tiếng 42 phút, một con số đủ để bạn có thể dùng máy thoải mái 1 ngày.

Thời gian sạc

Về tốc độ sạc, OPPO Reno5 5G hỗ trợ sạc nhanh Super VOOC 2.0 với công suất tối đa lên tới 65W và mình chỉ tốn đâu đó cỡ 15 phút để sạc đầy 50% pin của máy. Ghi nhận của mình cho thấy chỉ tốn 35 phút là pin đã được sạc đầy 100% từ lúc cạn. Đây là điểm cộng rất lớn của các thiết bị OPPO có hỗ trợ Super VOOC. Sạc nhanh làm thay đổi thói quen dùng của mình và gần như là mình không cần đem theo pin dự phòng, khi nào sắp hết pin thì cắm sạc 1 chút là đã có thể dùng khá lâu rồi.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
.Gù.
TÍCH CỰC
3 năm
Vanced app sài nó sướng
Trong các hãng TQ, có lẽ Ốp bô là hãng còn gây thiện cảm với mình từ khi họ làm ra những chiếc đầu máy chất lượng. Tuy nhiên mình vẫn chưa mua chiếc nào. Chắc phải cân nhắc lại chiếc reno5 này
hadinhbach
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanghai1104 Giá cũng khốn nạn nhất trong các hãng trung quốc
@hadinhbach Giá cũng hơi khốn thật, nhưng hàng chính hãng nên chấp nhận thôi...😃
phoipha
TÍCH CỰC
3 năm
@hoanghai1104 Giống mình. Thích nhất con Reno lúc mới ra đẹp và lạ. Cầm trên tay rồi nhưng do ko dùng android nên khôg mua. Chứ dùng android là mình mua ngay lúc đó
@phoipha Ơ thế nó dùng ios hả bác, hay chạy win10
Khôn như mày :D
Sạc nửa tiếng đầy pin thì kinh khủng thật nhưng bộ sạc kén chọn quá thì cũng là điểm yếu
ides
CAO CẤP
3 năm
Xạc nhanh phải dùng đúng xạc thì cũng bất tiện.
Mà lâu lâu lắm rồi không dùng cina nữa 😔
Mình khá thích những hãng tàu mà giao diện và phần mềm làm chỉnh chu, hoàn chỉnh như oppo hoặc 1+, không nhất thiết phải cập nhật nhiều nhưng phải ổn định lâu dài. Xài ông xiaomi vọc vạch thì sướng đấy nhưng ổn định quá kém, app nhiều khi mất thông báo hoặc lỗi chán
@king_of_mar1311 do bạn ko chỉnh cho phép nó ghi đè á, chỉnh phát ko miss cái nào , giao diện và phần mềm chỉnh chu từ lúc mình chưa qua ios thì mình thích nhất miui, mình nhớ ko lầm trước khi mình qua ios thì miui nó cũng là hdh dc dùng nhiều nhất bên android, còn ấn tượng xấu nhất của mình khi đó là của ộp bô :v
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@king_of_mar1311 oppo mà chỉnh chu thì hơi sai sai rồi
cái colorOS nhiều app rác, ít tùy biến xài chán bỏ mọe, thua thương hiệu con Vivo xài funtouchOS nữa, OxygenOS của 1+ mình đánh giá là ngon nhất trong đám BBK 😆
MIUI 12 dạo này đang bị phốt tối ưu kém, lên 12.5 là ngon trở lại cá nhân mình vẫn thích MIUI hơn đám còn lại
@bachdoc01 Vivo là chị em một nhà, realme mới là con
@bachdoc01 Corlor os nhiều app rác, về độ app rác thì thấy vẫn thua anh miui thôi bác :v
Mà ít tùy biến là sao, mình thấy nó có 1 đống chức năng luôn ý, nhiều cái còn chưa bao giờ đụng đến.
mod bắn PUBG ngày đêm lun phải không ạ?
Tàu real cũng khá là ngon đấy chứ hihi
HQTRM
TÍCH CỰC
3 năm
35 phút 😔((((
cái sạc nhanh ngon quá, hết pin chỉ cần cắm 1 tí xíu là xài đc tới tối khuya
Oppo hân hạnh tài trợ cho bài viết này
xuantien2212
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nghe tên thì nó khá là bình dân