Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá pin Samsung Galaxy A50: on screen hơn 5 tiếng rưỡi, dư dùng cho 1 ngày

MinhTriND
21/4/2019 13:8Phản hồi: 87
Đánh giá pin Samsung Galaxy A50: on screen hơn 5 tiếng rưỡi, dư dùng cho 1 ngày
Galaxy A50 được trang bị viên pin dung lượng 4.000 mAh (tương đương với Note9) và đi kèm với công nghệ sạc nhanh thật sự là một điểm cộng đối với thiết bị này. Trải qua 1 ngày làm việc cũng như giải trí với A50, mình có thể sử dụng nó từ 7 giờ sáng đến gần 8 giờ tối với nhu cầu khá cao - khoảng 5 tiếng 40 phút on screen mà vẫn chưa hết pin. Bên dưới đây sẽ là thông số cài đặt trong quá trình thử nghiệm cũng như chi tiết những gì mà mình đã thực hiện với chiếc A50 trong suốt 1 ngày, mời các bạn theo dõi.

Chi tiết về cấu hình Galaxy A50

Các thông số trong thử nghiệm:
* Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.
* Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 200nit (không để auto). Âm thanh chỉnh mức 50%.

* Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25℃
* Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Trình duyệt mặc định, Youtube, Subway Surfers, Liên Quân Mobile, Facebook, Messenger, Gmail, Netflix

Ngày thứ 1:

Thử nghiệm của mình bắt đầu bằng việc sạc đầy pin của máy qua đêm và đến 7h sáng thì rút sạc và mang đi ra ngoài. Sau khi rút sạc, mình bỏ điện thoại vào túi và chạy xe đi ăn sáng xong di chuyển lên công ty. Đến nơi tầm 8 giờ, mình lấy máy ra kiểm tra thì vẫn còn nguyên 100%. Trong quá trình để máy ở chế độ chờ (tắt màn hình), mình vẫn bật kết nối 4G để nhận thông báo. Kế đó, mình dành ra 30 phút để nghỉ ngơi các kiểu và cùng lúc đó thì mình cũng lấy máy ra để lướt Facebook, dĩ nhiên là thông qua mạng Wi-Fi của công ty. Hết 30 phút, máy tụt 5% pin, còn 95%.

Sau đó, mình tiến hành thử gọi điện thoại cho đứa bạn 10 phút (bằng Messenger) xem tốn bao nhiêu pin thì kết quả cho ra là 2%, nghĩa là sau khi cuộc gọi kết thúc, pin còn 93%, lúc này là 8h40 phút. Không có gì làm, mình cất máy vô túi, 9h lấy ra xem thì vẫn không thấy tụt % nào, vẫn còn 93%. Đang định mở máy tính ra làm việc này kia không thôi sếp ổng chửi thì tự nhiên có thằng bạn rủ đánh Liên Quân Mobile, thế là đành đánh với nó 1 tiếng dù lòng không muốn lắm. Sau một tiếng chơi, máy còn 76%. Đến 10h30, máy vẫn còn 76%, mình quyết định lấy máy ra để lên mạng hóng hớt tình hình một xíu trước khi đến giờ cơm. Kết quả sau 60 phút, máy còn 64%, hao hụt 12%.

11h30 đến giờ ăn trưa, mình đi ăn và để điện thoại vào túi, đến 12h máy còn 63%. Lúc này, mình bắt đầu thử xem độ ngốn pin của máy khi quay phim và chụp ảnh, bắt đầu với việc quay phim 15 phút sau đó chụp ảnh 15 phút. Trải qua 15 phút quay phim, pin từ 63% tụt xuống còn 59%. Trong vòng 15 phút chụp ảnh, mình chụp tổng cộng 60 tấm hình và pin của máy giảm 2%, còn 57%. Vì máy hơi nóng nên mình để cho nó nghỉ ngơi 1 tiếng, đến 13h30 lấy ra check thì vẫn còn 57%.

Quảng cáo

Chọn ra 5 tấm ảnh để đăng Facebook sống ảo, mình dùng Snapseed để chỉnh ảnh trước khi đăng lên và tốn 6% pin cho quá trình này, kéo dài cỡ 30 phút. Sau khi đăng hình lên thì mình dành ra thêm 30 phút để lướt Facebook chơi, xem 4 video trên nền tảng này và đến 14h30 thì máy còn 44%. Theo thói quen dùng của mình, trung bình mỗi ngày thời gian máy on screen để chạy app Messenger của Facebook là 30 phút vậy nên để thử nghiệm thời gian chat, mình quyết định mở ứng dụng này lên và dành ra 30 phút để chat với vài đứa bạn. Tốn 6% cho 30 phút nhắn tin Facebook và lúc này là 15h, pin của máy còn 38%.

Sau khi đã ăn chơi các kiểu cùng Galaxy A50 thì mình để máy nghỉ 2 tiếng để đi làm việc khác, 17h mở máy lên còn 38%, vẫn không tụt đi xíu nào. Tiếp đó, mình cắm tai nghe vào để nghe nhạc online 30 phút qua ứng dụng Zing Mp3 và quá trình này tiêu tốn 3% pin của máy. 17h30, mình cất điện thoại vô túi và chạy xe về nhà, đến 19h lấy máy ra kiểm ra thì vẫn còn nguyên. Về nhà nghỉ ngơi xong, mình quyết định gọi video về quê nói chuyện chơi với phụ huynh bằng Facebook Messenger 30 phút và tiêu tốn 9% cho tác vụ này, 19h30, máy còn 26% và 1 tiếng sau check lại vẫn chưa hao hụt % nào. Lúc này thì mình cũng đã có mặt ở nhà và cắm sạc cho máy. Tổng thời gian on screen của ngày đầu tiên là 5 tiếng 40 phút.

Ngày thứ 2:

Mọi thứ bắt đầu khác đi một chút khi mình mở mắt dậy thì đồng hồ mới chỉ 5 giờ, mình rút sạc, máy lúc này đã đầy 100% pin. Vì còn khá sớm mới đến giờ đi làm nên mình quyết định mở máy để làm ván Liên Quân. Sau 30 phút chơi, máy còn 94%, tụt 6% pin. Sau đó thì mình mở Youtube lên để xem hoạt hình, trước khi bắt đầu đi đánh răng rửa mặt vào 6 giờ, lúc này, máy còn 89% pin. Tốn 1 tiếng rưỡi cho các công đoạn vệ sinh, ăn sáng rồi chạy xe đi tìm quán cafe để ngồi làm. Suốt thời gian này, điện thoại vẫn có kết nối mạng để nhận thông báo và đến 7 giờ rưỡi thì pin vẫn chưa hao hụt gì. Tới nơi, mình tranh thủ mở Facebook lên lướt xíu (tốn hết nửa tiếng chứ ít gì), đến 8 giờ bắt đầu tập trung vô làm việc, lúc này điện thoại còn 84% pin. Cỡ 20 phút sau thì có thông báo nên mình mở lên xem, lúc này pin vẫn 84%.

Quảng cáo

Hơn 8 giờ rưỡi sáng, quán xá bắt đầu ồn ào, mình kết nối điện thoại với tai nghe chống ồn để nghe nhạc online bằng WiFi của quán, đến 10h30 thì pin sụt còn 71%. Sau đó thì mình có việc phải gọi cho một anh bạn trên công ty, tổng cộng tốn hết 15 phút và pin sụt 3%, còn 68%. Làm việc hồi đâm ra chán chán nên mình nhắn tin cho bạn bè bàn vụ đi chơi dịp lễ sắp tới. Tổng thời gian nhắn tin là 15 phút, màn hình luôn mở trong suốt khoảng này và hao hụt 4% pin, máy còn 64%. Lúc này cũng đã trưa, mình rời quán cafe để đi ăn sau đó thì đi tìm nơi khác để ngồi làm việc. 12 giờ rưỡi, máy còn 63%, tụt cỡ 1% sau thời gian bỏ trong túi. Mở laptop ra làm việc, thấy không gian thiếu sinh động nên mình bèn mở phim tài liệu trên Netflix lên xem đến tận 2 giờ chiều. Sau 90 phút xem phim online (âm lượng để mức 50%) thì pin hụt 12%, lúc này máy còn 51% pin.

Để cho máy nghỉ ngơi, mình cất vô túi cỡ nửa tiếng, mở ra thì thấy hụt 1%. Sau đó thì mình tiếp tục nghe nhạc qua tai nghe Bluetooth, đến 16 giờ, pin của máy còn 42%. Xem Youtube thêm 30 phút nửa, pin hụt 6%, xuống còn 36%. Lúc này thì mình cất điện thoại và chạy về nhà, đến nơi là gần 6 giờ, máy vẫn còn 36%, chưa hụt xíu pin nào. Vừa tới nhà thì có nhận được một cuộc video call của thằng bạn qua Facebook, 2 thằng tâm sự một hồi đến 7 giờ tối thì máy còn 17% pin, tụt 19%. Trong lúc nằm chờ người ta giao đồ ăn mà mình đã đặt đến thì mình có chơi Subway Sufers khoảng nửa tiếng, đến 7 giờ rưỡi thì máy còn 10% pin. Tổng thời gian máy on screen của ngày thì 2 là 5 tiếng rưỡi.

Vậy là sau 2 ngày thử nghiệm, pin của Galaxy A50 rõ ràng đáp ứng được thời gian dùng đủ cho 1 ngày với các nhu cầu khác nhau, từ nặng cho đến nhẹ. Như các bạn có thể thấy mặc dù dùng khá nhiều nhưng trong ngày thứ 1, đến 7 rưỡi tối máy vẫn còn 26% pin và nếu hôm đó bạn có hẹn đi chơi đâu đó với bạn bè sau giờ làm thì vẫn còn có thể sử dụng máy để liên lạc mà không sợ hết pin. Bên cạnh đó, sở hữu công nghệ sạc nhanh 15Watt cũng là một lợi thế khi thời gian sạc đầy viên pin chỉ khoảng 1 tiếng 57 phút.

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4G vậy là ổn rồi.
A5 2017 của mình onl bằng wifi 7h thấy cũng đc
@tranduyhuy sao dạo này tinhte lắm thành phần post link qc thế nhỉ
@Nguyen Cong Thao Report đi, chứ comment than phền làm gì!
Pin con này do tụi chị na sx nhé ae. 😁

https://vnreview.vn/tin-tuc-kinh-doanh/-/view_content/content/2791667/samsung-mua-pin-trung-quoc-cho-nhieu-smartphone-dong-galaxy-a

Bài viết từ trước khi A80 ra mắt nên có mấy chỗ sai so vs thông tin sau này sung công bố. :p

Bonus: Về module cảm biến vân tay, nguồn tin công nghiệp mới nhất cho biết module cảm biến vân tay quang học hình như Samsung mua từ 3 công ty: DreamTech, Partron và CrucialTec (lần đầu tiên tham gia). Cả 3 hãng này đều có nhà máy sx tại xứ vịt, đặt tại Bắc Ninh và Vĩnh Phúc. Mình ko thấy đề cập series cụ thể, nhưng nói là phân khúc mid đến low.

Đối vs dòng cao cấp, module nhận dạng vân tay S10 series do GIS của TW và O-film Tech chị na cung cấp.
@AmbitiousMan Thì làm sao?
@AmbitiousMan Trước dùng pin nhà làm nó nổ cho tung xác ra kìa. Mua chị na khéo còn ngon hơn :p
@If you dont mind Nó không tính toán không gian nên nó nổ chứ có phải là pin để đâu
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
@AmbitiousMan Đồ điện tử hỏi mấy thằng mà ko dính vào china, quan trọng nó dảm bảo theo tiêu chuẩn của nó đặt ra là ok rồi.
Quá kém. Pin Nokia 8.1 3500mah mà máy báo Onscreen 8 tiếng trở ra
holaamiga
ĐẠI BÀNG
5 năm
@latrencanh Duyệt thì hốt chưa b? Mai e tính ra trải nghiệm thử đây này
JennyJenny
ĐẠI BÀNG
5 năm
@holaamiga Chắc là quyết tâm rồi đó nhỉ? Khí thế lắm lun
crazyman12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haluhalu99 Xem b kia có app ngầm chạy ko nhỉ? Chứ pin là ngon lắm rồi
britgaga
TÍCH CỰC
5 năm
@Evolution X Nguyên một hội seeder, cùng điều kiện Pin Nokia 8.1 không có cửa với Samsung A50. Có mỗi cái ảnh không xài mạng di động, chơi game xíu, còn lại là lướt web với youtube thì onscreen 8h là bình thường. =))
dennhumuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
5 điểm đáng mua của A50 đâu
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@dennhumuc Đã có 1 trong 5 điểm đó rồi bác nhé. Kk
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Đang dùng a30 2 ngày sạc lần. Ko game. Nt nhóm công việc là chủ yếu
@Ngọc NC A30 trong tầm giá thì quá ổn
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@killed Tầm 5tr thì mình nghĩ ko máy nào vượt qua nổi luôn. Bác nào ko game ko chụp hình mua là qua hợp lí
@Ngọc NC Liên Quân thiết lập tối đa vẫn ngon, mình chơi trên em nó mà 😁
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@killed E chưa game nên chả rõ toàn nt nhóm zalo vs kakao tẹt hehe
aladin05
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng con này mà bị hiện tượng để tầm 2h 3h ko đụng vào là rớt wifi. Cầm lên mở màn hình thì tự kết nối lại. Có ai bị hiện tượng này ko? Đã thực hiện các kiểu chỉnh trong setting nhưng vẫn bị.
@aladin05 Này là do cài đặt thôi bác, cắm sạc thì sẽ luôn kết nối. Nghịch lý là nếu để wifi ở chế độ chờ (standby) thì tốn pin hơn trên mạng di động.
Vào cài đặt wifi mở rộng (advanced) để đặt chế độ wifi là luôn luôn nhé bác.
Đố vui có thưởng:Tay con trai hay tay con gái?
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguoinhaque002 Tay bê đê nhé 😁
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguoinhaque002 Chắc cong
sao sạc nhanh mà gần 2 tiếng mới đầy pin à? mì xào sạc nhanh 30 phút là đầy rồi :rolleyes:
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@john_nguyen_st Sao k hỏng, sạc nhanh thì chai pin nhanh, dễ cháy nổ nữa.
@Jokney hơi quá j? máy ở nhà đang dùng mà :eek:
@D-K Nói có dẫn chứng đi bạn, nói không có dẫn chứng người ta bảo ngu đấy.
Bạn nói cứ như cac hãng sản xuất không có giải pháp gì cho vấn đề này ấy??? :p
@Phuongkak chưa ra thị trường nhưng có người review rõ ràng như thế rồi còn gì thím? Sạc chậm như vậy thua con Mì xào 8 lite rồi. Sam chậm nâng cấp khoản sạc nhanh cho các dòng máy tầm trung hiện tại là quá rõ ràng rồi. Cãi làm gì ??? o_O
-Mì xào đã có rất nhiều máy hỗ trợ sạc nhanh ví dụ như Mi 8. Mi 8 lite, redmi note 7 ..
màn khá là đẹp.
từ khi ra con a70 nhìn lại con a50 này xấu quá 😁 ráng thêm tí hốt a70 ngon hơn nhiều
@RF Hiến Nguyễn Giá a70 9tr3 ,thich em a80 hơn
@DuyHuynh1177 nhưng a80 giá dự kiến khoảng 13-14tr bác ơi. cái tầm giá đó mà phải mua dòng A thì e cho next 😁
A50 là con A khô máu mà
iamkerry
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình điện khách hàng tầm 130 khách thì mất 50%. Chiều tối bật 4g đọc báo lướt fb, jav các loại thì tới tối mới hết.
Sài ok.
Sao mình thấy samsubg dường như sóng yếu hơn các hãng TQ nhỉ.
Nếu on time cỡ 5:30 như bài này thì em nó ở mức tầm tầm bậc trung vs các máy TQ dưới giá chứ không tạo được điểm nhấn về thời gian dùng như con m20 nữa rồi.
britgaga
TÍCH CỰC
5 năm
@pham.kelvin Do điều kiện test thôi. Chứ nó thua pin M20 có xíu mà. Mình xài A7 2018 mà còn được 8h onscreen.
khumnum
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này xem video liên tục 7 giờ đồng hồ được không nhỉ?
@khumnum tuỳ chất lượng video, mà liên tục 7giờ thì lâu quá
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
@khumnum Xem video ít hao pin. Hao ở chỗ độ sáng màn hình thôi, nếu xem trong phòng ngủ thì ok 7h đây
Yamaha Fan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thua pocophone r
Hóng CN pin 12-18h onscreen
Có 2 nước thên thế giới mà mình nghĩ là con người ở đó ngu xuẩn nhất.đó là trung quốc và ấn độ.đông dân nhất mà k tạo ra được cái j cho thế giới.điện thoại thì hàn quốc .mỹ. oto xe cộ thì nhật đức hàn...tivi thì hàn quốc.
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Nó tạo ra con người đó
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Thằng này mất dạy này. Nó đá xéo VN.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019