Đánh giá PlayStation 5 (PS5) sau hơn 3 tháng sử dụng

Duc-Thien Bui
4/3/2021 15:27Phản hồi: 250
Đánh giá PlayStation 5 (PS5) sau hơn 3 tháng sử dụng
Đây là review về Sony PlayStation 5, chiếc console next-gen mà mình đã đặt mua cách đây hơn 3 tháng dưới dạng hàng xách tay Nhật Bản. Mình mua nó khi nó mới được mở bán (11/11 /2020) được 10 ngày tức là 20/11/2020 với giá 34.000.000 đồng.

Vì tình trạng khan nguồn cung linh kiện nên tạo cơn sốt trên toàn cầu. Mình chấp nhận bỏ ra gấp đôi giá niêm yết (14.990.000) để được sớm trên tay và cảm nhận đc giá trị của next-gen mang lại. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nhé.

Những hình ảnh chung của PS5:

Thông tin về Sony PlayStation 5.

1. Mở hộp PS5 bản Nhật

Mình mua PS5 từ một thương gia chuyên về máy Console. Vừa rồi Sony có mở bán vào ngày 1/3 lúc 10h:00 nhưng nghe nói là sau 1 phút thì báo hết hàng. Cũng đúng thôi vì thị trường chính của Sony PS5 là khu vực Âu - Mỹ còn đang khan hàng thì cái thị trường nhỏ bé này tất nhiên là Sony chỉ rót về 100-200 con có lệ là cùng.

Mình mua bản có ổ đĩa nên giá đắt hơn bản digital khoảng 2 tr.
Sau đây là bên trong hộp PS5:

Sony đóng hộp PS5 vẫn giống như với dòng Ps4, vẫn là hộp vuông vức, cứng cáp.

Phụ kiện:
  • Dây nguồn
  1. 1 tay cầm DualSense (Mời các bạn xem review ở đây )
  • 1 Dây USB A - C (Dùng để sạc cũng như kết nối lần đầu tay cầm với PS5)
  • 1 Cable HDMI hỗ trợ HDMI 2.1
  • Sách hướng dẫn sử dụng có cả tiếng Anh và Tiếng Nhật.
  • Chân đế màu đen

Sau đây là những hình ảnh đầu tiên về nhân vật chính:

Quảng cáo

Nhìn trực diện:
Mặt trước:
  • 1 cổng USB A
  • 1 Cổng Type C
  • Khe nhét đĩa ( Bản digital sẽ không có khe này)
  • Nút nhả đĩa
  • Nút nguồn
Mặt phải
Mặt phải đơn giản không có họa tiết hay logo
Nhìn từ trên xuống:
Mặt trái:
Trên cùng là logo PlayStation

Quảng cáo

Mặt sau:
  • x2 USB A
  • Cổng LAN
  • x1 HDMI
  • Cổng nguồn

PS5 có thể đặt đứng hoặc đặt ngang nhưng cá nhân mình đánh giá thì PS5 đặt ngang là không đẹp nếu không muốn nói là xấu tệ hại.

Về ngoại hình:

Phải nói là PS5 rất đẹp, máy có 2 chế độ đứng hoặc nằm nhưng mình để đứng phần vì phần bàn của mình ko thích hợp để nằm, phần vì theo ý kiến cá nhân thì để nằm nhìn xấu tệ xấu hại. Hơn nữa cái chân đế khi để đứng còn có 1 con vít để cố định vào thân nhưng khi để nằm thì nó chỉ là 2 cái ngàm móc vào cạnh thân nên rất dễ bị bung ra và con ốc thì rất dễ mất.

+ Mình thích:

• Thiết kế tương lai nhìn như trong phim Star War 😁
  • Vỏ máy cứng cáp, hoàn thiện cao
  • Máy đặt đứng nhìn rất đẹp, ngoài việc chơi game nó còn như một đồ trang trí cho căn phòng của bạn

+ Mình không thích:

• Máy màu trắng nên rất dễ bẩn. Mình mới dùng đc hơn 3 tháng là đã ngả màu cháo lòng
  • Máy đặt ngang rất xấu
  • Chân đế gắn với máy không chắc chắn ở chế độ đứng, còn chế độ ngang thì phải nói là cực tệ.
  • Quạt gió rất nhanh bị bám bụi mặc dù nhà mình đóng cửa suốt nhưng bụi đã bám dày cả li ở khe tản nhiệt.

Về trải nghiệm :

Phải nói là PS5 có giao diện không nhiều thay đổi với PS4/Slim/Pro nên phần setup ban đầu mình xin phép được nói nhanh

Ban đầu vào máy bắt kết nối tay cầm qua cáp để điều khiển các bước tiếp theo như chọn ngôn ngữ, vùng, đăng nhập PSN…

* Máy tải game rất nhanh, ngoài được lợi về tốc độ ổ cứng cộng với việc nâng cấp ổ đĩa quang nên tốc độ load game hay tải game từ store về máy rất nhanh, bạn không cần quá lo lắng khi các tựa game nextgen hiện nay lên tới hàng trăm GB.

* Dung lượng ổ cứng khả dụng của PS5 rơi vào khoảng 660 GB. Cho nên với các tựa game bom tấn hiện nay thì chỉ khoảng 5-10 games là ổ SSD của PS5 đã hết dung lượng. Nhưng đừng lo PS5 có hỗ trợ cắm ổ cứng ngoài qua cổng type C nên các bạn hoàn toàn có thể mua thêm ổ SSD ngoài để cài thêm game.
Hiện tại mình đang tận dụng ổ cứng di động để cài thêm game ngoài.
Lưu ý: Hiện tại PS5 chưa hỗ trợ ổ cứng SSD ngoài dạng NVMe hard drive nhé nhưng Sony hứa sẽ cập nhật FW vào giữa năm nay để có thể nhận ổ cứng dạng này.

* Tương thích game PS4: Sony đã công bố PS5 hoàn toàn tương thích với game PS4, đâu đó chỉ có khoảng 10 games là không chơi được trên PS5. Đa phần những game này là game VR và những game lạ hoặc nên anh em nào quan tâm có thể Google để tìm hiểu thêm nhé.

* Với game PS4: 1 số game được NPH nâng cấp lên 4k/60 FPS nên trải nghiệm game PS4 trên PS5 sẽ không có khác biệt rõ ngoài game mượt hơn, đẹp hơn, không bị tụt FPS với điều kiện bạn phải có cho mình 1 màn hình hoặc TV hỗ trợ 4k/>60Hz. Ngoài ra tốc độ load game của PS5 thực sự đáng nể. Tốc độ vào game đã nhanh, tốc độ load game từ save game gần như tức thì, không phải chờ đợi lâu như PS4.

* Với game PS5: Lúc này mới cảm nhận hết được vẻ đẹp của next-gen. Mình chưa có thời gian để trải nghiệm nhiều game dành cho PS5. Mình mới chỉ chơi 2 tựa game đó là Fifa 21 và CoD nhưng chỉ với 2 game này mình thấy thực sự đáng với số tiền bỏ ra để trải nghiệm, thực sự không biết diễn tả như nào, tóm lại đó là rất đẹp, rất mượt, rất ngon và rất đáng để mua :D

Mời bạn xem clip mình quay bằng PS5 nhé.
FIFA 21

God of War PS5 Patch 4k/60FPS

Về tay cầm Dual Sense mời các bạn xem review của mình ở đây

+ Mình thích:

• Tốc độ tải game/load game siêu nhanh
  • Tương thích 99% game PS4
  • Tay cầm hỗ trợ phản hồi Haptic cho cảm giác chơi game như thật nhất là các game bắn cung hoặc bắn súng, cảm giác như đang bóp cò súng hoặc cảm nhận được sức nặng của cây cung căng ra.
  • Hình ảnh đẹp, FPS ổn định, không gặp tình trạng tụt FPS
  • Tương lai sẽ có nhiều game tận dụng được sức mạnh phần cứng của PS5, hưa hẹn sẽ lại là 1 hệ console thành công của Sony.
  • Nhiều bom tấn sẽ cập bến PS5 trong năm tới, trong đó có nhiều game độc quyền trên PS5 như Horizon, GOW…
  • Máy không bị nóng, hoạt động êm kể cả với những tựa game nặng
  • Có ngôn ngữ tiếng Việt cho bạn nào ko rành tiếng Anh :D Tất nhiên là chỉ máy thôi chứ game thì vẫn phải phụ thuộc vào NPH :D

+ Mình không thích:

• Thỉnh thoảng máy check license trong đĩa khiến máy kêu khá to nhưng cái này không tránh khỏi được với ổ đĩa quang
  • Dung lượng ổ cứng trong máy khá thấp, bạn chỉ có thể tải từ 5-10 game là đã đầy. Điều này có thể khắc phục bằng cách nâng cấp thêm ổ cứng gắn ngoài.
  • Hiện tại đang ít game có thể tận dụng hết sức mạnh của PS5. Nhưng mới chỉ là đầu vòng đời nên ít game là chuyện đương nhiên :D
  • Vẫn không có Region Việt Nam nên vẫn phải mua bên store Thái Lan :D

Tóm lại bạn có nên mua PS5 không?

• Nếu dư dả tài chính: Nên
  • Nếu dùng PS4 Pro: Chưa có nhiều khác biệt và PS4 vẫn được Sony hỗ trợ thêm 1-2 năm đợi PS5 không bị khan hàng nâng cấp vẫn chưa muộn, lúc đó sẽ có nhiều game cho PS5 hơn.
  • Nếu chưa dùng console nào của Sony: Nên mua hàng chính hãng vì mua xách tay hiện giờ giá vẫn dao động trong khoảng 20-24tr bản có ổ đĩa và 18-21tr bản digital.

Hi vọng bài review của mình sẽ giúp các bạn có cái nhìn chi tiết hơn về PS5. Chúc mừng năm mới :D

Thx for reading!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

felixduong
TÍCH CỰC
3 năm
Đỉnh của chóp
@felixduong Thớt ri viu hay ghê, bác thớt chắc phải mê game & mê công nghệ dữ lắm đây 😃
@c0mmand0 Giờ đâu ra lắm người bợ đít thế ko biết
@Ga_m3n hay khen dỡ chê, có j đâu mà phải khó ở đến mức vô duyên vậy ta 😔
@c0mmand0 Mình cũng ko đam mê lắm. 1 phần vì Sony làm mkt rầm rộ quá, phần vì cũng muốn lên đời cho bọn trẻ chơi. Chúng nó chơi PS4 lâu quá rồi nên đổi gió cho chúng nó mừng
@Ga_m3n Anh em khen nhau là bình thường mà bác, đừng khen lố và đừng tự cao với lời khen thì vui cả làng mà bác. Vui vẻ lên nào, cười cái coi 😁
Máy này tính năng lọc không khí tốt không bạn ơi, sao không nói tới tính năng chính vậy.
@bomduc Haha, n mà trc khi mua phải cắt bớt dấu tiền mấy tháng
digikei
CAO CẤP
3 năm
Quỹ đen thì nội lo cho con vợ hai 4 bánh + táy máy mua đủ thứ đồ công nghệ xiaomi, huawei, baseus + hai đứa nhóc dẫn đi chơi là đòi mua đồ chơi thì hết sạch rồi bác. Chưa kể nhậu hay lâu lâu lén đi " công tác" vài ngày với hội touring 4 bánh Dalat là hết rồi. Chưa kể nay mua này, mai mua kia cho bố mẹ mình, cho đi du lịch này kia, anh chị em trong nhà.....v..v
Thế nên tôi đây mấy cty mà vẫn phải...chôm tiền vợ đây này. Mấy bà í sợ mình nhiều tiền hư nên quản giữ lắm, mà đàn ông có tiền trong tay thì đồ công nghệ, đồ cho oto bao nhiêu cũng không đủ. Nhờ mấy bà vậy nên mới dư ra dc tiền đi học và dư để trả góp mấy nhà tương lai cho mấy nhóc.
@digikei 😆 kể ra thì quỹ đen để tiêu mà, mà tiêu hết lại có chứ.
@toivaem986 😆 nỗi khổ không của riêng ai
mezuby11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình Đang xài ps4 pro, cũng đang phân vân k biết là nên ráp 1 con pc ngon hay là mua luôn ps5
Nếu chỉ để chơi game thì PS5 cho nhẹ đầu. Cứ có game là mua về chơi tận 5-7 năm sau ko cần lo cấu hình, đã vậy nhiều game còn đc chơi trước PC cả 1 2 năm.
Còn nếu tính chuyện đa nhiệm, làm việc các thứ thì nó lại khác
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bùi Thiện FTI Ps5 chứ bác, pc nâng cấp mệt chit mẹ
digikei
CAO CẤP
3 năm
Nhà bác đang ô nhiễm, đề nghị mua cái ...máy lọc không khí. Tôi thấy vùng của bác ô nhiễm cao lắm. Nhớ nói với vợ hoặc mẹ cái ô nhiễm này nhé. Máy lọc không khí bảo rằng có "1tr5" thôi nhé
Riêng về tính năng lọc không khí mình xin review nhanh:

TỪ KHI MUA CÁI MÁY LỌC KHÔNG KHÍ NÀY VỀ, KHÔNG KHÍ GIA ĐÌNH MÌNH CĂNG THẲNG HẲN RA
Im lặng đi
@Bùi Thiện FTI Tội cho bác, chỉ vì đam mê mà thôi 😆
@Bùi Thiện FTI Khéo không vợ lại gọi ve chai vào thanh lý 500k nhé bác 😆
@Bùi Thiện FTI Bác phải rủ vk hít k khí trong lành cùng chứ, hít lẻ 1m chả căng
Đang chờ giao
rumsfeld23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietnguyen0811 Có sợ bị hủy kèo không!😔
@Bùi Thiện FTI Từ đầu Sony đã thông báo PS5 tương thích ngược với game PS4 rồi mà. Nghe mà thấy tiếc thay.
@rumsfeld23 Sony việt nam ko hủy nhé đã call xác nhận. Mấy thương gia halo shop , game trong lễ mới ăn bẩn . Đặt xong báo hủy
@c0mmand0 Thằng e nhường lại . Mình cũng miss haha cho nó ít tiền cafe chơi . 20 mình cũng ko mua vì ko gấp
hothehien90
ĐẠI BÀNG
3 năm
mấy nay săn mà chẳng ai bán lại, giá xách tay vẫn cao
@hothehien90 Nên đợi chính hãng bạn ạ. Tới Sony lại về thêm lô máy, may mắn + nhanh tay sẽ đc 😁
@Bùi Thiện FTI Nghe đâu bên haloshop báo đợt hàng chĩnh hãng típ theo tới tháng 6...vãi lúa vãi lâu... 😔
@thiết linh Thị trường Âu Mỹ còn đang khan hàng mà bro, Sony cung cấp nhỏ giọt mỗi store vài máy ở VN cho có lệ thôi. Xách tay báy giờ giá cũng tậm chấp nhận đc rồi, vã quá thì bro có thể làm 1 con 😃
@thiết linh Ha lô nhiều khách phản ánh đợt đầu thanh toán thành công , xong gọi bảo với khác là ko đủ hàng nên huỷ 😆)) Chính hãng 14.4 Halo bán xách tay >20tr =))))) lý do huỷ là gì chắc ko còn lạ
hp2013
TÍCH CỰC
3 năm
Cái quan trọng cho người ý định chơi ps4 trên ps5 là nó chẳng khác gì ps4 pro. Hiện game ps4 tối ưu trên ps5 rất ít, phải chờ patch, không có patch là chơi như ps4 thôi.
@hp2013 Không phải là tối ưu ít mà là chưa tận dụng được phần cứng của PS5 😁
Ơ con ốc chân đế hình như có khay đựng xoay ở trong chân mà
@P.W Mình không để ý cái chân đế đó vì chưa bao h tháo con ốc đó ra 😁
@Bùi Thiện FTI Xoay cái đế giấu con ốc trong đó là k bao giờ mất đi đâu.
Fifa 21 năm nay cái mặt cỏ bọn EA làm phải nói là thảm hoạ 😢
@juneLiht Thực sự cỏ thảm họa bro ạ. Tất cả đều ổn trừ cỏ + Mason Greenwood 😆
Anh em tinh tế , có anh em nào đặt được PS5 hôm 1/3 Preorder không ?
@HANA_NGUYEN Có vài ông khoe trên Fb nhưng thật giả lẫn lộn, có thông tin là các shop ém hàng tăng giá 😃
sony vừa update fw để hỗ trợ cắm ssd rồi thì phải
@Long Khúc Mình tắt auto update nên không rõ 😁 Để tối update lên rồi cắm thử xem :D
Khoa81
CAO CẤP
3 năm
Nhìn thô và xấu bỏ mẹ mà kêu đẹp ko biết mắt bị gì. Vì cái thiết kế xấu quắc này mà bỏ PS5 chuyển sang mua Xbox Series X đây, nhìn sang và đẹp hơn hẳn. Game Pass cũng nhiều game hay chơi sướng hơn
@Khoa81 Nhìn nó "tương lai" mà 😊
@Bùi Thiện FTI Mấy cha trên ngộ thiệt. Mỗi người tính thẩm mỹ khác nhau chứ tự nhiên đi chê để nâng bi cái khác lên.
@Khoa81 Nhìn hình đúng là xấu thật, nhưng bác nhìn tận mắt thì sẽ thấy đẹp. Chỉ mỗi tội máy để đứng hứng bụi hơi nhiều. Còn Xbox Series X để cạch cái loa trông không mấy nổi bật bác ạ!
minianimo
TÍCH CỰC
3 năm
Anh này chắc chỉ thiếu cái XBox nữa là đủ bộ, góc giải trí của anh quá đã.
@minianimo Chủ yếu là thích mấy game độc quyền trên Nintendo và PS thôi chứ game Xbox thì trên Steam có hết rồi mà 😁
Trải nghiệm xong rồi giờ mạnh dạn ra giá thu mua lại máy bạn 10 củ 😆
@chocolate12345 Mình cũng ít thời gian chơi bạn ạ, máy chủ yếu là để cho bọn trẻ con sang nhà có cái để giải trí chơi với nhau còn hơn là lên Youtube xem mấy clip vớ vẩn độc hại 😃)
@Bùi Thiện FTI Oh vậy đổi ngang ps4 slim của mình về là hợp lý luôn 😃)
Lý do từ chối gì cho khéo nhỉ :v
Mình không thích PS4 nên không thể đổi thứ đẹp hơn lấy thứ xấu hơn đc :v
Giá cũng xấp xỉ bằng còn iPhone 12 pro max thôi mà, sao anh em có vẻ sửng sốt về nó thế?
PHUGARY
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manchirua có lẻ nó có 2 thứ ip ko có là ko thể mang đi lung tung hehe và thứ 2 là ko phải ai muốn ra cửa hàng là mua đc như ip khó mua thế là gây sốt hàng thôi.
iPhone 12 pro max giá cũng xấp xỉ cái tủ lạnh Samsung thôi mà, sao dân tình cứ bàn luận nhiều về iPhone thế 😁
Mỗi người có một thú vui riêng, với mình iPhone cũng chỉ là cái điện thoại của Apple thôi 😃
@manchirua xấp xỉ ip12 thôi bác ạ pro max lại hơi quá.
@boyngo1988 nãy ghé tgdd thấy iphone 12 pro max j mà 4x chai, vãi thật
Mày vui tính vãi
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
máy lọc không khí đẹp quá
kub4undre
TÍCH CỰC
3 năm
E thấy hơi đau thận xíu 😆
Ngon ghê bao giờ có thể ra hàng chơi Ps5 nhỉ 😃)
Tính năng lọc không khí ok không bác, để mình xin vợ mua
@Thích Áo Dài KHÔNG KHÍ TRONG NHÀ CĂNG THẲNG LẮM, MUA ĐI BẠN 😆
Đã quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019