Đánh giá Poco F3 chạy ROM thuần: Đáng để sử dụng!

deminegirl1
22/5/2022 6:13Phản hồi: 104
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

songtinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rom gốc nhẹ nhàng, ổn định vì được viết và test riêng cho nó. Cài rom cook chắc sẽ không còn được những cái đặc trưng của MIUI như "Không gian thứ hai, ứng dụng kép, chụp ảnh màn hình kéo dài..."
Dân độ xe có câu "Đỉnh cao của độ xe là về zin". Rom cook cũng vậy, mình nạp firmware và làm cả phần mềm điện thoại, chỉ thấy có máy xách tay Hàn là nên cài rom cook để có tiếng Việt và mất mấy app tiếng Hàn (trường hợp thứ hai là máy Windows Mobile HTC HD2, khách muốn cài rom cook Android cho dễ sử dụng). Hầu như cài rom cook một thời gian là khách quay lại để cài rom gốc.
@songtinh Xài cook mà quay về gốc thì trừ khi thằng gốc ổn định hơn thôi bác! Chứ đã kém ổn định thì kiểu gì cũng cài cook.. trước đúng là như b nói, cài aosp chán ra xong quay về miui hy lạp😆 cơ mà vẫn k mượt bằng aosp được nhưng được cái rom gốc pin tốt hơn…
deminegirl1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@songtinh Cơ bản e thấy ROM thuần trên các mẫu máy Xiaomi đều ổn định hơn rom gốc (chỉ ngoại trừ dòng flagship) nên với e k có lý do gì để về gốc cả
sniper87
ĐẠI BÀNG
2 năm
đang xài poco F3 bản chính hãng đây, chỉ cảm thấy là chụp hình hơi yếu, ko hài lòng lắm, còn mọi thứ khác thì ok 😁
phong9391
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy xiaomi cũng lạ. trc mình có dùng một con làm máy phụ vọc vạch chơi, trải nghiệm trung bình thôi vì là máy tầm thấp lúc đó. Lạ ở chỗ rom quốc tế k hỗ trợ nhà mạng mình đang dùng! Tất cả các thể loại rom miui từ eu tới china. Sau đó mình có thử qua 7749 loại khác, cũng k có sóng nốt! Cho tới khi dùng con rom EvolutionX! mình vẫn kiên trì test sim lại thì có sóng, có 4g! Tức là phần cứng có hỗ trợ nhưng bị chặn bởi phần mềm...
MrHải999
TÍCH CỰC
2 năm
Chỉ cách up rom đi ae
yunaka_8x
TÍCH CỰC
2 năm
Mình là người đã từng dùng Xiaomi ( cụ thể là MI 10 ) và cũng là người đã cài rất nhiều bản TWRP và room cook ( Pixel, OCtaviOs, Evolution, ParaNoid .. ) thì mình có nhận xét là room Cook dùng chỉ để nghịch là chính, chứ để dùng lâu dài thì khó lắm, có mấy lý do như sau :
- Thứ 1 : Rom cook mượt nhưng nhiều lỗi, kể cả bản unoffice hoặc Office đều có lỗi, mà mỗi lần cài lại 1 lỗi khác nhau, có lần thì đặt nhạc chuông rồi nhưng không kêu, có lần thì kêu rồi nhưng không rung, có lần thì lỗi nóng máy khi để trong túi, có lần thì vân tay trong màn hình liên tục sáng ...
- Thứ 2 : Rom cook đơn giản , là 1 ưu điểm nhưng cũng là 1 khuyết điểm, vì đơn giản nên nó thiếu nhiều phần mềm dùng hàng ngày mà room stock ( rom chính chủ ) . Nếu cần thì phải lên Google play tải về mới được, mà những app tải trên đó nếu không có quảng cáo,thì cũng không thể ngon như app chính chủ được .
- thứ 3 : room cook được làm trên 1 bản rom cơ sở, sau đó người ta mới thêm những driver cần thiết vào ( giống như bạn cài win mới cho máy tính , theo mình hiểu là vậy ) nên nhiều khi bản rom đó không đủ những driver để cho máy hoạt động hoàn hảo, như có lần mình cài rom phiên bản đầu tiên thì chưa có driver vân tay trong màn hình, xong đến bản thứ 2 thứ 3 gì đó lập trình viên mới update . Ngoài ra còn driver camera, driver màn hình, để màn hình hiển thị đúng mầu, đúng tần số quét.
Chưa tính những lý do khác như là khó cài, phải biết 1 chút về công nghệ, chịu khó mày mò mới cài được rom, rồi máy phải được mở khoá, rồi app ngân hàng có cài dùng được cái không , rồi còn bảo mật các thứ .. Các thứ.
Vì những lý do đó nên mình chỉ cài được 1 thời gian, xong rồi lại up lại bản rom khác, xong nữa cuối cùng lại về rom chính của nhà sản xuất, thế cho lành , chắc mình cũng có tuổi rồi nên thích thứ gì đó ổn định hơn.
deminegirl1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@yunaka_8x Xin feedback với bác luôn:
1 - Đến cả iOS 16 gần đây cũng lỗi lên lỗi xuống, việc lỗi gần như là phải có trên phần mềm rồi. ROM Cook nó hay gặp lỗi hơn cơ bản là do dev họ không sâu như dev bên hãng làm.
Còn cá nhân e sau nhiều năm vọc vạch thì nhận ra được rằng sau 2 - 3 bản official của một con ROM thì gần như ổn định rồi, dùng ngon lành cành đào luôn.
2 - Việc tùy biến nhiều hay không còn phụ thuộc vào sở thích người dùng nữa. Dòng Pixel có cộng đồng người dùng khá đông đó, nên cá nhân e thấy việc tùy biến mạnh hay không còn phụ thuộc vào người dùng
Trong khi mấy bản ROM thuần khác như EvoX hay Corvus cũng tùy biến cực mạnh, mặc dù chưa sâu và đồng bộ như rom gốc, nhưng ngần đó cũng là khá đủ rồi.
3 - Giống ý 1, như e thì chờ khoảng 2 - 3 bản official thì khả năng rất cao bản ROM đó sẽ ổn định và dùng ngon lành.

Và e luôn luôn ưu tiên xiaomi hơn samsung hay lg về khoản vọc vạch là vì xiaomi cộng đồng đông, nhiều rom, các bản rom cũng được làm và tối ưu tốt hơn nhiều, chứ như e dùng lg hay sony, rom ngta làm khá chán, nóng, hao pin...
songtinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@yunaka_8x Trước mình là nhân viên nâng cấp phần mềm và firmware bằng box (hộp chuyên dụng giá vài triệu) hoặc các tool miễn phí/của hãng. Đã từng xài máy Samsung một thời gian dài, sau đó qua Xiaomi tầm trung. Mình có chung 95% quan điểm với bạn. Ổn định, nhẹ nhàng chỉ có rom gốc thôi. Bây giờ nhiều khi mượn cái máy Android khác (như Samsung hay Vsmart của người thân) xài vài phút là cảm thấy rất khó chịu dù nó là máy cao cấp hơn. Mình thấy MIUI tùy chỉnh Android tốt hơn các hãng khác rất nhiều.
tôi đang sài redmi k40 (poco f3) quá hài lòng, samsung máy tầm trung tuổi j. oppo thì ngáo giá sài thì như shjt
Ziệu-LILA
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua Pixel đi AE, sẽ thấy sự thuần khiết, mượt mà, không app rác. Đúng gu của mình
Nhược điểm lớn nhất với mình là không có dual app và không ghi âm cuộc gọi
tinhte2104
TÍCH CỰC
2 năm
Cài rom nguy hiểm nhất là tìm TWRP cho máy. Mà cho mình hỏi máy không setting được 90 Hz hay sao mà bạn từ 60 lên 120 thế???
Rom cook thấy hay lỗi nhiều. nên để MIUI gốc lag mà xài ổn
aKa.368
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác nào biết con X4 pro 5g nó sài chung rom với con nào ko nhỉ ?
HoangPGH
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thật sự em dùng chiếc Xiaomi đầu tiên từ hồi Mi Max, trải qua bao năm tháng em đang dừng chân ở K30 Pro. Cũng chưa có dự định đổi sang đời tiếp theo vì đến giờ nó vẫn đáp ứng khá đủ cho nhu cầu cơ bản.

Em cũng từng cài chắc mấy chục bản rom, nhưng cuối cùng cũng phải về lại Miui, tất nhiên là dùng Xiaomi EU chứ không phải Miui factory.

Những thứ em không bỏ được là vì tính năng chia đôi ứng dụng, dual space, chia đôi màn hình, ứng dụng picture-in-picture....
Bác chia sẻ Gcam tối ưu của bác cho em với, vừa mới mua con này xong
baba136
ĐẠI BÀNG
một năm
Bác chủ ơi bác tiện share luôn cái module để upload hình lên google miễn phí đi ạ. Cảm ơn bác, mình kiếm hoài ko thấy
baba136
ĐẠI BÀNG
một năm
à thôi trong rom pixel có sẵn rồi ạ, hoặc kiếm module pixely trên magisk là xong
Nghịch xong thì quay về MIUI EU là ngon nhất, bao mượt như MIUI China. Còn MIUI Global là rom vứt đi.
Dùm cx tạm th chip 870 nhưng k mượt màn thua sam dung dòng a pin lâu máy nhẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019