Đánh giá POCO X3 PRO sau 2 tháng sử dụng thực tế, liệu có ngon như lời đồn?
Brando Nguyen
2 nămBình luận: 77
Đánh giá POCO X3 PRO sau 2 tháng sử dụng thực tế, liệu có ngon như lời đồn?
Cách ly xã hội, làm việc tại nhà nên rảnh rỗi, ngồi viết 1 bài review chi tiết về một chiếc smartphone mà nó khá "hot" trên thị trường, nhiều người còn bảo nó là best choice phân khúc giá: POCO X3 PRO
Về mức giá, mình mua được với giá 5tr5 qua Shopee cho phiên bản 6/128GB. Cấu hình chi tiết mọi người có thể xem ở GSMArena.

Thiết kế và chất lượng hoàn thiện

Phần khung và lưng máy được làm từ nhựa, độ hoàn thiện ở mức khá, riêng ở phần nắp lưng, khi dùng tay gõ vào sẽ nghe được độ "rỗng" giữa phần nắp lưng và linh kiện bên trong, hơi ộp ẹp và dùng tay nhấn vào cũng cảm nhận được. Máy nặng khoảng hơn 200g nên cầm cho cảm giác khá đầm tay, tuy nhiên lại không đều, phần cụm camera lại nặng hơn phần bên dưới, nên khi sử dụng máy bằng 1 tay cảm thấy khá mỏi, và khi chơi game xoay ngang thì cũng bị chạm vào cụm camera khá nhiều.

Màn hình

Quảng cáo

Màn hình 6.67 inch độ phân giải Fullhd+, có tần số quét lên đến 120hz. Độ sáng mình tham khảo được là khoảng 450 nits. Thiết kế camera đục lỗ ở giữa màn hình. Về mặt thông số là như thế, còn về trải nghiệm thực tế thì sao?
Màn hình có độ sáng ở mức trung bình, các viền nếu nhìn kỹ sẽ cảm giác có 1 quầng đen bao quanh, xung quanh viền camera là nhìn thấy rõ nhất, cái này do công nghệ màn IPS mà đục lỗ nên thôi chấp nhận. Màu sắc hơi xỉn, độ tương phản ở mức khá, mình không cảm nhận được độ nổi khối của các icons trên màn hình này, khi sử dụng ngoài trời phải để độ sáng ở mức tối đa thì “nhìn được”. Nếu so sánh với máy chính của mình là iPhone 7 Plus thì màn hình con này chỉ được 6/10 về chất lượng. Điểm cộng là màn hình 120hz trải nghiệm mượt mà khi lướt các ứng dụng mạng xã hội. Tuy nhiên 1 số ứng dụng chưa hỗ trợ nên thi thoảng mình tưởng máy bị lag, hoá ra không phải, do app chạy ở 60hz vì ứng dụng chưa hỗ trợ. Máy có widevine L1 nên xem Netflix, hay Amazon ngon lành nhé, thường mấy con giá rẻ chỉ có L3 thôi.

Riêng về phần tần số quét màn hình mình có 1 gợi ý đó là nên tải ứng dụng SetEdit trên CH Play về chỉnh lại 90hz (do mặc định POCO chỉ cho chọn 60hz hoặc 120hz), cảm nhận không khác là mấy với 120hz, nhưng đỡ được khả năng xử lý cho máy và tiết kiệm pin hơn.

Ngoài ra thì màn hình ám màu cũng không đồng đều theo lô sản xuất, nhưng chung quy là vẫn bị ám.

Hiệu năng

Đây chắc chắn là điểm cộng lớn nhất của máy rồi, chỉ với 5tr5 mà có hẳn snap 860, 6gb ram, 128gb bộ nhớ mà lại còn là UFS 3.1 cho tốc độ đọc ghi rất cao.
Nói riêng về chơi game thì em này vô địch tầm giá rồi, xử lý mượt mà, nhiệt độ ổn định, các tựa game mình chơi thử như Liên Quân, PUBG, Tốc Chiến đều cân ở mức cấu hình cao được hết, trừ những game sát thủ cấu hình như Genshai thì hơi đuối, còn lại không có gì phải phàn nàn cả. Tuy nhiên, thi thoảng khi đang chơi game mà vuốt về home thì máy nó như kiểu bị lag 1 lúc rồi icon nó mới hiện từ từ ra, mình thấy mầy dòng Mi khác cũng có hiện tượng này.

Quảng cáo

Thế còn sử dụng hàng ngày thì sao? Máy sử dụng mượt mà hầu hết tất cả các tác vụ thông thường, từ giải trí, MXH, và cả gaming như trên. NHƯNG phần mềm có lẽ là điểm trừ lớn nhất của con này mà mình không hài lòng, mà mình sẽ nói thêm chi tiết ở phía dưới.

Camera

Máy sử dụng cảm biến chính Sony IMX 582, 48MP, khá cũ, nếu mình nhớ không lầm thì nó cũng được trang bị từ đời con Redmi K20 rồi, mình xin phép không nói đến các camera còn lại vì nó chắc là để trang trí hay marketing thôi chứ với mình nó khá vô dụng và chất lượng ảnh cũng không dùng được.

Với stock camera của máy thì mình đánh giá camera con này ở mức “dùng được”, màu sắc hơi nhợt nhạt, ảnh chi tiết không cao, cân bằng trắng và dải nhạy sáng chưa tốt, tuy nhiên mình cũng không kỳ vọng gì thêm ở một con máy ở tầm giá này mà nó đã đầu tư quá nhiều vào cấu hình rồi.

Quảng cáo

Tuy nhiên với cộng đồng sử dụng đông đảo chạy Snap và cảm biến Sony thì cài Google Camera cho em nó cũng khá dễ dàng, ảnh chụp từ Google Camera cũng cải thiện được đáng kể so với stock camera, dưới đây là 1 vài ảnh chụp với Google Camera cho các bạn tham khảo.
IMG_20190426_213735-đã chỉnh sửa.jpg
Về khoản quay video, máy chống rung và thu âm khá tệ, chuyển sáng không mượt và bị giật, drop khung hình đặc biệt trong trường hợp thiếu sáng, mình có quay thử nhưng nhìn gớm quá nên thôi không up 😆

Pin và Sạc

Viên pin 5160 mAh đi kèm sạc nhanh 33w, nói chung là pin trâu lắm mấy ông, tui dùng hardcore luôn 1 ngày mà về đến nhà tầm 8h tối còn khoảng 10%, sạc nhanh 33w A to C (được tặng kèm), cắm hơn 1h là đầy pin. Sử dụng hỗn hợp 4G và wifi mà vẫn hơn 7h onscreen. Nói chung về pin thì không cần bận tâm luôn. Chỉ có điều là pin chờ em này mình thấy tuột hơi nhiều hoặc có thể do mình dùng iPhone quen nên thấy vậy, để qua đêm pin chờ mất khoảng 7-8%.

Phần mềm
Đây là phần mà mình không hài lòng nhất, máy chạy trên nền tảng MIUI 12 + POCO Launcher, đầu tiên là về giao diện, nó chạy POCO Launcher, tuỳ cảm quan nhưng với mình là nó xấu và rối mắt, đi kèm với máy là 1 đống app rác, nhưng may mắn là xoá được.

Cấu hình máy thì cao, nhưng máy KHÔNG ỔN ĐỊNH, thi thoảng mình vuốt về home thì máy nó như kiểu khựng một lúc, vuốt chuyển đa nhiệm bị khựng, nhấn vào icon app thì 1 lúc sau nó mới phản hồi.

Có lúc đang lướt FB mà có cuộc gọi đến là máy đơ luôn, phải nhấn nguồn rồi bật lại thì bình thường, à, khi lướt FB mà ai đăng cái album mà nhiều nhiều ảnh nhấn vào xem là nó đơ luôn, hoặc xem được vài ảnh đầu rồi không load được mấy ảnh sau. Thi thoảng app Instagram và Facebook nó bị đơ và báo là không phản hồi, xoá đa nhiệm vào lại ok.

Thứ mình ghét nhất là chậm và thậm chí là cả không có thông báo ứng dụng, mặc dù mình đã thử custom lại các app như tắt tiết kiệm pin, cho phép tự khởi chạy,…Nhưng vẫn không giải quyết được, với một người làm việc qua MXH nhiều như mình thì Zalo, Telegram, Messenger mà bị chậm thông báo hoặc thậm chí là miss luôn đến 2-3 hôm sau nó mới hiện thì mình cũng chịu rồi, trong thời gian sử dụng thì có lần mình cũng bị chậm thông báo mail (gmail) nên bị sếp chửi.

Thêm nữa là có lẽ ứng dụng android chưa tối ưu hay sao đó, dùng con này up story lên messenger hay instagram, hay sử dụng ứng dụng camera bên thứ 3, như mình làm tín dụng nhiều cần lấy thông tin KYC thì chất lượng ảnh và video cho ra từ con này là rất kém.

Trên là 1 số cái liên quan đến phần mềm mà mình nghĩ là ảnh hưởng trực tiếp trải nghiệm sử dụng, lặt vặt thì còn nữa nhưng thấy không đáng kể nên thôi.

LẶT VẶT NHỮNG THỨ KHÁC
  • Mic thu âm của máy nếu trong điều kiện thông thường thì ổn chứ, chứ mình chạy xe ngoài đường mà đàm thoại thì bên kia toàn là: “hả, hả, alo, alo”. Loa trong khi đàm thoại tốt.
  • Rung của máy rất là yếu, bỏ túi quần gần như không cảm nhận được luôn ấy
  • Loa ngoài, có loa kép nhưng chất âm không có gì đặc biệt, âm lượng khá, cơ mà nếu bật âm lượng mà trên tầm 70% thì nó rung cả luôn cái phần mặt lưng cực kỳ khó chịu. Sử dụng với tai nghe kèm app Poweramp thì sẽ có cải thiện về phần nghe nhạc.
  • Cộng đồng sử dụng khá đông, nên trao đổi khá dễ khi cần sự giúp đỡ
  • Phụ kiện nhiều và dễ mua, kể cả mua online trên shopee hay tại chỗ, trên group có nhiều thương nhân bán
  • Phần mềm nếu không ngại khoản bảo hành có thể thử unlock và cài sang ROM xiaomi.eu sẽ có cải thiện hơn
TỔNG KẾT
Theo mình cá nhân mình, với mức giá chỉ khoảng 5tr5 và với specs như vậy thì thật sự rất đáng mua, tuy nhiên cần xem lại nhu cầu xem bạn có thực sự cần cấu hình nhiều đến như vậy hay không, vì theo mình để có được cấu hình như vậy trong mức giá POCO X3 Pro đã đánh đổi khá nhiều thứ, như chất lượng hoàn thiện và những thứ ảnh hưởng trải nghiệm trực tiếp hàng ngày. Phần mềm cũng là điểm trừ khá lớn, nếu bạn là người sử dụng MXH, ứng dụng nhiều cho công việc thì cũng cần cân nhắc vì vấn đề mình đã đề cập ở trên. Còn nếu bạn cần một chiếc máy mà P/P tốt nhất thì chắc chắn đó là POCO X3 Pro rồi ^^

P/S: Lần đầu mình viết nên cũng có nhiều điểm khuyết, cũng như có thể hiện quan điểm cá nhân, không được chuyên nghiệp vì riviu này nhà làm, có gì sai sót mong các bác nhẹ tay ạ

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

77 bình luận
Chia sẻ rất thực tế, cảm ơn bác,
@AmbitionxCeleb Có tâm hơn vạn lần mấy ông review kiếm tiền nhỉ. Hihi.
Vote cho bạn động lực làm bài tiếp
android thì b nên bật tuỳ chọn nhà phát triến.
rồi vào đó chỉnh tỷ lệ ảnh dộng xuống 0.5
@Lem9x Chả phải đâu. Bán lắm thì lỗi là chuyện bt mà... T dùng thấy bt chả sao 😆 lúc bán mới phát hiện màn có điểm chết bằng đầu kim hehe
Lem9x
ĐẠI BÀNG
một năm
@Double D Cũng đúng. Chắc tại do em toàn dùng ip cảm giác ổn định quá 😁
@Lem9x Để mà dùng tiếp chứ đang ip sang xiaomi thì lắm lúc cũng hoie khó chịu nếu mua dòng tầm trung. Cao câpd thì t k biết hehe
Lem9x
ĐẠI BÀNG
một năm
@Double D hihi, đợt này ngân sách hạn hẹp nên em đang kiếm con 10tr đổ lại thôi bác.
Tầm giá này thì xúc mấy con Xiaomi chắc ổn nhất
2nd
TÍCH CỰC
2 năm
Chậm thông báo bạn lock luôn ứng dụng,( giữ cửa sổ đa nhiệm,nhấn và giữ ứng dụng,xuất hiện cái chìa khóa,chọn nó )thử xem còn chậm ko nhé
@2nd Không biết có phải bác ý ko biết cài đặt ko ta. Máy hw2i của mình hạn chế chạy ngầm nên zalo ko tự thông báo. Phải bật lên mới bật. Cái này do mình cài mà. Mình mún tiết kiệm pin nên tắt chạy ngầm
@lamtien338 Họ bảo k bật cái đó r mà 😁
@Double D Có thể là chưa tắt hết.
*LT*
TÍCH CỰC
2 năm
trong tầm giá này, có con xiaomi nào chụp hình ngon ko các bác?
@Kent Light Redmi Note 10 Pro chụp bình thường thôi, mà chỉ ngon khi chụp có đủ ánh sáng, chứ còn chụp đêm với thiếu sáng khá tệ.
@*LT* Chỉ có mi note 10 thôi, mua cũ chắc 6tr, còn tất cả các con còn lại đều tệ, à thêm con mi 9 cài gcam cũng ổn
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
bạn ơi thớt nó hỏi trong tầm giá.
Nếu không để chữ trong tầm giá thì mình tư vấn thẳng con đầu bảng của Xiaomi rồi bạn =))))
*LT*
TÍCH CỰC
2 năm
@Kent Light ráng xíu lên Mi note 10 lite cũn dc bạn ạ
Man404
TÍCH CỰC
2 năm
Túm lại con này cho các em mua về cày game thôi, làm máy đi làm ko ổn. Thanks bác
@Man404 Chốt lại thế cho nhanh nhỉ. Pin bao trâu
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@Man404 Màn hình nhìn vào muốn đấm cho mấy phát.
Xấu phát hờn
@Kent Light no build cấu hình chip 860 rồi nên ko dám chơi màn amoled nữa ko thì lại đội giá bác âi
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@Blade knight uhm, nên không thích hợp làm máy đi làm. thích hợp cho mấy em học sinh chơi game nhiều thôi
Chuẩn bị mua bản 8GB -256 3 củ rưởi xài xem sao.
hay hơn một số mod review...
Bài viết khá ok. 👌. Cho bác 1 like để động viên nhé. Con này nhiều người để ý đó
khangbkit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đồng ý con này quay phim chống rung bao lởm.
Còn lại hài lòng. Chuyện app, noti này nọ mình thấy bình thường mà nhỉ???
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@khangbkit cái màn hình xấu tệ thì k point ra, hài lòng chấm hỏi. Hay bạn dễ tính quá chăng?
khangbkit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kent Light Đối với mình thì nó bình thường.
@Kent Light đối vs mình 5tr rữơi thế là quá ok.
DUCPHAN2016
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thì không chơi game. Mình mua vì tháy có chip 860 và nghĩ nó tốt. Nhưng thực tế thì không như mình nghĩ : chụp hinhf thật tệ, không ró nét với màu hồng, xanh chuối. Màu xanh thường tăng quá mức gây chói. Không có chức năng chụp liên tục và không cài được app Google len.
Mình thường chụp hình nên máy này dùng chụp thì rất dỡ : vô hình ảnh thì thấy hình chụp hôm nay nhưng khi vô FB , Mes hay Zalo kiếm các ảnh mới chụp thì không thấy. Phải vào lại hình ảnh, chuyển các ảnh mới chụp đó sang mục mục khác thì mới thấy.
Còn mấy app mặc dù mình không mở nhưng lại thông báo liên tục như Shopee , các app mua sắm...
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@DUCPHAN2016 Con máy này nó cắt giảm cam với màn để đua cấu hình. Bác cần cam tốt thì sao mua con này. Nên chọn mấy con redmi note ấy.
@DUCPHAN2016 Ai cũng nghĩ món hời nhưng thực ra nó chỉ là cải thiện chip còn lại như hạch!
DUCPHAN2016
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Andydo611 Redmi note chụp tốt hả em? Nó có chức năng chụp liên tục không e?
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@DUCPHAN2016 Có nha. Cài google camera vào thì chụp ngang ngửa mấy con dòng trên.
Xiaomi dòng Mi flagship mới ngon hẳn thôi, mà dòng này giá trên trời lắm. Mấy dòng giá rẻ với tầm trung đánh đổi hết mọi thứ để dồn cho hiệu năng rồi. Camera cùi thôi rồi, màn xấu độ sáng thấp, ban đêm dùng nhức mắt, loa ngoài cũng phèn nữa. Nói chung tiền nào của ấy thôi mấy bạn, giá thấp phải đánh đổi vậy thôi
mnx190
TÍCH CỰC
2 năm
con này mua chỉ để chơi game là, còn máy chính của mình vẫn là iphone với bb
tầm giá 5tr để có 1 cái đt chơi game thì con này là p/p nhất rồi. còn để so sánh tổng quan với các con khác trong tầm giá thì nó bị ăn đứt ở màn hình, camera, micro....
TT_nvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
một like cho bạn, rất cần những bài viết thực tế như thế này
5tr all in cấu hình còn lại bỏ 😁
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
Âm thanh: Mồm to nhưng chất âm ve chai.
Hình ảnh: high hz nhưng IPS và cân màu xấu mù, lại còn ám
Hệ điều hành: không tối ưu, giật lag với 1 con chip khủng thì thật lãng phí.
Hoàn thiện: đậm chất tàu khựa.
=)))) Chốt lại: All In cấu hình, còn lại vứt!
tải xuống.jpg
@Kent Light hình đẹp đấy bác hihi
whitedolphin
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cụm camera sau na ná mấy chiếc của Nokia các cụ nhỉ
Khanh TT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vì cấu hình cao giá rẻ nên mình không mua... không phải vì mình không thích cấu hình cao. Mà vì ở mức giá như vậy sẽ phải đánh đổi nhiều thứ như chủ thớt nói. 1 cái điện thoại cần làm tốt là ôn định nghe gọi rõ trước, sau đó đến tác vụ hàng ngày phải ổn định mượt mà, và cuối cùng là chơi game này nọ thôi.... Giá rẻ do dùng linh kiện cũ,chất lượng build thấp....thì bỏ qua.
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@Khanh TT Mua về chỉ để chơi game hoặc xài lâu dài, không chụp hình, không xem phim thì ổn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019