Đánh giá Samsung Galaxy Note 3

dihuta
18/11/2013 7:31Phản hồi: 651
Đánh giá Samsung Galaxy Note 3
Galaxy Note 3 review-6.jpg

Cũng giống như Apple, Samsung đang gặp rất nhiều khó khăn trong việc thuyết phục khách hàng nâng cấp lên máy mới khi mà máy cũ vẫn đang đáp ứng rất tốt nhu cầu của họ. Galaxy Note 3 cũng giống như S4 trước đó là một bản nâng cấp không lớn của Note 2 và S3 năm ngoái. Nhìn chung, Galaxy Note 3 hoàn thiện khá nhiều những thiếu sót của Note 2, làm cho màn hình tốt hơn, pin lâu hơn, máy mạnh hơn và bổ sung thêm một vài những tính năng mới cho S-Pen.[prebreak][/prebreak]

Thiết kế:
Từ đầu năm nay, các hãng đã đua nhau ra mắt những chiếc điện thoại có kích cỡ lớn. Nếu như Note đời đầu “bị bêu rếu” bởi màn hình 5,3” quá khổ ở thời điểm 2 năm trước thì người ta sẵn sàng đón nhận những màn hình 5” như LG G2 hay Sony Z1 và coi nó là bình thường. Với diện tích màn hình 5,7” và thiết kế gọn gàng, có thể nói Note 3 đang là giới hạn của một chiếc điện thoại trước khi người ta buộc phải đối xử với nó theo kiểu “máy truy cập internet di động” như Sony Xperia Z Ultra, HTC One Max hay Nokia Lumia1520.

Galaxy Note 3 sở hữu một thiết kế rất đặc trưng của Samsung mà bạn không thể nhầm lẫn với các nhà sản xuất khác. Chưa cần biết đẹp hay xấu, có đặc điểm và cá tính riêng cũng là một ưu điểm cần được nhắc tới. Nếu đã thấy Note 2, chắc chắn bạn sẽ hình dung ra thiết kế của Note 3. Thay vì dùng các góc bo tròn quá nhiều thì Note 3 có các góc thẳng và mạnh mẽ hơn. Ngoài ra, kích cỡ máy cũng giống hệ Note 2 trong khi màn hình lại lớn hơn máy cũ 0,2”. Để đạt được điều đó, Samsung đã làm cho phần viền máy nhỏ lại, tăng diện tích hiển thị thực tế.

Sau một thời gian bị than phiền vì vẫn trung thành với vỏ nhựa mỏng, Samsung đã khắc phục bằng cách sử dụng chất liệu mà họ gọi là “giả da” ở mặt sau Note 3. Thực chất thì nắp lưng Note 3 vẫn là một miếng nhựa mỏng với các đường chỉ trang trí chứ không cho cảm giác của da thật. Ở phiên bản màu đen thì chúng ta khó nhận ra nhưng với bản màu trắng hay hồng, nhược điểm này bị lộ rất rõ.

Các đường ghép hay chất lượng hoàn thiện chưa tốt vẫn là nhược điểm của Samsung. Họ có những sản phẩm được làm tốt như Gear nhưng Note 3 lại không được tốt bắng, chúng ta vẫn thấy những miếng ghép hở hay đường nhựa bị cắt khá lem nhem trên một sản phẩm ở phân khúc cao cấp. Tất nhiên, điều này không ảnh hưởng tới việc sử dụng nhưng sẽ tốt hơn nếu Samsung chịu khó lắng nghe người dùng hơn nữa về mặt thiết kế thay vì chỉ quan tâm về phần mềm như hiện tại.

Nhìn chung, Note 3 giống như một bản hoàn thiện của Note 2 hơn là một phiên bản với những đột phá thật sự về thiết kế. Điệp khúc chờ trên S4 lại tiếp tục được lặp lại trên Note 3, hãy đợi đến mùa xuân năm sau để có những khác biệt trên S5 và Note 4.

Màn hình:
Trên Note 2, Samsung sử dụng màn hình AMOLED với cách sắp xếp điểm ảnh RGB nhưng họ đã thay nó thành PenTile trên Note 3. Lựa chọn này nhằm giúp tạo ra màn hình có mật độ điểm ảnh cao hơn so với Note 2, độ phân giải là 1080 so với 720 của máy cũ. Tuy là PenTile nhưng Note 3 không dùng loại PenTile RGBG như các màn hình AMOLED cũ mà chuyển sang kết cấu kiểu kim cương, giống với S4.

Nhìn chung, nếu bạn hài lòng với màn hình của S4 thì sẽ hài lòng với Note 3. Màn hình này có mật đổ điểm ảnh rất cao, kết hợp với ma trận kim cương đã làm cho hình ảnh trở nên mịn hơn, không thể phân biệt được các điểm ảnh riêng lẻ.

Đó là về độ mịn, còn về màu sắc thì Note 3 vẫn còn đó những nhược điểm cần khắc phục. Màu sắc trên màn hình này vẫn rực hơi quá mức cần thiết, màu trắng không ấn tượng dù sắc đen chiếm điểm 10 tuyệt đối. Trong trường hợp bạn không thích cách thể hiện màu sắc thái quá của Note 3 thì có thể chuyển sang profile màu Professional Phone với dải màu Adobe RGB rộng hơn, màu cũng ít no hơn là chế độ Standard hay Movie ở dải màu sRGB. Tuy nhiên, dù ở chế độ nào thì khi đem hình ảnh lên máy tính ta cũng có nhưng màu sắc khác biệt. Khi sửa ảnh bằng SnapSeed trên Note 3 để up Facebook, mình thấy nó khác nhiều so với màn hình máy tính được cân chỉnh cẩn thận, điều ít gặp với các máy dùng LCD chất lượng cao như LG G2, iPhone 5s hay HTC One. Kể cả một số máy có màn hình AMOLED được cân chỉnh kỹ như 1020 cũng không khác biệt nhiều như Note 3, nói một cách vui vẻ là lừa tình.

Sức mạnh:
Ngoài phiên bản 4 nhân SnapDragon 800 thì Note 3 còn có bản dùng chip chính chủ với 4 nhân chính 1,9GHz trên nền Cortex A15 và 4 nhân phụ tiết kiệm pin hơn hoạt động ở xung nhịp 1,3GHz Cortex A7. Đây là phiên bản được bán chính thức ở Việt Nam. Cả 2 bản đều có 3GB RAM, lớn nhất trong số các điện thoại hiện tại.

Quảng cáo

Có một điểm cần cân nhắc khi mua Note 3: bản SnapDragon với mạng LTE hỗ trợ quay và xem phim 4K trong khi bản Exynos 5 Octa 5420 lại không thể làm được điều đó. Thành thật mà nói, điều này không ảnh hưởng nhiều đến quá trình sử dụng nhưng nó cũng là một công cụ khoe màn hình rất tốt. Còn gì ấn tượng hơn khi cả thế giới vẫn đang “cặm cụi” với 1080 thì bạn đã có thể mang phim 4K đi khoe khắp nơi!

Tham khảo thêm Thử quay và xem video 4K trên Note 3 có chip SnapDragon 800

Xét về sức mạnh xử lý, sẽ không nhiều điện thoại và phablet có điểm số cao như Note 3. Như truyền thống, điểm số benchmark của các sản phẩm Samsung luôn rất cao, kể cả khi dùng bản benchmark Antutu X chống gian lận. Thử nghiệm thực tế cho thấy máy ít lag, hoạt động nhanh và có thời gian phản hồi tốt. Mình vẫn ưu tiên bản SnapDragon 800 hơn là bản Exynos vì con chip Krait 400 có hiệu năng tốt hơn.

Có một ưu điểm lớn của Note 3 mà hiện đang tạm độc quyền trên điện thoại: khả năng chép dữ liệu tốc độ cao với máy tính. Tốc độ truy xuất của Note 3 có khi lên tới 100MBps, rất cao so với khoảng 20-30MBps của hầu hết các điện thoại khác.

Chi tiết: Tốc độ sao chép dữ liệu qua cổng USB 3.0 trên Note 3.

Camera:
Note 3 sở hữu camera 13MP có chất lượng ảnh tốt. Điểm yếu của nó là Samsung xử lý hơi nhiều nên máy sẽ bị gắt ở một vài cảnh. Tuy nhiên, điểm mạnh của việc xử lý nhiều là ảnh HDR khá tốt, không bị ảo quá trong khi vẫn giữ nguyên được phần shadow và highlight. Mình có đính kèm một số hình ảnh cho các bạn tham khảo, tất cả đều không chỉnh sửa và resize bằng Photoshop với chất lượng 100%. Link hình đầy đủ có thể xem tại Flickr của mình.

Quảng cáo

Tham khảo thêm: Một số hình ảnh chụp từ Camera của Note 3

Các tính năng đặc biệt:
S-Pen là tính năng độc quyền cho các dòng Note của Samsung và trên Note 3 thì họ lại tiếp tục nâng cấp nó lên nhiều tính năng nữa so với bản của Note 2 hay Note 10.1 trước kia. S-Pen trên Note 3 có thêm 3 tính năng chính yếu bao gồm Scrap Booker, S Finder & Pen Window. Kết hợp với Action Memo và Screen Write có từ trước, Samsung đặt cả 5 tính năng của S-Pen vào một giao diện mới mà họ gọi là Air Command. Thay vì phải nhấn vào màn hình để biết từng tính năng, với Air Command bạn chỉ việc giữ bút ở khoảng cách 0,5cm trước màn hình là diễn giải của nó đã hiện ra.
Video trình diễn S-Pen
Reactivation Lock là tính năng mới xuất hiện trên Note 3và nó thật sự rất hữu ích dù Samsung gần như không nhắc gì tới. Reactivation Lock sẽ yêu cầu người dùng phải nhập đúng mật khẩu Samsung mỗi khi muốn reset hoặc yêu cầu đăng nhập lại tài khoản nếu bạn cố gắng format máy qua recovery mode. Như vậy, Reactivation Lock sẽ làm cho kẻ trộm không thể xài được điện thoại của chúng ta, biến nó thành một cục gạch đúng nghĩa.

Pin:
Pin là điểm mình thích nhất trên Note 3, chúng ta có thể tự tin dùng nó cả 2 ngày mà không cần phải sạc lại với viên pin 3200mAh đi kèm. Đây là kết quả mà Tinhte.vn đã thử nghiệm, rất ấn tượng khi máy xem phim liên tục được hơn 11 tiếng.

Chi tiết hơn tham khảo tại topic Đánh giá thời lượng pin Galaxy Note 3.

Kết luận:
Note 3 là một chiếc thiết bị rất hấp dẫn. Tuy nó không có nhiều điểm mới để người dùng nâng cấp từ Note 2 nhưng đây vẫn là một trong những phablet hoàn thiện nhất hiện tại với thời lượng pin lâu, camera khá và nhiều tính năng đặc biệt. Nếu bạn cần nhiều hơn, có lẽ phải chờ tới Note 4.

Ưu điểm:
  • Thiết kế gọn gàng, nhẹ
  • Cấu hình mạnh
  • Pin rất lâu
  • S-Pen nhiều tính năng vui vẻ
Nhược điểm:
  • Vẫn làm từ nhựa mỏng
  • Giao diện vẫn hơi rối
651 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã trên tay em này, công nhận màn hình đẹp thiệt, chỉ mỗi tội tay mình " bé quá " nên cuối cùng vẫn ko chọn em nó !!!!
ctn100
CAO CẤP
10 năm
@ste7en9x91 Tích cực QUAY TAY, tay bạn sẽ hết bé 😁
@ctn100 Mình là mình thích ý nghĩ của bạn :p
@ste7en9x91 Nói vui chứ bác cầm Note 3 đã sợ to rồi thì cầm ZU chắc khóc quá :p
@vanduong942 ZU mình thấy rồi, nhìn giống dép luôn ^^ tay mình cầm ko hết
Kết cái pin quá đê!!! :rolleyes:
cuong.pm
TÍCH CỰC
10 năm
Dùng cả hai đời Note 1 và 2 mà chẳng mấy khi dùng đến bút S-pen. COn Note 3 này ưu điểm lớn nhất theo mình thấy là viên pin. Giờ smartphone màn to ít khi dùng được quá 1 ngày..
quá đinh nhưng màn hình 5.7" thì quá to với mình, chắc S4 là hợp
chà...chà...có bài " quánh giá " em Dép Nốt Số 3 rồi này !
;)
trông cũng đẹp phết ấy chứ , cái màn hình to hoành tráng thật , nói gì thì nói , các em điện thoại to tổ bố từ 5" trở lên không thể nào ngon bằng em này rồi ! 🆒

chúc mừng Sam cái nè...😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@tinhlabui-phuilabay Sao hôm nay lại lịch sự vậy nè😃
Cảm ơn bài viết.
Mình dùng note 2 được gần 1 năm rồi. Thấy ss có dòng note đúng là đáng đồng tiền bát gạo. Bác nào ko thích khoe khoang, làm màu, và cần dùng spen thì note đúng là sự lựa chọn hoàn hảo.
Nó ko thực sự nổi bật về các tiêu chí nhưng xét tổng thể nó rất ngon. Pin trâu, màn hình tốt, chụp cũng ổn, mạnh mẹ.
SS chỉ cần nâng cao chất lượng vật liệu và hoàn thiện tốt hơn thì có lẽ nó hoàn hảo.
1 số máy note 2 gia công khá ẩu, máy bạn mình bị hở rất nhiều.
Hiện tại Note 3 m nghĩ chưa có đối thủ.
@spsp Đồng ý với anh
Sợ màn to rồi, làm con 4.5'' là vừa miếng, kiếm con pin tầm 3k là đủ xài cho 1 ngày vật lộn cơm áo gạo tiền. Màn to để về nhà vọc table đỡ mệt hơn.
Đẹp
Hehe. Hôm đi mua điện thoại em đã quyết định mua g2 thay vì note 3. Vì căn bản em không muốn hi sinh cái túi quần bò chỉ vì kết cái bút s.pen 😃
@BiVe_BeBu Tôi không có quyền la liếm hử :3 không biết ai là anh hùng bàn phím. Hay bạn thích là trẻ trâu :3
@arsenalfcvn Mình koh đủ tiền bỏ ra hơn chục củ để mua 1-2 cái quần bò như bạn thôi mà.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@BiVe_BeBu chủ yếu là do nhu cầu của từng người thôi :3 bút s-pen phát huy được nhiều hơn trên bản note 10.1 của sam, nhìn viết vẽ rất là thích, hehe.
@arsenalfcvn To ban quan jean nay cau . Cau mac quan jean loai gi ma mua 20 trieu vay cau. Co dinh vang trong day k c.
ctn100
CAO CẤP
10 năm
Điện thoại SS thích nhất dòng Note 😃 thấy dòng phablet thì dùng SS NOTE 3 là ngon nhất rồi (theo cảm nhận bản thân)
Máy đẹp, cầm khá chắc chắn và đầm tay. Đúng là bác nào tay nhỏ thì hơi khó dùng. Màn hình rất sáng, màu sắc rất rực rỡ, mình cảm giác màu hơi ảo 😃
Ưu điểm còn nhiều mà 😃, nhược điểm có thể chấp nhận được, Bỏ túi gọn nhé dù quần jean, khi ngồi xe máy thì hơi cấn chắc phải đứng lại mới rút ra nghe gọi được. Thích nhất là truyền tải dữ liệu nhanh và thời lượng dùng pin thoải mái.
@Phuoc Nga 008 bỏ túi quần thì bình thường thôi bạn.. mình còn mua 1 cái bao da nữa mà vẫn gọn.. còn ra ngoài đường thì k dám rút ra nghe.. ở SG sợ lắm;))))))))
@Phuoc Nga 008 Đúng đấy! bỏ túi thoải mái!
Con Asus fonepad còn bỏ túi được huống chi con này!
pin thì vẫn chưa bằng con fonepad được, nhưng mà rẻ tiền thì không so được với con này rồi!
Samsung thuê TT quảng cáo hay sao mà trên tay con này lắm thế =.= ra mắt từ đời nào rồi sắp thành đồ cổ rồi 😁 Sam đẻ nhanh lắm
@dunghoangit Trên Tinh Tế bài nào quảng cáo Mod thường ghi trước tiêu đề (QC), có bài đọc được rồi thắc mắc làm gì.
@dunghoangit dòng note 1 năm ra 1 lần kêu đẻ nhanh thì phải 2-3 năm mới ra mẫu mới à ?
@dunghoangit cái này là bài đánh giá bạn à.. trên tay là bình thường thôi.. thằng nào chả làm được.. còn đánh giá thì phải trải nghiệm.. phải sống với nó bạn mới biết được nó tốt xấu ở đâu.. ba cái tào lao mới hở tí là nhận xét đánh giá mà chưa dùng thử thì không bằng 1 xu
@dunghoangit Uk mấy giờ rồi còn note 3 😆 note 4 sắp ra rồi =))
đồ to thế này em ưu tiên trọn 1520
vì camera và thiết kế
vừa bán s4 mini, dùng máy ss chẳng biết sao không dùng được lâu, mới hơn 2 tháng lại chán
@nguyenthanhhieuthanson Mình thấy bạn chém thì mạnh chứ sài chắc chưa biết sử dụng nhiều chức năng của máy. Dòng Samsung từ S3 trở đi thì mình thấy chẳng có gì đáng chê ngoài cái vỏ ra cả.
Nếu Samsung nhét cái thân máy S3 vào cái vỏ nhôm thì đến 5s bây giờ cũng mếu dài tập bạn ạ.
S4 mini màn hình xấu mù.... Còn Note 3 nó ở một trình độ khác hẳn rồi. Ra hàng cầm và cảm nhận chứ đừng như nhiều thánh phán bừa.
cho mình hỏi:
1) tại sao bàn phím mặc định của Note3 ko có dấu phẩy (,) mà là dấu chấm (.), mình phải chọn Symbol để chọn dấu phẩy rất phiền phức
2) làm sao để sao khi chọn 1 ký tự trong bàn phím symbol (ví dụ dấu ?) rồi sau đó bấm space thì nó trở lại bàn phím chữ ABC (giống như iPhone)
@Thương gia công nghệ Swiftkey cũng hay, thích hợp cho những ai dùng tiếng Việt đầy đủ dấu và thích tiên đoán, mới đầu mình cũng thích nó lắm, nhưng xem ra lướt lướt xoẹt xoẹt một hồi cũng mệt quá, nhất là khi nằm, mỏi tay quá, nên quay về lại với Gõ TV cho tiện 😃
@mr.kavil Mình thì tắt cái chức năng flow đó đi, cũng ko thích kéo xoẹt xoẹt lắm, chủ yếu mình thích mấy cái theme của nó với lại cách bố trí các phím dấu, mình cũng thử gõ TV nhưng gõ nhầm hơi nhiều nên vẫn trung thành với swiftkey ^^
@hoanglongls trời, em bỏ gõ tiếng việt 3 lâu rồi(vì nhiều lý do như đòi hỏi nhiều quyền, thu thập dữ liệu cá nhân)
, samsung lên 4.3 thì bàn phím mặc định của samsung cực ngon, bạn nên dành thời gian làm quen và khai thác hết tính năng của bàn phím mặc định.
nếu bạn cần type văn bản dài, hãy thử dùng nhận dạng giọng nói tiếng việt, chính xác và nhanh hơn khoảng 5 lần mổ cò đấy
ngoài ra tính năng trượt để hoàn tất từ hoặc nhận dạng chữ viết cũng cực kỳ nhanh và chuẩn xác.

một lần nữa mình chia sẻ: quên gõ tiếng việt 3 đi
@Huỳnh Hoàng Lâm Bạn có thể cài laban key, bàn phím rất đẹp và tiện dụng. 😃
Đang có ý định múc em này, ai dùng thực tế r cho mình xin review cái vỏ của em nó cái nhỉ. Thấy bảo chất lượng viền ko tốt
@clou Mình đang dùng bảng chính hãng! Màn hình thì ok ko vấn đề j, xem phim thì sướng, còn về phần pin thì mjh xài chừng 6-7h chơi game w lướt fb liên tục thì còn 15% chắc có lẽ do cài 1 số app của vn nên nó ăn pin, còn có 1 điều mình chưa hài lòng là vẫn còn bị lỗi buộc đóng ứng dụng và hay tự đăng xuất fb, cái này cho do lỗi phần mềm sau nay ss có ra bản cập nhật thì tình trạng này giảm hẳn nhưng chưa dc triệt để, máy mình xài chưa có root ( tại ko bk root ^^, bác nào bk chỉ em ) nên chưa tinh chỉnh j dc nhiu cho cây spen! Chiến game thì ok ko ngán game nào. Bác nào có ý kiến j thêm thì xin bổ sung ạ
@$maker Mình dùng chắc cũng ko định root vì mình thấy mình cũng ko phải ng quá thích vọc nên có lẽ chỉ sử dụng các tính năng có sẵn là đc rùi 😁. về phần mềm sao mình thấy thằng bạn mình kêu dùng khá ổn định mà bạn lại bị mấy lỗi kia nhỉ :-ss
@clou Mjh cũng k hiểu, đang kiếm ng fix giùm nek! Hay bị đăng xuất fb vô lý, ngoài cái đó ra thì ko có j phải chê nữa, còn phần vỏ mjh thấy nhìu bác chê nhưng thử cầm trên tay rất tốt, k có cảm giác là nhựa và cầm rất đầm tay
@$maker Nếu bác dám chơi thì phải chấp hành mất bảo hành trước nhé, Note 3 được gài Chip KNOX bên trong cùng ứng dụng KNOX, chỉ cần ROOT là KNOX vô hiệu và Chip KNOX nhảy hiệu số 1 khi lên bản mới nhất Stock MJ7 của SS trong Download Mod. XDA vẫn đang pó tay và chưa Developer nào nghĩ ra cách Reset cả, SS lợi dụng điểm này từ chối bảo hành vĩnh viễn và quản lý IMIE online. SS nay đã khôn hơn xưa, Note 2 trở về có thể reset và dc bảo hành, riêng Note 3 SS thâm thúi hơn nhìu rồi. Hãy suy nghĩ kĩ trước khi ROOT nhé bác.
Còn đã là dân vọc vạch thì dẹp bảo hành 1 bên, Root và tận hưởng thoải mái nhé bác, xài ROM COOK trải nghiệm sự sung sướng 😁
http://www.tinhte.vn/threads/galaxy-note-3-sm-n900-tong-hop-root-rom-cook-hoi-dap-thu-thuat-chia-se-kinh-nghiem.2182597/page-399#post-40305696
@nickynezry Mình có đọc rồi nhưng cảm thấy ko hiểu lắm, với lại k có máy tính thì cài rom cook w root kiểu j bác :-s
Thik note3 nhưng vẫn dùng note2 cho nó tiết kiệm.
Note2 nếu tắt 3g thì pin cũng chịu được 2 ngày. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019