Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá sơ lược BlackBerry 9780

cuhiep
27/9/2010 7:59Phản hồi: 175
Đánh giá sơ lược BlackBerry 9780
1 Phần cứng
Tuy 9780 không khác so với 9700 nhưng chúng ta cũng lọc ra được khá nhiều điểm khác biệt. 9780 vẫn thuộc dòng cao cấp nhất của BlackBerry, chiếc mình cầm được làm tại Canada. Nhìn Chúng 9780 vẫn xứng đáng là chiếc điện thoại thông minh mạnh mẽ và nhỏ gọn.

Vòng benzel: đen hơn
Có thể bạn sẽ không thícn cái kiểu đen đen của 9780 khi nhìn nó. Cảm giác sẽ khá nặng hơn so với 9700 do vòng benzen được phủ màu đen bóng thay vì màu sáng bóng. Dĩ nhiên nhìn nặng hơn thì nó sẽ mạnh mẽ hơn. Riêng cá nhân mình thì mình thích vòng benzen màu xám giống như trên 9800 hơn.

Bàn phím: nhô hơn
Để ý kỹ bạn sẽ thấy phím của 9780 không giống hoàn toàn với phím của 9700. Phím 9780 phần nhô cao trên mỗi phím đều cao và tách biệt hơn. Các đường mạ benzen giữa các hàng phím trên 9780 cũng khác chút, chúng được mạ benzen màu xám, giống trên 9800 chứ không phải màu trắng inox giống như trên 9700 hay 9000.

Camera: 5.0Mp
9780 được trang bị camera 5.0Mp so với 3.2Mp trên 9700. So sánh sơ trong điều kiện ánh sáng khá loạn thì 9780 cho hình ảnh trong và nét hơn so với 9700. Mình có chụp một tấm hình, anh em xem qua. Du gì chụp ảnh trên 9780 cũng không gây ấn tượng mạnh. (hình chụp bằng 9780 bên dưới bài).

Màn hình:
Màn hình 9780 có độ phân giải 480x360, kích thước đo được là 2”44. Vậy là màn hình của 9780 bằng với 8900 và 9700 về kích thước và độ phân giải. Có thể bạn sẽ nghĩ nó mịn hơn hoặc nhìn dễ chịu hơn, đó là do OS6 chứ không phải do phần cứng.

Bộ nhớ:
9780 RAM 512MB tức là lớn gấp đôi so 256MB trên 9700. Khe thẻ nhớ MicroSD nằm trên sườn máy, phía trên cục pin, dưới nắp pin, giống trên 9700, ta chỉ cần tháo nắp pin ra và bỏ hay lấy thẻ ra chứ không cần tháo pin.

2 - Phần mềm:
9780 được trang bị hệ điều hành mới, OS6, đây là điểm quan trọng nhất, đáng giá nhất nếu bạn có ý định đổi máy. OS6 không phải là cái gì hoàn toàn mới nhưng nó hoàn thiện hầu như tất cả những gì trên OS5. Hơn rất nhiều so với OS5 nâng lên từ OS4.5. Ta có thể nhận thấy các điểm hơn như: Giao diện, hiển thị, hiệu ứng, tốc độ, tinh chỉnh, tìm kiếm, trực quan.... mình sẽ nói nhiều hơn về giao diện trong video dưới đây.

Kết luận:
9700 là một chiếc điện thoại đẹp và mạnh mẽ, bạn có thể đợi thêm vài tháng để nâng cấp lên OS6. Đó là cái khác biệt lớn nhất giữa 9780 và 9700. Tuy nhiên nếu bạn không chờ được thì 9780 cũng đáng nâng cấp do RAM 512 và đen hơn. 9780 vẫn chưa được chính thức bán ra.

Quảng cáo

Quảng cáo

Hình chụp bởi 9780

Cám ơn Dâu Đen đã giúp mình thực hiện bài viết này.
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp quá bác cuhiep ơi.giá em này là bnhieu thế bác?ko có gì fai chê
Cái này chưa bán chính thức trên toàn thế giới nên chưa có giá.
rnr
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Hiệp thích con này hơn hay Torch hơn 😃
Bin_89
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này thấy trên Youtube từ sáng nay rồi mà bây giờ mới up.
gjhen1325
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thấy từ sáng sao bác k viết bài up lên đi, rãnh rỗi lại đi chém ... . Hazz
Thấy từ sáng sao bác ko up cho ae cùng chia sẻ....?
Bác cuhiep đã up cho mọi ng đọc thì bác đừng nói thế. Thân!

PS: 9780 nhìn đẹp thât, nhưng riêng cá nhân em lại ko thích mặt sau lắm
Bin_89
TÍCH CỰC
14 năm
Thật sự chẳng muốn nc với ng ngắn nghĩ như bạn. Mình thấy thì mình nói là thấy. Còn post bài hay không thì ngta làm clip mình nên post sao ? Ít ra mình cũng bỏ ra 1 phút thừa thãi để trả lời bạn.
will123456
ĐẠI BÀNG
14 năm
đẹp quá...thik cái OS6
azzurind
ĐẠI BÀNG
14 năm
;) thật đẹp và mạnh mẽ. Ghen tỵ với bác cuhiep vì bác liên tục được "đánh giá sơ lược...";). 9780 chắc quá tầm với e...(chưa có giá tiền nhưng e nghĩ phải gấp 1,5 lần e 9700)
giá con này chứa có thế cuhiep mua con đó nhiêu tiền vậy
lviv
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em này đẹp mê ly,chắc phải để dành tiền cưới em này mới được.Cảm ơn anh Cu Hiệp về bài viết!
Máy đẹp, Camera "dùng được".
DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đẹp, rất đẹp, có điều kiện em sẽ thử qua BB-RIM OS 😃
canhdhdh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Màn hình 2,8 inch cơ hả bác Hiệp, còn em 9700 em tưởng chỉ 2,44 inch thôi chứ, hóa ra cũng 2,8 inch cơ a, to ghê nhỉ.
bucodo
ĐẠI BÀNG
14 năm
em nó mới ra đã có BIS rồi bác Hiệp? Không biết khi nào Viettel cho transfer BIS qua máy khác ta. Em chán con Storm 1 quá rồi nhưng giờ đăng ký BIS trên máy khác thì tốn tiền quá!
blue_sky
ĐẠI BÀNG
14 năm
hơ! e tưởng cứ lắp sim VT có BIS/BES vào thì có luôn chứ........?
Chỉ 1 từ, đẹp và hoàn hảo. bold & BB No.1. Ko biết giá cả thế nào?
dep nhat cua rim tinh tu thoi diem nay ve truoc
mrcantona
TÍCH CỰC
14 năm
OS6 kết hợp vs 9780 đẹp thật...
Thèm ghê =p~
eletrun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Hiệp & Bà con cho lời khuyên cái, Torch hay 9780 nhỉ ? Em đang đắn đo quá, thấy Torch hơn về mọi mặt, nhất là để lướt Web thì cần cái màn bự chút!
rnr
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em đang dùng Torch nè, khuyên bác nên dùng thử Torch, nói chung tuyệt, dễ sử dụng, tiện lợi kể cả khi đóng và khi trượt lên.
khi máy đóng lại bác có thể dùng màn hình cảm ứng, xoay ngang để lướt web, check mail nhanh, gọi điện, ...
khi trượt lên bác nhắn tin, reply email, gõ tinh tinh 😁.

Rất thích hợp khi bác muốn 1 điện thoại đa di năng và đáp ứng nhanh.
Tùy sở thích của bác thôi chứ so sánh thì khó đây. Mình thì thích 9780 hơn vì mình thích kiểu thanh truyền thống.
chuotyeubb
ĐẠI BÀNG
14 năm
màn hình đẹp long lanh luôn >"<
quanbaopc
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình như anh cuhiep nhầm một tí chỗ màn hình, nếu bằng 9700 thì 2,4" chứ không phải 2,8" 😃
cái hình chụp Lotteria hình như là ở Siêu thị MaxiMark Cộng Hòa phải không anh cuhiep 😁
cái video coi xong thèm quá, ước gì có một con :p
CIRCLE H
TÍCH CỰC
14 năm
Để em sẽ sớm nắm bắt thông tin bên ấy để đưa em nó về phục vụ anh em, nhìn em nó chạy os 6.0 nhìn đã quá ;)
ducpham88
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn công nhận thích thật. ! chắc giá cũng tầm 10 triệu.
quanbaopc
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình nghĩ giá chắc phải hơn 10tr, nếu giá 10tr thì hoặc 9700 giảm giá nhiều hoặc là bà con bán 97 để mua 978 hết 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019