Đánh giá tai nghe Beats Studio Buds cho việc tập luyện thể thao
Rất hay và hữu ích!/7 người
2 thángBình luận: 57
Đánh giá tai nghe Beats Studio Buds cho việc tập luyện thể thao

1. Kiểu dáng và thiết kế

Hộp kén đựng tai của Beats Studio Buds có thế kế hình ovan bo tròn đều, nhỏ nhắn và xinh xắn. Thiết kế này giúp người dùng có thể dễ dàng cầm, nắm và cất tai nghe cả trong balo và túi quần. Đây là một điểm cộng cho người chơi thể thao thường mang tai nghe theo bên mình

Kén tai được hoàn thiện bề mặt kiểu nhám sần giúp nó không bị bám dấu vân tay hay xước dăm trong quá trình sử dụng, đây cũng là một điểm cộng cho người chơi thể thao khi họ thường xuyên hoạt động trong môi trường có các bề mặt không sạch, không bằng phẳng

Nắp kén được gắn với thân kén khá lỏng lẻo, người chơi thể thao thì thường có xu hướng đóng mở mọi thứ hơi mạnh tay nên anh em cần cẩn thận với chi tiết này. Ngoài ra việc lỏng lẻo này làm cho nắp của kén thường xuyên nằm lệch với thân kén làm giảm giá trị thẩm mỹ của tai nghe đi khá nhiều, bù lại thì nắp có lực hút rất mạnh khi đóng

Quảng cáo

Củ tai nghe của Beats Studio Buds có kiểu dáng khá kì lạ mà theo mình nó là những gì còn lại của một cái tai nghe sau khi bỏ đi các chi tiết không hữu dụng. Cá nhân mình thấy nó không đẹp lắm, nếu phải chọn có lẽ mình vẫn thích kiểu dáng của Power Beats Pro để đeo khi tập thể thao hơn

2. Cảm giác đeo và thao tác sử dụng

Nút bấm nằm ở đầu củ tai của Beats Studio Buds cũng đồng thời là chỗ để người dùng cầm và nhấc tai nghe ra khỏi kén được làm rất nhỏ. Cộng với lực hút của kén với củ tai quá mạnh khiến việc lấy củ tai ra sẽ có phần khó khăn, đặc biệt với người có ngón tay to hoặc có mang găng tay

Anh em chơi thể thao nếu không cẩn thận sẽ rất dễ làm rớt củ tai trong quá trình tháo ra và cầm nắm khi tập

Tai nghe nhỏ và nút bấm lồi khiến mình rất dễ vô tình bấm trúng lúc đưa tay lên chỉnh sửa củ tai khi bị xộc xệch. Việc này sẽ làm nhạc đang phát bị dừng lại và mình phải bấm một lần nữa để chơi nhạc lại, khá khó chịu. Việc phải nhấn và giữ im để chuyển đổi tính năng chống ồn cũng vô tình làm củ tai bị ép sát vào lòng tai, đôi khi ép chặt quá khiến mình phải kéo củ tai bớt ra lại

Thao tác đeo rất dễ dàng và cảm giác đeo cực kỳ thoải mái. Củ tai chỉ gá và lòng tai chứ không bị ép chặt. Điều này giúp cho việc đeo tai tập luyện thể thao trong thời gian dài không bị đau

Quảng cáo

Mặc dù chỉ gá hờ vào lòng tai và không có móc vào vành tai nhưng củ tai của Beats Studio Buds hoàn toàn ổn định trong quá trình mình chơi thể thao như chạy bộ. Ngay cả mình bay nhảy mạnh thì Beats Studio Buds vẫn nằm yên trên tai

3. Chất lượng âm thanh, thời lượng pin và chống ồn

Rất dễ dàng để khẳng định chất lượng âm thanh của Beats Studio Buds tốt hơn so với AirPods ProAirPods 2. Cá nhân mình thấy nó ngang ngửa và thậm chí nhỉnh hơn Power Beats Pro một chút

Âm thanh của Beats Studio Buds sáng hơn, dày bass hơn và trong trẻo hơn. Nhờ dày bass hơn nên nó đặc biệt phù hợp với bạn nào thích nghe nhạc sôi động trong lúc tập thể dục thể thao

Quảng cáo

Beats Studio Buds có thời lượng pin không nhiều, chỉ khoảng 4 tiếng nếu mình nghe nhạc liên tục và có bật chống ồn nhưng như vậy là dư phục vụ cho hầu hết các buổi tập thể thao của mình (những buổi tập dài của mình hiện nay chỉ trên 2 tiếng)

Nếu anh em nào chạy bộ đường dài hoặc các môn cần thời gian nhiều thì hộp sạc có thể sạc lại thêm 2 lần cộng với việc tắt chống ồn có thể giúp anh em nghe nhạc liên tục trên 20 tiếng, điểm cộng phải kể nữa là sạc nhanh 5 phút nghe được 1 tiếng

Tính năng chống ồn trên Beats Studio Buds là rất tốt, mình thấy nó một 9 một 10 với AirPods Pro, duy chỉ có thao tác tắt mở chống ồn thì không thuận tiện bằng mà thôi. Việc chống ồn đặc biệt phát huy hiệu quả khi mình tập luyện trong nhà hay phòng gym. Beats Studio Buds khử gần như toàn bộ tiếng máy chạy, tiếng tạp âm xung quanh (chỉ có tiếng người nói là nó không khử triệt để, điều này mình thích vì mình cần nghe khi ai đó gọi mình)

4. Tổng kết

Ưu điểm

• Kén tai nhỏ gọn và bo tròn, đẹp, dễ cầm nắm, dễ lưu trữ
  • Nhẹ và thiết kế chỉ gá nhẹ vào lòng tai khiến cảm giác đeo tốt và không đau tai kể cả trong thời gian dài
  • Âm thanh hay hơn hẳn so với AirPods 1, AirPods 2 và cả AirPods Pro
  • Chống ồn tốt, dễ dùng và hiệu quả
  • Giá bán 150$ chỉ ngang AirPods 1 và 2, rẻ hơn Power Beats Pro 50$ và AirPods Pro 100$
  • Chơi được với cả Android và iOS

Nhược điểm

• Ngàm nắp kén với thân kén rất ọp ẹp
  • Nút bấm cũng là nơi cầm nắm củ tai quá nhỏ có thể gây khó khăn trong quá trình sử dụng
  • Thiếu đi các tính năng thông minh thiết yếu như bỏ tai nghe ra pause nhạc, đeo vào tự play lại…
57 bình luận
chất lượng âm thanh hơn pro thật thì phải có chưng minh cụ thể bác ơi
@tung.dq ồ cảm nhận của mod mà, muốn chứng minh thế nào cho ví dụ đi chứ. Gì chứ về âm thanh thì chỉ có tự mình cảm nhận thôi chứ chưa thấy có biểu đồ hay benchmark cho Audio cả
@tung.dq Con airpod pro nghe ko hay nên nhiều con nghe hay hơn là chuyện bình thường. Tiếng nhựa nhựa, bass ù, đẩy treble giả chi tiết cao, thiếu tự nhiên. Hợp xem phim thôi.
Namhle
ĐẠI BÀNG
2 tháng
mình mới mua airpods pro mà nắp hộp nó cũng ọp ẹp y vậy 😔
Namhle
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MiaoMeowMeow Đợt mua 12 pro max thì màn nó vàng hơn nên mình phải tắt cái truetone đi. Nhưng may là k có lỗi lầm gì 😠😠
@Namhle Cho tới h thì phải kết luận vậy bác ơi @@ chị mình mua bản mỹ đẹp hoàn hảo…iPhone VNA thì khỏi nói luôn 😆
@MiaoMeowMeow Căng nhỉ, e đnag tính mua mà thấy bác nói vậy lại phải suy nghĩ lại. E dùng ap1 được ~3 năm rồi mua bên Nhật, có time ít dùng vứt quăng quật đâu k nhớ, dọn nhà quờ cái bắn ra ngoài hè luôn mà nắp vẫn cực kỳ tốt k ọp ẹp tí nào
@Mr Duy.Nguyen Không sao đâu bác, hộp sạc thường nhét túi, tai thì đeo lên suốt nên không vấn đề nhiều. Em hay thích xài trần, lâu lâu rảnh ngồi ngắm nghía cũng vui, mà h thấy vậy hết vui rồi, mua cái case cứng cáp nhét vô cho khỏi ngứa mắt!
Bác ngại thì cứ mua rồi mở ngoài shop luôn, lệch lạc thấy rõ như của em sure là hãng đổi ấy. Còn ko ngại bảo hành thì cứ mua xách tay bác ơi, rẻ hơn đẹp hơn dại gì. 😆
Lép1102
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Chất âm có hơn ‎Jabra Elite Active 65t‎ ko bạn, so sánh giúp mình với.
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 tháng
@der_titan Mình không có nhắc tới Power Beats Pro, mình đang nói tới Beats Buds và tất nhiên 75T khá ngon nhưng so với Beast Buds thì không thể bằng. 75T mình chỉ đánh giá mức trung bình 5/10 (đánh giá cá nhân và dòng tai nghe Bluetooth).
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 tháng
@rassen Công nhân củ tai nó hơi to. là so với Airpods thôi nhé, WF-1000XM3, B&O, Bose SoundSport Free Wireless... thì nó vẫn bé hơn nhiều. Bạn thử dòng E đi Pin trâu nếu đeo khó chịu thì lắp thêm cái vành tai đi kèm hộp. Dòng E đeo ở cổ nên không chứa Pin và mạch bên trong tai nên cảm giác nhẹ hơn.
@HHHIEP Con Beats Bubs tương đương với Beats pro mà
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 tháng
@der_titan Power Beats Pro sao bằng Beats Bubs được bạn ơi. Âm của PW Beats chỉ nhiều Bass hơn nhưng mất chi tiết. Đấy là mình chưa nói đến các chức năng bên Bubs hơn hẳn. Nếu âm của Bubs 10 thì PW Beats chỉ 7.5 thôi bạn. PW Beats chỉ hơn Airpods 2 một chút thôi. PW Beats Pro hơn cái cảm giác đeo chắc chắn hơn Bubs.
Mình khi tập luyện cường độ cao lại không thích đeo bất cứ món gì, mồ hôi ra như dội nước. Thở hồng hộc, tai thì ù hết cả 🤣
@biahoi5ngan xưa mình đua đòi mua, ai dè tới lúc tập nặng thì thấy ù tai vs nhanh mệt vl 😔
@Viet Phu Tran Hợp với những bài tập siêu nhẹ kiểu nữ tập hoặc đi bộ trên máy thôi, chứ tập nặng đeo chỉ thấy vướng với mất tập trung
@biahoi5ngan Đeo con nào fit tốt mồ hôi ít vào lắm bác. Eartip nhám nữa. Như h bảo e đi chạy 15km ko có tai nghe chắc chết
Có ngon tới mức nào, nhưng nút vật lý là dẹp. Cảm giác bấm nó đẩy vào tai, có khi mà thốn.
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 tháng
Tai này khi mua về nên kết nối với Andoid để Up FW. Mình ko hiểu sao khi kết nối với iPhone nó không Up FW nhưng khi kết nối với Andoid và cài phần mềm thì nó có Up FW và sau khi Up thì chất lượng âm thanh nó hơn hẳn. Anh em nào mua chú ý cái này nhé. Mà Up cũng phải mất 3 đến 5 phút. Âm thanh khá hay và chi tiết nhưng cảm giác đeo không được như Pro. Nắp Case đóng lại thỉnh thoảng hơi cọ vào tai nghe.
vuivevay
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HHHIEP Đeo có thỏa mái như airpod không bạn?
mình khá sợ tai nghe đau tai.
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 tháng
@vuivevay Không thoả mái bằng Airpods đâu bạn, không bằng cả Airpods Pro luôn vì cái Tip nó tròn và không mềm như Pro. Nhưng bù lại âm thanh khá ngon chống ồn cũng rất tuyệt.
tai nghe này thích hợp nghe nhạc EDM để tập thể thao nè vì có bass dày hơn 😁
Củ tai nhỏ mà hộp sạc lại to quá!
@PVTuat cái nút nó nhỏ chứ tai nghe cũng bth đâu có quá nhỏ, hộp hợp lý rồi
mình đang để ý mấy con tai nghe của samsung, buds pro hay live gì đó ở shoppe có dưới 2tr, hơn 1tr thì có nên mua ko các bác nhỉ
Tập thể thao tuỳ theo cường độ tạp và khối lượng tạ nặng nhẹ và thời gian tạp kéo dài bao lâu nữa. Sau nhiều năm đeo tai nghe ảipods và tập trong phòng tập mình rút ra kết luận:
- khó rớt ra khỏi tai đeo cho dù người tập với bất kỳ phương hướng đứng hay nằm , ngồi, chạy ... ( trừ tập luyện dành cho vận động viên rèn luyện thể lực chuyên nghiệp đi thi đấu)
- 1 buổi tập ko thể sử dụng hết dc lượng pin cạn kiệt trong 2 tai dc, vì vậy nếu chỉ đeo tập thể thao đừng lo lắng mà nghe quảng cáo thời lượng pin dài cho tập luyện thể thao ( lưu ý là tập thể thao bình thường trong phòng tập đặt trong nhà nhé, mình ko nói chạy đường dài ngoài trời hoặc đi bộ dài)
- quan trọng nhất là nếu tập luyện cường độ cao với thời gian nghĩ rút ngắn thì mồ hôi nhiều thì tai nghe có dễ vệ sinh ko? Nếu dễ vệ sinh thì khoẻ, còn những kiểu tai nghe chụp đầu vệ sinh mỗi ngày khó khăn hơn.
- và tuỳ theo gu thời trang quần áo tạp thể thao của mỗi người thì lựa chọn tai nghe phù hợp với bản thân nữa ( tất nhiên bên cạnh chất lượng, giá cả...)
mình xài tai nghe này chủ yếu nghe những bài remix tiktok trên youtube , phải nói chất âm nghe khá tốt , nhỉnh hơn powerbeat pro xíu , bass dập ngon , sâu , âm thanh rõ ràng không bị méo
ntn1009
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái máy chạy bộ trong bài, khoản 80kg đi bộ với chạy nhẹ nhàng ổn không Bạn?
luckyboy71
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mới mua Airpod Pro được lắp ráp ở VN có mức độ hoàn thiện thấp. các mép nối đều không khít, bị cấn tay rất khó chịu, độ hoàn thiện không bằng phiên bản của TQ lắp ráp mua trước đó...
rassen
TÍCH CỰC
2 tháng
bán ở đâu bác? ở VN kiếm mua mà ko có
@rassen Cùng cầu hỏi như bác, đang tìm con này thay ap pro mà chưa thấy đâu bán.
@BaoNguyen2012r Hùnh như trên shoppe có, nhưng đặt hàng chờ hơi lâu đấy giá hơn 4tr
_ mình đang dự là tuyển em này . Trước nghe Beat solo 1 . Con airpod 1 của mình nghe nhạc tệ quá ko feel tý nào .
đeo trên tai thấy k sang lắm nhỉ
tính ra hàng beats thì khả năng âm thanh tương đối ok rồi còn gì nữa
Man404
TÍCH CỰC
2 tháng
Trong xau khung khiep ta oi
tiki chưa thấy bán, air pod 2 mình lại mới mua. huhu
@Zephys Shoppe mình thấy có ng bán rồi chả nhớ shop nào và chờ chắc hơi lâu xíu. Giá hơn 4tr
woww

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019