Đánh giá thực tế Fedora 15 - Một phiên bản 'ăn chơi'
killed
9 năm trướcBình luận: 250Lượt xem: 53.656
Tình hình là cài xong Fedora 15 trên Parallels Desktop thì nó chạy được xíu lại đứng cứng ngắc, vẫn chưa cài tools được. 😢
mình đã từng xaì thử rất nhiều thể loại, dùng thực sự đó, nhưng mà chúng vẫn có điểm mà không làm mình hài lòng về giao diện, mình cảm giác rằng tất cả dường như vẫn mang tính chắp vá!
Bạn thử dùng VMWare Fusion nhé. Phải cài kernel header trước khi cài VMWare Tools.

---------- Post added at 07:00 PM ---------- Previous post was at 06:59 PM ----------

Bạn thử KDE 4 và GNOME 3 của Fedora 15 chưa nhỉ?
Xin thưa với bác là đã nhìn đã thèm và đã thử, tóm lại là vẫn chưa hoàn hảo về mặt thẩm mỹ! Mọi thứ không được trau chuốt như Windows 7 với Mac SL! Mình là người dùng bình thường, chẳng quan tâm gì tới hiệu năng hết, cứ đẹp vừa mắt là xài thôi!:p
giao diện đẹp thật,nhưng hok biết có thân thiện hok nhỉ,muốn chuyển sang xài thử cho biết nhưng hok biết có tương thích với những phần mềm của window hok nên ngại! ^^!
Chắc chắn không tương thích, kiến trúc hệ điều hành khác nhau hoàn toàn. (theo em thì tốt hơn - ý kiến cá nhân)
Dù sao vẫn recommended nên thử 1 thời gian, cũng mất 1 ít thời gian làm quen.
hình đã die hêt rùi 😁
Em là ma mới, em tải cái này trên web fedoraproject.org nhưng mà khi download về xong xuôi em không biết phải burn ra đĩa như thế nào và chọn file nào để burn, anh em chỉ giúp em với, em xài POWER2Go. Thks các anh
MÌnh xin đưa ra cách cài đặt mà mình dùng sử dụng usb (>=2Gb):
B1: tải file iso về
B2: bạn tải Universal-USB-Installer.exe tại link này(http://www.pendrivelinux.com/downloads/Universal-USB-Installer/Universal-USB-Installer.exe) và cài đặt. Và làm theo hướng dẫn tại link này (http://www.ubuntu.com/download/ubuntu/download), trong này chỉ cách create a USB drive. Và như thế là ta đã có một usb cài fedora(cũng giống như là một đĩa cd cài linux bình thường thôi)
B3: chỉ cần cắm vào pc và cho boot từ usb là có thể cài đặt được rồi.

quá trình cài đặt fedora diễn ra rất nhanh. có cảm tưởng như là đang ghost máy vậy. 😃
@kana.nguyen: File bạn down về là .iso thì chỉ việc burn ra đĩa thôi (kiểu burn image). Nếu xài Win7 thì có sẵn trình burn rùi, không thì có thể xài nero hoặc poweriso.

ý bạn là trong Win xài soft của Linux hay ngược lại? nếu trong linux muốn xài soft của Win thì có thể cài WINE (nhiều soft được hỗ trợ nhưng còn hạn chế), ngược lại thì mình chưa biết giải pháp.

Mà Linux thân thiện hay không thì tùy người, nhưng phong cách sử dụng thì đảm bảo tuyệt, nhưng có thể phiền phức lúc đầu 😃
mình muốn hỏi thử trong linux có xài được soft của win không ấy,vì có nhìu soft trong win xài quen ùi,nếu qua linux không tương thích thì khổ! nhưng nếu ai có thời gian để vọc thì cũng là 1 chọn lựa tốt đấy chứ nhỉ?
có ai chỉ dùm cách cài trên win được không?😔:(:(

---------- Post added at 10:17 PM ---------- Previous post was at 10:15 PM ----------

em chưa dùng bh,hôm nay thử cài bằng ổ đĩa ảo nhưng nó ra file img không biết làm thế nào nữa.em còn Gà mong các bác chỉ giáo.
UẢ, em down về là file zip mà, trong đó có thêm mấy cái folder nữa gồm: EFI,isolinux,LiveOS,GPL .anh xem giúp em
Mình coi mấy link down trên đó toàn iso hoặc torrent không à, vậy bạn thử đổi đuôi file thành iso rùi burn xem.
Không thấy chế độ cài inside window như Ubuntu nhỉ? Mà ngại cài trực tiếp vì nguy hiểm tới tính mạng....:p
Cái gì cũng có lần đầu mà ;) làm cẩn thận là đc. Cài inside không tốt lắm nên Fedora không chơi.
Em đang dùng win 7, thấy em fedora này đẹp kinh nên down về test. Quả thực là vui và đẹp đáo để. Nhưng mà giờ e ko vào dc win 7 nữa. Nó báo NTR hay gì đó missing .restart computer. Giờ phải làm sao để vào dc win 7 bây giờ ạ?
Phải NTLDR ko? Dùng Hiren's boot khoảng version 12 hay 13 gì đó để fix (modified bởi DLC). Không thì download file đó trên net về rùi copy vô ổ C.
@Jaselg: thank bác nhé. Để e thử coi sao.ol dt Nên ko nhấn like dk.
Ôi bác ơi, win 7 sp1ko thấy file NTLDR đâu cả.
Bác ơi win 7 nó không còn xài cái file NTLDR nữa đâu.
Cài xong fedora là nó sử dụng cái grub dualboot hơi bị ngon đó, cái này dễ chỉnh sửa muốn boot bao nhiu hệ điều hành cũng được 😃 , khi cài win 7 có thể win 7 tự tạo 1 phân vùng trên ổ đĩa của bác để cái cái bootloader lên đó nên thằng fedora detect không được đó bác có thể chỉnh lại trong cái file /boot/grub/menu.lst
Code:
sudo gedit /boot/grub/menu.lst
. Cái title là cái tên hệ điều hành mà bạn muốn boot, khi cái đặt fedora nếu bạn không chỉnh sửa thì mặc định thì win 7 của bạn tên là Order bạn sửa lại cái rootnoverify (hd0,x) trong cái order thành rootnoverify (hd0,0) thường thì cái boot của win 7 nằm ở ổ đĩa đầu tiên nên mình sửa lại là 0
Good luck 🆒
Bác thử xem trong link này xem.

Bình thường cài linux để an toàn thì tốt nhất không cài bootloader (thường là GRUB) lên MBR của hdd (vd /dev/sda) mà chỉ cài lên 1 partition nào đó (thường tớ cài vào root của linux, vd: /dev/sda4). Sau đó trong win dùng EasyBCD để add thêm item vào menu boot.
Cài ubuntu 11 với win 7 thì chả sao cả, vẫn dual boot ầm ầm. Chán fedora rồi đấy.
Đơn giản là fedora không hỗ trợ cài theo kiểu Inside, do đó nó buộc người dùng phải có đủ:
_Máy trống
_Nếu cài song song, phải có kinh nghiệm 1 ít về linux
ae nào biết cài vlc unikey với cái hình con chim để chat thì hướng dẫn m với. M vừa mới vọc k biết làm cái này 😁 thanks
cài vlc thì trên bài chủ thớt có chỉ rùi đó bạn
@thinh_xuan:thank bác hén. Em cài lại win 7 mất rồi. Để bữa nào vọc lại vậy.
Natalie 😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Bạn dùng Fedora thì vào cái Add remove của nó, cài cái pidgin (có sẵn).
Nếu Ubuntu thì add ppa launchpad (google) rồi cài. (dùng Synaptic)

unikey thì cài iBus, ibus-unikey, ibus-qt (để dùng với pidgin)

Bác không cần làm vất vả thế này, vào terminal gõ
Code:
sudo update-grub
Tự nó update hết, nhất là grub2 thì cách này là dễ dàng nhất.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 239VIPhemilo
9.873 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 104CAO CẤPhoangsytai
3.416 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 89CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
MinhKhangPham+ 87TÍCH CỰCMinhKhangPham
742 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM