Đánh giá thực tế Fedora 15 - Một phiên bản 'ăn chơi'
killed
9 năm trướcBình luận: 250Lượt xem: 53.656
@haqduong: Bác cho em hỏi thêm tý. Cái vlc với unikey thì cài thế nào? với lại em nghe nhạc mp3 mà nó bảo k có code j đó em k hiểu lắm. Thanks bác
Unikey: Bác vào synaptic (System -> Admin...) (ubuntu) / add remove.... (fedora) ấn reload xong chờ tí cho nó index lại. Sau đó search và đánh dấu lần lượt ibus, ibus-unikey, ibus-qt. Xong bác chạy cái ibus preference, nó sẽ bảo bác add máy dòng vào file .bashrc thì bác làm theo nó. Xong vào input method, add cái ibus-unikey trong Vietnamese vào. Để nhập tiếng Việt thì ấn Ctrl + Space.
VLC thì em chưa thử.

---------- Post added at 10:07 PM ---------- Previous post was at 10:06 PM ----------

Nó là openSUSE. DVD hay CD đều có, ko có VCD.
Mình dùng fedora 15 song song với Win7.
Cài ibus có phải là vào add/remove... k? sau đó có phải là system/refresh package list không?
Nếu như thế thì mình k refresh đc. Không hiểu tại sao.
Bạn dùng phần mềm j để xem phim thế? file định dạng .mkv .mp4 ... đó
thêm 1 cái nữa là fedora 15 có cái j để vào đc facebook không? kiểu như mình đang dùng hotspot trên wwin7 ấy? nếu có thì chỉ luôn cho m nhé 😁 thnaks
Không refresh đc là nó báo lỗi gì vậy?
Xem film thì mình dùng cái default của Ubuntu, Fedora mình chưa thử.
Hotspot nếu mình không nhầm thì nó là proxy, cái này bạn lên mạng search cách dùng proxy.
đã từng sữ dụng wa ubuntu (ver 8xx) 1 thời gian tương đối dài (hơn 1 năm) thì thấy có những ưu nhược điểm sau:
Ưu:
-Hệ đh đc cài sẵn rất nhìu soft (free) hữu ích nên ko f ải tốn công và thời gian tìm soft mình cần.
- Phần network (LAN) thấy hỗ trợ khá tốt
Nhược thì rất nhìu >"<
Giao diện nhìn cực kỳ xấu và chán, tác vụ chép file cực kỳ ngu khi chép file nếu cut và paste mà giữa chừng bị cút điện hay disconnect thì cả file gốc và file chép đều bị mất lun, sem fim HD thì giật tung chym, sound cũng hỗ trợ rất kém (sound rất nhỏ mặc dù đã chỉnh max volume và thường hay bị mất sound đột ngột, firefox hay bị free bất cứ lúc nào khi chạy trong ubuntu (đây là trình duyệt chính mình xài trong ubuntu, có thể là do ff chứ ko fải ubuntu), ko có nhìu ứng dụng cho giải trí, chat chit gì thì fải dùng pidgin cùi bắp..
Nói túm lại linux chỉ thík hợp làm tác vụ văn phòng đơn giản (chỉ đơn giản thôi nha, iu cầu nhìu nữa thì nó làm ko đc đâu) lướt web, chứ dùng để giải thík thì thua, như sht í >"<
Chán thật, máy mình không đủ yếu để test vụ này, win 7 thử tắt hết các chế độ đồ họa và thử với các phần mềm khác nhau coi kết quả sao Killed ơi!:smoke:
Thôi, mình không thích QuitDown lắm. Mình để cấu hình chuẩn để chạy thôi, còn VLC thì thiết đặt cho 2 nền tảng từng giống nhau ^^
Em nó càn yếu lắm người đẹp à!
Thế chứng tỏ Linux tận dụng phần cứng tốt, chạy tốt hơn.
Muón sử dụng tốt, bạn phải cấu hình, tinh chỉnh, vì vậy nó không phù hợp cho những ai chuyên dụng Windows 😃

---------- Post added at 12:47 PM ---------- Previous post was at 12:45 PM ----------

Về mặt sử dụng, Fedora thiên về kỹ thuật. Nhưng vì giao diện vậy nên mình thích, nói chung đơn giản ^^
ông kyogod nên tôn trọng thành viên diễn đàn. Đây không phải mấy cái trang như Mương 14 mà dùng ngôn ngữ teen nửa mùa + sai chính tả vào. Đọc bài ông thấy mệt quá.
Hôm nay mua đĩa OpenSUSE mà không có nên mua đại Ubuntu về cài. Cho hỏi là cái vụ dcom 3G nghiên cứu search tùm lum cuối cùng xong cài đựoc trên Ubuntu và chat chít ngon lành. Nhưng nhất định chính thức sẽ cài OpenSUSE và cho hỏi là 2 distro này sử dụng cài đặt giống nhau chứ....? Trên google đa số hướng dẫn cho Ubuntu không à.
2 Distro khác nhau và cơ bản là khác nhau 😆 . Dùng lệnh khác nhau, phần mềm cũng có nhiều cái khác nhau, môi trường hoạt động cũng khác nhau 😁 . Bro cứ cài thử 2 cái vào rồi xem hợp với cái nào. Ubuntu thì được hỗ trợ nhiều hơn SUSE đó, phần mềm cũng nhiều. Thật ra trong môi trường Linux các phiên bản phân phối cũng chẳng khác nhau nhiều. Chỉ là do ai hợp với Distro nào thì dùng thôi.

Nếu đã từng dùng qua Ubuntu rồi chuyển qua SUSE sẽ mất vài ngày để làm quen với môi trường mới :D
Cập nhật cài phông chữ Windows qua Fedora (mục đích là cho đẹp và quen mắt): lưu ý, nếu cái nào là 'wget' thì nên vào trang chủ để có bản mới nhất
Code:
yum install xfs -y
wget ftp://ftp.pbone.net/mirror/atrpms.net/f14-i386/atrpms/stable/chkfontpath-1.10.1-2.fc14.i686.rpm
rpm -ivh chkfontpath-1.10.1-2.fc14.i686.rpm
wget http://corefonts.sourceforge.net/msttcorefonts-2.0-1.spec
rpmbuild -ba msttcorefonts-2.0-1.spec
yum install -y --nogpgcheck /root/rpmbuild/RPMS/noarch/msttcorefonts-2.0-1.noarch.rpm
reboot
các bro cho mình hỏi sao dùng rhythmbox trong fedora không đc, muốn nghe nhạc vẫn phải dùng vlc, khi mình mở rhythmbox lên rồi import file nhạc vào thì nó bắt tìm các gói plugin hỗ trợ, search rồi vẫn lỗi không tìm thấy package. Mình thích cái rhythmbox này vì giao diện nó giống itunes. các bro nào biết chỉ với
p/s: tại sao trên ubuntu 11.04 thì chạy rhythmbox thì cài đc plugin hỗ trợ, cái fedora 15 này không ưa nhất là add/ remove software. không tiện và đẹp như software centre của ubuntu. Chỉ hiện ra toàn package chứ không có icon của app với screenshot
Chắc là do Ryhm không hỗ trợ Plugin cho Fe rồi 🤔
em mới dùng thử trên LiveCD,nói chung là mượt mà nhưng không biết có nóng máy không nhỉ,nhưng mà sao thằng Fedora này không có thể cài trong Win được ta ....!
Em mới thử dùng thôi,còn đang xem thông tin nên chưa cài vào máy
fedora không có wubi.exe như ubuntu nên bạn không cài trực tiếp vào windows đc. Có đĩa liveCD thì bạn bỏ vào rồi nhấn vào cái icon cái đĩa có hình dấu tick hình chữ V rồi cài vào. Nhớ tạo partion swap trên 2G, một partion ext4 > 10G
bạn mở system application lên mà xem, không chiếm ram với cpu bao nhiêu đúng không? nếu bạn chạy bằng liveCD thì tất nhiên nóng máy rồi, nhưng mà cài vào ổ cứng thì ok đấy, bản này cài laptop là ít hao pin nhất đấy bạn ạ
Cài trong win thì bạn dùng WMWARE 😁
Thanks you bạn .. Mình đã cài hẳn bộ cài vào con Dell Vostro 1310 để test .. Đã cài full driver. wireless nhận hết, ngon lành hết rùi 😁

Mà tiếc là hơi ít phần mềm và giao diện ko đẹp đc như MAC OS ... đc cái rất nhẹ và nhanh ...

Bạn nào chưa có wireless là do hệ điều hành fedora ko tự động cài mà mình phải chọn phiên bản mã wireless ..

Các bạn tiến hành cài như sau :

GÕ tiếp :

enter để kiểm tra cardwifi của bạn thuộc loại nào sau đó mới install :

Các bạn thức hiện tiếp theo link này nhé :

Cài xong thì khởi động là wireless nhận ngay ....
fedora thì ngon nhưng cái Yum của nó thì khó nuốt và cài cắm các phần mềm cập nhật không đơn giản như cài trên ubuntu vì trên ubuntu có mấy món ppa rất dễ mần 😃
// có lẽ tối về sẽ thử cái F15 nhưng theo đánh giá của một số người thì bản này chưa stable! chắc phải chờ 16 mới ổn 😔
nếu các bạn vẫn muốn xài yum thì có lẽ open suse là hợp lí nhất :p
Chẳng biết bao giờ visual studio,Dreamweaver CS hỗ trợ ubuntu,fedora..lúc đó chắc bỏ window thôi,haha....😁:D
Visual Studio viết ứng dụng chạy trên nền Windows. Không lẽ dùng VS trên Linux để phát triển ứng dụng, xong rồi vác ứng dụng đó sang Windows để chạy huh bác? Vậy làm sao từ bỏ được Windows?
Bro happygrass này nghĩ sao ý nhỉ? Bro hai9999 có nói là cần VS trên Linux viết chương trình trên Win đâu? Ở đây là bộ tool tương đương cho môi trường Linux chứ nhỉ.
Vậy thì chỉ cần Eclipse là đủ rồi! Miễn phí mà hỗ trợ được nhiều ngôn ngữ và nền tảng.
tôi mới dùng hệ điều hành linux mint được không lâu (bản 11). sau khi cài phần mềm xvnkb để hỗ trợ TViet thành công. tôi không nhìn thấy ổ đĩa D (nơi lưu DL của tôi) đâu nữa. cho hỏi có phải tại tôi cài phần mềm đó mới bị vậy không? làm sao để sửa dc lỗi này. Cảm ơn!
- bạn nên dùng ibus-unikey, mới hơn, tốt hơn
- trong linux không có khái niệm ổ như windows, chỉ có khái niệm mount point.
tiếc quá. em chót trao duyên với ubuntu rồi, nói thật là bản 11.04 của ubuntu có thể cài thêm gnome 3 rồi, đang có thể nói là lỗi tùm lum thật nhưng em tin đến tháng 10 này khi bản chính thức ra đời thì gnome 3 cũng đơn giản đến mức đẹp tuyệt vời
Fedora 15 sử dụng Gnome3 trông thật đẹp và tiện dụng. Tuy nhiên, đối với nhiều người khi chuyển từ Gnome2 sang Gnome3 sẽ thấy mất nhiều hơn là được. Cụ thể như sau:
1. Global menu sẽ không còn nữa. Nếu ai đã sử dụng Unity của Ubuntu thì sẽ thấy Global menu rất gọn gàng (trông như trên Mac OS), nay chuyển sang Gnome3 thì thấy menu xuất hiện lại trên mỗi cửa sổ (giống như trong Windows OS). Cái này rõ ràng không hấp dẫn rồi.
2. Compiz không còn nữa. Những người sử dụng từ nền Win chuyển sang Linux hầu hết bị hấp bởi hiệu ứng đẹp mà không cần hardware mạnh nay chuyển sang sử dụng Gnome3 sẽ không còn được thấy các hiệu ứng đó nữa. Quá tiếc cho một thế mạnh của Linux không còn được phát triển.
3. Một số chương trình ưa thích khác vẫn còn thời gian để thích nghi, hiện nay chưa biết sử dụng được hay không: Cairo-dock, ...

Một điều mình thấy là, trong thế giới nguồn mở có quá nhiều nhóm phát triển tuy nhiên sự thống nhất cho 1 con đường phát triển là chưa có. Vẫn còn nhiều tranh cãi đang diễn ra về tính thống nhất, điều này đang làm cho người sử dụng cảm thấy ngán ngẩm và bỏ sang nền tảng khác ổn định hơn như Win, Mac, Chrome...
Fedora 15 dùng Gnome 3 trông đẹp hơn hẳn, chỉ sợ lỗi.
Em bị lỗi không cài được Gnome phải dùng bản KDE nhưng đúng là sang một thế giới mới, ko làm chủ được cái máy như khi dùng win, cáí mới khá là thú vị
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 239VIPhemilo
9.875 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 104CAO CẤPhoangsytai
3.416 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 89CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
MinhKhangPham+ 87TÍCH CỰCMinhKhangPham
742 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM