Đánh giá Tronsmart Spunky Beat sau 1 tháng sử dụng: ổn định, bền bỉ, hợp lý.

badboy_2912
17/6/2020 16:57Phản hồi: 16
Đánh giá Tronsmart Spunky Beat sau 1 tháng sử dụng: ổn định, bền bỉ, hợp lý.
Với nhu cầu là mua thêm một cái tai nghe sử dụng khi di chuyển bằng xe máy và nghe nhạc lúc đạp xe thể dục, chứ ở nhà mình nghe loa hoặc con Sony WH-H900n. Ban đầu thì mình đã mua con TWS i27, nhưng khi sử dụng với MBH thì toàn bị rớt hoặc dây/nón quẹt quẹt vào cái đuôi làm nó hở ra khỏi tai. Sau đó quyết mua một con in-ear gọn nhẹ, xem vài bài review các loại tai nghe tầm 2triệu đổ lại thì thấy em này được các Youtuber trong nước (toàn khen) cũng như nước ngoài đánh giá tích cực (có điểm yếu mình sẽ nói sau), thế nên mình đã rước về.
Một số tai khác cũng được đánh giá cao nhưng không hợp ý mình nên mình không chọn. Vd: Quá to không đội MBH được, không hoạt động độc lập mỗi tai, có đuôi, đắt không sắt ra miếng, ít review...

Về đập hộp thì có nhiều ngưới đã đập hộp rồi nên mình không nói lại, mình sẽ nói về ưu nhược điểm của em nó luôn.
Về ưu điểm:
So với giá tiền thì độ ổn định, hoạt động tốt là một ưu điểm của nó, kết nối khá nhanh và ổn định với IphoneX của mình, mở ra đeo lên là dùng, đi ngoài đường cũng không có hiện tượng rớt kết nối, đạp xe thể dục 2 tiếng vẫn nghe nhạc tốt, có cuộc gọi trả lời thoải mái không bị vấn đề gì.
Hoạt động độc lập mỗi bên tai (đúng nghĩa true wireless), mỗi bên tai đều có mic riêng, đeo tai nào nghe gọi cũng được.
Thiết kế Case nhỏ gọn hợp lý đeo móc quần hoặc quăng vô túi xách, nắp mở có nam châm nên nắp đóng rất chắc chắn, bên trong case cũng có nam châm hít 2 tai nghe rất chặt để sạc cũng như giữ chắc 2 tai nghe. Có lỗ cắm sạc typeC, sẵn dây cáp sạc typeA cắm sạc khi quên không mang theo cáp sạc, tiện dụng.
Thiết kế Housing tai nghe nhỏ gọn bỏ lọt trong vành tai, đội nón không bị cấn cũng như không bị quẹt rớt ra.

Có đèn xanh hoặc đỏ chỉ thị đang sạc hay đang kết nối, khi sạc hoặc kết nối thì đèn tắt ngay không nhấp nháy gây khó chịu.
Chạm cảm ứng nhạy vừa phải, thấy nhiều Youtuber nói nhạy đến nỗi cầm vô phần Housing cũng nhảy, mình toàn chạm hụt phần cảm ứng mà điều khiển sai, VD chạm 3 cái tăng volume, mà cái đầu chạm sai vô housing thì nó tính có 2 cái.
Chống mưa rất tốt, mình đeo tai nghe dầm mưa to 30phút (Test cái IPx5) về đến nhà vẫn sống nhăn.
Chức năng lọc ồn cho cuộc gọi cVc rất tốt (clear Voice capture by Qualcomm), mình đeo nói chuyện điện thoại trong cafe Hi-land và trong siêu thị Lotte vẫn trao đổi tốt mà không phải hét to.

Về khuyết điểm:
Không có sạc không dây (What??? TWS i27 có 400k mà còn có sạc không dây)
Cũng không có báo phần trăm pin trên tai nghe (What! TWS i27 có kìa)
Không có app tinh chỉnh riêng EQ như của Sony (hơi tham)
Có aptX mà không dùng được với iphone (Ip chỉ có AAC)
Nói chút về chất âm:
So với em Sony WH-H900n mình đang nghe, thì cả 2 đều là tai nghe tạp, nhưng Sony cho app chỉnh EQ theo sở thích được. Đối với tai nghe Spunky Beat thì nó là một tai nghe khá ổn, mình kiểm tra toàn dải 20-20.000Hz đều đầy đủ, có điều phần Bass hơi thấp một chút, để âm thanh không bị tối hay ù, không lấn các dải khác, nhưng đánh vẫn chắc chắn, vì thế các phần khác treb-mid thể hiện khá tốt. Do đó, nghe tạp tốt, nghe lâu không bị mệt tai nha. Như mình nói, nếu có EQ để thay đổi theo sở thích thì từng người thì hay.
Bonus 1:
Có một vài Youtuber nói khá đúng về con này, các bạn về thử thay tip khác, nếu fit (đeo hợp, đeo kín) với tai mình thì nghe rất hay, mình đã thử thay cái tip khác và đúng là như vậy, khá ổn áp. Với giá của nó thì khá là tuyệt với, mình nghĩ trong mức giá trên dưới 1 triệu với nhu cầu nghe tạp, nghe gọi tốt, kết nối ổn định, nhiều yếu tố như vậy thì em nó quá tốt.
Bonus 2:

Quảng cáo

Đó là Burn-in, các bạn mua về chịu khó burn-in, mình cho burn-in ở giải trầm (20-40Hz) khoảng 4-5 tiếng xong, cộng với thay tip khác như trên thì nghe phê luôn
Bonus 3:
Mình dùng sạc Type-C của macbook sạc cho kén thì khá nhanh đầy pin, và cũng khá nhanh hết pin, sau khi cho sạc lại bằng dây Type-A có sẵn trên kén thì dùng lâu hơn hẳn, cũng không rõ vì sao để test bằng sạc typeC khác xem.
Video review cho bác nào lười đọc:
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Có phải Vũng Tàu không bạn
@virus912 Đúng rồi mình ở Vũng Tàu
Vumep73
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu xét về giá thì con này vô đối trong tầm giá, âm nghe rất ổn
@Vumep73 Chịu khó thay tip xịn nghe hay hơn nhiều nhé
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badboy_2912 Thay tip spinfit đc k bạn
@Haroll Cái này tuỳ tai mỗi người
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badboy_2912 Bạn thay thử chưa tại tai mình tip nào cũng đc, nhưng gắn vô tai nghe thì chưa
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy có app cuat tronsmart mà bạn thấy chỉnh cũng đc mà bạn, giá này thì nó vô đối hơn cả xiaomi r
@Haroll Ko hiểu sao app của mình ko tìm thấy tai mặc dù đang kết nối đang nghe
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badboy_2912 Mình cũng vậy nè bạn hay lỗi app ta
@Haroll Theo mình hiểu nó sẽ ra bản spunky beat mới hình như Spunk Beat App Edition
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mà bạn nghe nó có bị lấn giải k, mình mới lấy về cảm giác bass hơi nhiều
@Haroll Ban đầu thì thấy hơi ít, burn in xong nghe một thời gian thấy đủ dùng, lúc chạy xe thì lại hơi ít
@Haroll Có khi do típ kín quá
Haroll
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badboy_2912 Cũng có khi vậy, mà giá rẻ quá thì cũng k dám mong chờ nhiều bác ơi
@Haroll Cũng đừng nghĩ mắc tiền là sẽ hay 😄

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019