Đánh giá TV Box tầm trung: X95 Pro của hãng Enybox _ Nặng - Chất - Đẹp - Mạnh

dothething
27/3/2017 19:49Phản hồi: 7
Đánh giá TV Box tầm trung: X95 Pro  của hãng Enybox _ Nặng - Chất -  Đẹp - Mạnh
Do có khá nhiều người bị lôi cuốn bởi vẻ ngoài của con X95 Pro, nhưng lại lo lắng về chất lượng của X95 pro như thế nào, nên hôm nay Thanh Xuyên TV Box review cho mọi người tham khảo về em này!

X95 pro được ra mắt từ trước tết tây, nhưng do tết bận quá, nên mình không review được, sau tết thì em nó lại khan hàng đến hơn 1.5 tháng. Nên đến tận hôm nay mình mới làm bài review này!

Và mình reivew bài này hướng đến nhu cầu của người dùng, chứ không review các chức năng cao siêu nào cả: như xem 4k 200Mbps, 4k 300Mbps( tốc độ này chỉ tồn tại trên clip demo thôi), nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua cho!
Cấu hình
CPU: Amlogic S905X Quad Core ARM Cortex A53 AT2GHz
GPU: Penta-core Mali-450MP GPU AT 750MHz,
Ram: 2GB DDR3

Rom:16GB eMMC

Bề ngoài của X95 Pro, máy thiết kế vỏ nhôm rất dày và nặng, cảm giác cầm chắc tay

X95 pro có đủ cổng để ăn chơi, có cả công tắc nguồn và mình thích nhất là 3 cổng USB, phù hợp cho những ai gắng thêm Webcam

Màn hình chính của X95 Pro

Youtube có 2 bản là Youtube Tablet và Youtube TV, xem độ phân giải tối đa là 1080

Điều mình thích nhất là MyK+ và FPT Play vẫn down trực tiếp từ Play Store, không cần phải cài đặt hoặc update bằng tay

Quảng cáo

Xem myk+ ngon lành

Xem bóng đá trực tiếp từ FPT Play, Xem TV: HBO, Phim Mỹ, Cartoon điều ok

Xem TV Bằng PM HTV Online

Một số file 4k Offline để chuẩn bị test

Quảng cáo

Bộ phim 4k Bluray có dung lượng 53Gb play ngon lành

Bộ phim 4k 90Mbps có dung lượng 68Gb vẫn play OK
(Lưu ý là các bộ phim này cần đường truyền tầm 90Mbps trở lên mới xem được bộ phim Online 50Gb, và còn thuộc nhiều thứ khác nữa)

Xem phim từ dangcaphd

Xem phim Online Bluray 1080 có dung lượng 8gb từ BobaTV ngon lành​

Truyền hình ảnh, video từ điện thoại lên

Đọc báo, xem phim online bằng trình duyệt ngon lành, mình mở rất nhiều tab vẫn ok

Xem Full Screen phim từ trình duyệt web Chrome

Xem bộ phim Bluray 1080 Online từ VietmediaF (mạng nhà mình 30Mbps, vừa đủ để xem phim này)

Chơi game Asphat 8 bằng tay Game Xiaomi

Chơi game Bean Dreams bằng tay Game Xiaomi

Chơi game Mario bằng tay game Game Xiaomi

Bên trong X95 Pro của Enybox, bạn thấy tản nhiệt khá to

Cụm mạch hiển thị mặt trước

Chụp cẩn cản PCB của X95 Pro, bạn thấy Rom của Samsung, Ram của Skynix, 2 hãng này mình khỏi phải nói thêm

Chip Wifi của Realtek nên mình không cần nói thêm, bạn thấy xem bộ phim 16gb ok bằng wìfi là hiểu rồi
Bất kỳ sản phẩm nào cũng có ưu và nhược điểm

Ưu điểm:

- X95 pro chạy rất mát, mát hơn so với các box khác, nhiệt độ tầm 42 độ C thôi, chỉ cao hơn nhiệt độ cơ thể người xíu
- Thiết kế bắt mắt, đẹp, vỏ nhôm dày và nặng
- Máy dùng CPU Amlogic S905x nên cho hình ảnh khá đẹp và mạnh

Nhược điểm
- Bên trong còn trống rất nhiều không gian (không thể đòi hỏi hơn vì sản phẩm giá rẻ, cấu hình mạnh và các linh kiện từ các hãng lớn)
- Âm thanh qua cổng AV chỉ bằng 80 % so với các box khác (đây là bệnh chung của các TV Box của Enybox), nên nếu kết xuất ra Am ly để karaok thì bạn chỉ cần vặn âm thanh to hơn chút là được!
- Nếu bạn là người tinh mắt, thì bạn thấy angten thứ 2 chủ yếu để đẹp, chứ không có tác dụng
(Vì chỉ cân 1 angten là đủ rồi, và angten trong và ngoài cũng không qua trọng lắm, vì wifi mạnh hay yếu là do nguồn phát quyết định, không phải do Angten quyết định)
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

việc ENYBox tung ra quá nhiều Model sản phẩm là một sai lầm chết ngừoi của hãng vì :
- Về lâu dài , không thể hỗ trợ cập nhật FW mới cho nhiều model như thế . Tính sơ sơ từ mxq , m8s , miniM8 , n95 , n96 , x95 , x96 ...T95, T96 , T95X có đến 50 - 100 model chưa kể các hàng oem khác .
+ Thêm vào đó , hãng cũng ko thể tối ưu bản ROM cho từng Model , nó sẽ chỉ có tính năng cơ bản và hãng sẽ không hỗ trợ cập nhật
- tuổi thọ trung bình mỗi model tương đối ngắn , bản thân nguời dùng cũng gặp khó khăn và phụ thuộc hoàn toàn vào Nguời bán về việc cài ROM , phần mềm ,,,
Các thuơng hiệu lớn thì nguời ta chỉ tập trung vào một số model trải dài trên nhiều phúc , còn với enybox họ làm nguợc lại : cùng 1 phân khúc có quá nhiều sản phẩm , có vẻ như họ đang muốn tận thu nhưng cũng gây ra khó khăn về lâu dài cho khách hàng và chính bản thân họ.
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Bác nói vậy thì bác khuyên samsung chỉ sản xuất Điện thoại 1,2 dòng thôi, đừng có sản xuất nhiều quá, quản lý, cập nhật không nổi!

Câu nói của bác vô duyên nhất ngày, không lẻ giờ kêu Enybox đi sx MXQ bán, đừng sản xuất mấy mẫu mới! Nói ra mà không biết suy nghĩ!

Còn các tên TV Box mà bác liệt kê, trong đó chỉ đúng 50% mẫu là của Enybox từ thời Bảo Đại đến nay, vậy cũng lôi ra liệt kê cho được!

Mình không biết các nơi khác bán buôn, firmware như thế nào, nhưng đây là danh sách firmware mà hãng đã cập nhật, fix lỗi mỗi khi mình complaint với họ!

Còn các firmware tháng 9,10 - 2016 thì nó cũ, mình đã xoá rồi, Em95x của Enybox cũng có khá nhiều bản cập nhật

bên mình bán lúc nào cũng đảm bảo có firmware cho khách, chứ không phải như các nơi khác mang con bỏ chợ

Còn bác thì cứ tôn thời Vinabox, Himedia của bác đi, vui lòng cạnh tranh công bằng! Dù sao thì chất lượng của Enybox cũng tốt hơn b2go rất nhiều

vbao8888
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác Thanh Xuyen ơi , bác cập nhật thêm bản rom của Q9 , Q9S , T8 , A8 , A10 , A18 ...đc ko ạ , minh thấy trên thị trường có nhiều loại này mà chất lượng linh kiện nó kém quá , brick hoài , bà con cứ hỏi hoài , bác up lên vừa tiện cho bà con , vừa tăng lượng truy cập cho bác , tiện cả đôi đường
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Bên mình chỉ có firmware mà sp bên mình bán ah bác ơi
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
Thank bác, con này thật sự dùng rất mát, nhiệt độ tầm 42 -45 độ ah
@dothething Con này so với em92 thì thế nào. Các kênh truyền hình có xem lại chương trình đã phat ko ad
dothething
TÍCH CỰC
7 năm
X95 pro thì bề ngoài đẹp hơn EM92
nhưng EM92 thì mạnh hơn, hình ảnh đẹp hơn X95 pro bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119