[Đánh giá] TWS Soul Elite: Chất âm ấn tượng, Ngôn Ngữ Thiết Kế Cyber, Kháng nước IPX5.

kaoshimori
9/11/2019 10:25Phản hồi: 17
[Đánh giá] TWS Soul Elite: Chất âm ấn tượng, Ngôn Ngữ Thiết Kế Cyber, Kháng nước IPX5.
Soul Elite là 1 sản phẩm thuộc phân khúc TWS giá rẻ của Soul Electronics và ban đầu được dành riêng cho thị trường nội địa Trung Quốc. Nhưng với chất lượng vượt trội trong tầm giá, sản phẩm này cũng đã được chính thức mở bán tại thị trường 1 số nước châu Á. Các bạn cùng xem các đánh giá của mình chi tiết về sản phẩm bên dưới nhé.
Về thiết kế - Cực kỳ nhỏ gọn, ngôn ngữ thiết kế mạnh mẽ. Món “đồ chơi” thú vị
Thiết kế của Box sạc

Điểm ấn tượng đầu tiên về sản phẩm đó chính là về mặt thiết kế. Thiết kế của sản phẩm cực kỳ nhỏ gọn và tiện lợi với kích thước chỉ 64 x 40 x 25mm cùng khối lượng chỉ 43g, tức là gần tương đương với Airpod. Tiện lợi trong việc bỏ vào túi quần hay mang theo bên người.
Phần nắp trên làm bằng kim loại, có những rãnh hở, khi mình sạc box thì đèn led của sản phẩm màu dương ánh ngọc nhìn khá đẹp và bắt mắt. phần dưới box là nhựa nhám cầm mượt tay và sờ rất thích.
Nói chung mình cực kỳ ưng ý với Box sạc như thế này, phá cách và có nhiều nét riêng không trộn lẫn.

Thiết kế tai nghe
Đi vào phần thiết kế tai nghe, tai nghe có dạng thiết kế in-ear kiểu dáng tương đối phổ thông so với các dòng tai nghe True Wireless khác. Phần cảm ứng làm nhám, nhạy. Logo Soul in nổi bật. Vị trí để cầm 2 bên được làm lõm xuống, tiện lợi cho việc lấy ra khỏi box và nhìn góc cạnh.

Kết nối ổn định - Đã test kỹ trong nhiều điều kiện khắc nghiệt
Soul Elite này sử dụng Bluetooth v5.0 chip bluetooth profile A2DP, AVRCP và HFP. Mình đánh giá là kết nối nhanh và mượt. Để test mức độ ổn định của tai nghe mình đã thử mang tai nghe nghe nhạc và thực hiện cuộc gọi trong lúc vận động mạnh, và chạy xe ở tốc độ 60km/h thì trong 2 điều kiện trên, tai nghe vẫn kết nối bình thường, ổn định, nhạc và cuộc gọi vẫn nghe cực kỳ rõ và mượt.
Chiếc tai nghe này cũng có chế độ tự động kết nối cho thiết bị đã kết nối trước đó và khi bỏ tai nghe vào Box sạc tự động ngắt kết nối.

Nhiều tính năng nổi bật vượt trội so với nhiều tai nghe tầm giá 1 triệu
Đầu tiên phải kể đến là khả năng chống nước IPX5, rất ít chiếc tai nghe trong tầm giá 1 triệu thậm chí là hơn sở hữu được tính năng này. Tính năng này giúp các bạn có thể mang tai nghe trong điều kiện nước. Mình đã thử test (không khuyến khích các bạn sử dụng theo kiểu này) với trường hợp bỏ vào ly nước và lấy ra ngay, thì chiếc tai nghe vẫn hoạt động bình thường.
*Khuyến nghị ông nào làm mà hư tôi không chịu trách nhiệm nhé 😆)

Khả năng cảm ứng nhạy với tính năng điều khiển thông minh

Nhìn chung khả năng điều khiển là 1 điểm cộng, nhất là khả năng điều chỉnh âm lượng ngay trên tai nghe là 1 tính năng mình cực kỳ thích, rất tiện lợi mà rất nhiều tai nghe True Wireless đã bỏ qua.

Nói 1 chút về pin của tai nghe, Tai nghe có thể nghe đến 3 giờ (tùy mức âm lượng) khi nghe với tai và tổng cộng 9 giờ với Box sạc. Thời gian sạc lại đầy là 2 giờ, Box sạc sử dụng cổng in là Micro USB 5V-0.5A. Những thông số mình đánh giá là ổn và tương đương với các tai nghe hiện nay trên thị trường.

Được trang bị 2 mic - Khả năng đàm thoại ổn định

Quảng cáo

Tai nghe được trang bị 2 micro mình đánh giá là thiết kế của Micro rất đẹp, có thể nói là đẹp nhất trong các chiếc tai nghe mình được thấy. Khả năng đàm thoại rõ và ổn định, mình đã chạy thử tốc độ 60km/h và vẫn thực hiện được cuộc gọi rõ ràng. Tuy nhiên, chiếc tai nghe này khả năng đàm thoại chỉ thực hiện tốt nhất trong điều kiện tĩnh, tức là môi trường như văn phòng hoặc không gian trong nhà. Di chuyển ngoài trời thì chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng ít nhiều, và ở đây thì mình thử chạy xe thì gió tạt tương đối ảnh hưởng đến trải nghiệm nghe gọi.
1 điểm trừ nhỏ là tai nghe dù có 2 mic nhưng không kết nối độc lập. Tai trái là tai nghe chủ, nên khi bỏ tai trái vào box thì tai còn lại cũng sẽ không đàm thoại được

Đánh giá về chất âm - Quá tốt trong tầm giá 899K
Mình cũng thực sự ngạc nhiên về chất âm của tai nghe này, hoàn toàn có thể cạnh tranh với các tai nghe có tầm giá đến 2 triệu. Có thể đây là bản tai nghe ra sau cũng như là làm độc quyền cho 1 thị trường nên Soul đã tối ưu tất cả những công nghệ mà họ có.

Bass của chiếc tai nghe này đánh chắc và có nhịp, không quá thiên Bass nên không làm ảnh hưởng đến dải Mid và Treb. Đây là chiếc tai nghe thiên sáng nên phù hợp với các bạn nghe các bản nhạc nhẹ, Pop Ballad, US-UK. Dải Bass mình cho 8.5đ, Mid và Treb mình đánh giá 8đ.

Tổng kết, phân khúc TWS dưới 1 triệu là 1 phân khúc mình thấy rất hấp dẫn và Soul Elite là 1 đại diện nổi bật, đầy đủ những tính năng cần thiết, thiết kế đẹp và chất âm tốt. Với mức giá 890K của đợt mở bán trên Lazada này thì mình thấy thực sự rất hời cho sản phẩm này. Mình tổng kết lại những ưu và nhược điểm về sản phẩm để anh em có cái nhìn tổng quan nhé.

Ưu điểm
  • Chất âm ấn tượng
  • Khả năng điều khiển cảm ứng thông mình
  • Khả năng chống nước IPX5
  • Đàm thoại 2 mic
  • Kết nối ổn định
Nhược điểm

Quảng cáo

• Kết nối với tai trái làm chủ
  • Thời lượng pin trung bình - 9 giờ sử dụng
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh.ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới đặt pre order lzd, đang chờ giao hàng. Nghe bọn nước ngoài review con này cũng dc
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anh.ng Hàng ngon bác nhé
keroline
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anh.ng "Nghe bọn nước ngoài review con này cũng dc" -> có link cụ thể ko bác?
Con này nhìn được quá
Case này nhìn lạ nhỉ? Nắp case lỗ lố thế kia lỡ nước vào thì sao 😆
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mienguyen1412 Con này có chống nước IPX5, nhưng hạn chế nước vào trong box sạc
Đỗ Thập
ĐẠI BÀNG
4 năm
elite này bằng xshock không???
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đỗ Thập Về chất âm thì mình đánh giá hay hơn.
Các bác cho em xin link mua đảm bảo với ạ
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quỳnh Anh Dương Bạn mua trên Lazada được bạn nhé.
Cho xin link mua hàng
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dominic Trường Bạn mua trên Lazada ấy bạn.
Mình dùng haylou gt1 gần 1 năm vẫn ok.giá rẻ
Con này so với con soundmagic tws50 thì con nâof hay hơn ạ?
Khuyên chân thành ae. Nếu ae mê nhạc edm hoặc thiên về bass thì không nên mua con này. Bass rất yếu. Âm lượng của tai nghe cũng k thật sự to. Nói chung con này chỉ nghe nhạc nhẹ thôi
Con này so vs st xs 2 thì sao bác?
Con này vs con soul st xx con nào chất âm hơn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019