Đánh giá Westone bluetooth cable, gọn nhẹ, chất âm tốt, giá hơi cao

Knah
16/9/2016 8:43Phản hồi: 0
Năm 2016 có thể nói là năm mà các thiết bị bluetooth bùng nổ, các hãng âm thanh đua nhau ra mắt các tai nghe bluetooth với giá cả ngày càng cạnh tranh. Bên cạnh đó, việc Apple vừa ra mắt iphone 7 và bỏ đi cổng kết nối 3.5mm một lần nữa lại khiến dân tình dậy sóng và các tai nghe bluetooth lại có thêm đất diễn. Tuy nhiên các tai nghe inear của mình thì lại đều có dây, chính vì vậy mà mình luôn tìm kiếm một giải pháp và Westone bluetooth cable (WBC) là cái mà mình tìm kiếm được

Trước westone thì mình có thấy Sony cũng ra mắt một thiết bị tương tự tuy nhiên lại không có bán ở Việt Nam, chính vì vậy mà khi thấy của westone mình liền mua về để trải nghiệm. Cá nhân mình thì không mấy hào hứng lắm với các tai nghe không dây vì đa phần là giá rẻ, với lại với mình cũng rất thích thay đổi dây để có được những trải nghiệm âm thanh khác nhau. Tuy nhiên vì dòng đời đưa đẩy, mình cũng cần kiếm một tai nghe bluetooth để sử dụng để nghe điện thoại trong lúc nghe nhạc, và sau khi kinh qua một vài loại của plantronics và Jabra thì mình thấy chất lượng âm khá chán, chỉ được cái là micro nghe gọi rõ ràng. Do đó khi thấy module dạng này thì mình rất hào hứng vì các tai nghe của mình đã có đất dụng võ.

Có nhiều người sẽ than phiền vì giá thành khá cao, ở VN là 3.500.000 tương đương với một chiếc in-ear bluetooth của các hãng khác. Tuy nhiên sau khi sử dụng thì mình thấy cũng hợp lý vì đây là giải pháp cho những ai đang sở hữu các tai nghe inear cao cấp. Nếu bạn đang có một chiếc tai nghe in-ear khoảng 30tr thì việc bỏ thêm 10% để thành một chiếc tai nghe không dây thì cũng không có gì là quá đáng.

Có một điều khá là củ chuối là các máy nghe nhạc hi-end như fiio x7 hay astell&kern thì phát bluetooth khá là chán khi sử dụng với WBC, nghe chán hơn khá nhiều khi so sánh với nghe từ iphone 6s plus của mình. Âm lượng khá nhỏ và có cảm giác chỉnh volume không có tác dụng gì mấy. Trong các máy nghe nhạc của mình đang có thì có DP-X1 là phát bluetooth nghe tốt nhất khi sử dụng. Có lẽ là các máy trên không hổ trợ aptX. Thấy cũng bực nhưng thôi cũng kệ vì mục đích mua về là sử dụng với điện thoại nên cũng không để ý đến vấn đề này nữa.
WBC thiết kế cũng không có gì đặc biệt, trên dây có 2 cụm đối xứng nhau: 1 cụm có in chữ Westone chắc là để chứa pin - WBC có pin sử dụng được tầm 8h và có hỗ trợ sạc nhanh, cụm còn lại có 3 nút control và cổng sạc micro usb. Bạn có thể dễ dàng kết nối WBC với bất kỳ thiết bị nào bằng cách giữ nút nguồn vài giây cho đến khi đèn led chuyển sang chế độ nhấp nháy liên tục là có thể kết nối. Ban đầu khi nhìn thấy thiết kế của WBC, mình tưởng rằng sản phẩm này không có chống nước, tuy nhiên sau khi tìm hiểu thì thấy WBC đạt chuẩn IPX4 cho nên bạn cứ yên tâm là mang đi mưa gió thoải mái, đừng mang đi bơi là được.

Điểm hạn chế là WBC chỉ có mỗi đầu kết nối MMCX vì các tai nghe của westone toàn bộ đều dùng đầu MMCX, trong khi đó mình có một số tai nghe sử dụng kết nối 2pin. Tuy nhiên đây cũng không phải là điều gì to tát lắm, nếu thích bạn có thể thay đầu connector để sử dụng nếu cảm thấy cần thiết.

Điểm mạnh của WBC là micro thu âm rất rõ, nếu bạn ở môi trường bình thường thì micro của WBC hoạt động rất tốt. Tuy nhiên, một điểm hạn chế là khi chạy xe máy ngoài đường, micro của WBC lọc gió không tốt như của các tai nghe của Plantronics mà thu luôn vào tai, điều này thì chắc là khó so sánh vì Plantronics là cty có bề dày sản xuất các thiết bị không dây. Tuy nhiên mình cũng khuyên là không nên đeo tai nghe khi đi xe máy vì như thế cũng khá nguy hiểm.

Về chất âm, với các smartphone bây giờ đều có hỗ trợ aptX và bluetooth 4.0 trở lên thì WBC cho chất âm rất tốt. Có thể bạn không tin nhưng mình cũng rất ngạc nhiên với những gì mà thiết bị mang lại. Chất âm có thể nói là 9/10 so với khi sử dụng với dây stock. Các tai nghe mà mình dùng để test là AK T8i và Campfire audio Jupiter và mình không có gì để phàn nàn về chất âm khi sử dụng với WBC. Mình có đọc một số review trên mạng nói vì việc bị hiss khi sử dụng với các tai nghe độ nhạy cao, tuy nhiên cái mình mua và sử dụng trong gần 1 tháng nay với các tai nghe có độ nhạy cao 114dB như Jupiter cũng không gặp tình trạng trên nên mình không rõ thực hư như thế nào.

Do không có sản phẩm cùng loại để so sánh nên mình cũng không biết phải so như thế nào. Tuy nhiên nếu bạn nào muốn tìm một giải pháp không dây cho các tai nghe inear cao cấp của mình thì nên tham khảo qua WBC vì chất lượng âm thanh rất tốt cũng như thiết kế gọn nhẹ thoải mái khi sử dụng.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019