Đánh giá xe đạp Specialized Allez

zKohaz287
10/10/2021 9:31Phản hồi: 2
Đánh giá xe đạp Specialized Allez
Dẫn chuyện: : Mục đích ban đầu của mình khi mua xe đạp chỉ đơn thuần là phương tiện đi làm thay cho xe bus, nhưng sau 3 tháng ăn ở với em Riverside 900 ( mình sẽ gọi là River ) của Decathlon thì mình cảm thấy rằng nhu cầu của mình cần nhiều hơn là như vậy. Mình không quá cần cây phuộc của em River vì hầu hết sau vài ngày đầu đạp trên vỉa hè để làm quen đường từ nhà đến chỗ làm việc thì mình đã chuyển hẳn xuống đạp dưới đường nên không còn phải băng qua những cái gờ nhấp nhô nhưng không mềm mại như mông em bé nữa. Hơn thế nữa,cũng 1 phần do em River của mình chỉ trang bị đĩa với răng chỉ 36T (teeth), mình cảm thấy rõ giới hạn tốc độ của dòng Hybird. Chính vì lý do đó mình đã tìm hiểu đến dòng Road bike, sau thời gian đắn đo, mình đã đánh liều rước em road bike đầu tiên của mình

Tổng quan xe: mình đón em Hồng của mình tại Sing với mức giá chính thức 1100SGD. Ẻm được Specialized cho nằm vào mục entry-level của hãng. Chính vì điều này cộng với mức giá khá phải chăng thì Allez Hồng của mình chỉ được trang bị những thành phần cơ bản nhất của 1 chiếc Road bike.
https://www.specialized.com/sg/en/allez/p/171311?color=264798-171311

Khung và phuộc: dòng Allez toàn bộ được trang bị phần khung xe ( frame ) là Specialized E5 Aluminum, đây được đánh giá là 1 trong những bộ frame nhôm tốt nhất trong thế giới xe road với trọng lượng nhẹ ( tầm 1kg ). Còn phuộc của dòng Allez sẽ được trang bị phuộc Specialized FACT carbon của hãng.

Bánh: dòng Allez chỉ được trang bị cặp bánh Axis Sport thắng vành, với trọng lượng theo mình là khá nặng, đi cùng với cặp lốp Espoir Sport 700x25 trong khi những người anh em khác cao cấp hơn trong gia đình Allez sẽ được trang bị những cặp bánh đến từ DT Swiss. Mình không có gì để phàn nàn vì có thể nói đây cũng là một cặp bánh tốt. Hub sau từ Axis mang lại âm thanh khá hiền.

Groupset: vì là xe phân khúc entry-level nên baby của mình chỉ được trang bị groupset Claris ( 8 speed ). Sunrace 11-32T là cassette ( bộ líp ) được trang bị trên em Hồng của mình cùng với giò dĩa ( crank ) Shimanno Claris R200 34/50T. Có thể nói đây là groupset nằm cuối bảng trong kim tự tháp phân loại của groupset giành cho road bike, nhưng những gì mình đã trải nghiệm vẫn có thể nói là rất tốt, chuyển qua lại giữa các dĩa ( crank ) và các líp vẫn mượt và êm.

Ngoài ra em í được trang bị thắng vành của hãng Tektro, mình đã thay cặp thắng shimano ultegra R6700 ngay sau khi mua xe. Về mặt bằng chung ,Tektro cũng có thể mang lại sự an toàn cho mọi người nhưng mình nghĩ shimano sẽ mang lại trải nghiệm tốt hơn. Mình có thể cảm nhận rõ độ phản hồi của thắng khi mình bắt đầu bóp, từ nhẹ nhàng tới mạnh bạo hơn.

Cảm giác khi sử dụng: Thỏa mãn,tốc độ là những cảm giác mà em Hồng đã đem lại cho mình và cũng từ đó mình đã xác định được dòng xe mình yêu thích là dòng xe road. Cảm giác khi leo dốc có thể nói là đủ tốt với trọng lượng của xe để mọi người leo dốc dễ dàng, có thể nói vậy vì mình đã trải nghiệm qua 1 em road full carbon và 1 em MTB. Về phần tốc độ, xe có thể mang lại một tốc độ nhanh nếu bạn có thể đạp được, nhưng với giới hạn 8 speed thì việc chuyển đổi giữa các líp sẽ mang lại sự khác biệt khá lớn về tốc độ khi sang líp.
Tổng kết: Với mình em Hồng nói riêng và gia đình Allez nói chung là dòng xe road nhôm vô cùng tuyệt vời. Nếu mọi người vẫn chưa thể xác định liệu road có phải là dòng xe dành cho mình nhưng vẫn muốn thử thì đây có thể là 1 sự lựa chọn dành cho mọi người, vì dù chỉ được trang bị groupset dòng thấp nhưng những gì nó mang lại rất tuyệt vời, nhưng nếu bạn đã xác định road là dòng xe bạn muốn gắn bó lâu dài và vẫn muốn đổi xe với một tầm tiền vừa phải thì đây không hẳn là một lựa chọn chính xác. Mọi người có thể ráng bỏ ra thêm để có thể sở hữu 1 em dòng cao hơn trong gia đình Allez, từ đó sẽ có được bộ groupset hay một cặp bánh tốt hơn để mang lại trải nghiệm cao hơn, vì khi muốn nâng cấp, bạn sẽ phải thay cả một cặp bánh mới nếu bánh cũ không tương thích với cassette của groupset mới

Quảng cáo

PS. Hồng thậm chí đã cùng mình đi hiến máu hehe
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình cũng mới tập xe và đang tìm hiểu dòng nào để bắt đầu, chia sẻ của bạn rất hữu ích để mình tham khảo
Mấy con này đắt bỏ xừ, giá này mua giant scr cấu hình lại xịn hơn😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019