Danh sách các ứng dụng nên cài trên N900

soleil14
2/1/2010 14:0Phản hồi: 161
N900 sử dụng hệ điều hành Maemo mạnh mẽ, kèm theo đó là kho ứng dụng lớn với nhiều phần mềm hữu ích. Số lượng phần mềm dành cho Maemo càng ngày càng tăng với nhiều phần mềm mới chất lượng hơn. Tuy nhiên dù nhiều thì cũng chỉ có 1 lượng phần mềm nhất định mà bạn sẽ thường xuyên dùng. Bạn hay dùng những phần mềm nào trên N900? hãy cùng chia sẻ nhé. Có tên phần mềm và ghi chú chức năng ra thì càng tốt.

Tham khảo thêm về Các kho ứng dụng cho N900. Dưới đây là danh sách phần mềm mình hay dùng:

• Conversations Inbox Destop Widget: hiển thị SMS và tin nhắn IM trên màn hình desktop của bạn.
  • Fbreader: chương trình đọc ebook hỗ trợ các định dạng fb2, html, chm, plucker, palmdoc, ztxt, tcr (psion text), rtf, oeb, openreader, non-DRM'ed mobipocket, plain text và có thể đọc trực tiếp từ các file nén tar, zip, gzip, bzip2.
  • FM Radio Player
  • Mplayer + KMplayer + Decoders Support: giúp các bạn có thể xem hầu hết những định dạng và codec video thông dụng mà N900 bình thường không hỗ trợ (media player).
  • Simple Brighness Applet: giúp các bạn điều chỉnh độ sáng màn hình 1 cách nhanh chóng.
  • Simple FMTX desktop widget: widget giúp các bạn bật tắt FM transmitter trên màn hình desktop.
  • Transmission: torrent client
  • Tune Wiki Desktop widget: widget hiện thị lời bài hát mà bạn đang bật trên desktop , có thể dùng để karaoke tuy nhiên hiện không có dữ liệu các bài hát tiếng Việt.
  • Zoutube: chương trình xem youtube.
  • TouchSearch: giúp bạn tìm kiếm trên mạng nhanh hơn.
  • Flashlight: chương trình giúp biến hai đèn flash của N900 thành đèn pin , rất tiện lợi lúc tối trời mất điện.
  • Comix: chương trình để đọc truyện tranh có thể đọc từ các file nén .zip,.rar
  • VNCviewer và x11vnc: đây là vnc client và server trên N900 giúp các bạn truy cập máy tính từ N900 hay ngược lại.
  • Gtranslate: từ điển dùng google traduction.
  • Maemo-geolocation: giúp các bạn có thể dùng GPS + google maps để định vị
  • Qstardict: Chương trình từ điển bao gồm rất nhiều từ điển của nhiều ngôn ngữ trên thế giới.
  • JoikuSpot: chương trình giúp biến N900 thành 1 điểm phát wifi với kết nối 3G. Coi thêm và phần mềm này tại đây.
Những game nên cài:

• ScummVM: chương trình giả lập các game "point and click" như Monkey Island , Broken Sword ...
  • DrnokSnes: giả lập máy SNES.
  • OpenArena: chương trình bắn súng phát triển từ Quake II Arena.
  • Wormux: game tương tự như Worms Armageddon.
  • Ngoài ra các bạn có thể down các file game flash .swf và chạy với trình duyệt của N900.
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thankz bác . cho em hỏi chút các phần mềm này down ở đâu ạ.có phải trong phần maaager j đó trong máy ko.ra wifi và chọn phần mềm cần down
Chỉ rõ e chút nhé..^^
hikarupiku
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác ơi bác cho em hỏi làm sao mà thoát ra khỏi game OpenArena được vậy bác , em mò hoài không ra toàn tháo pin thôi
hikarupiku
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác ơi em cài game này rồi nhưng khi vào chơi thì lại không thoát ra được không giống những game khác bác có thể chỉ em được không
@hikarupiku trời..Ctrl + mũi tên(fĩm xóa ) là ok
Các phần mềm này hầu hết đều có trong Extras một số trong extras-testing và devel . Bạn có thể xem các kho ứng dụng của N900 ở đây :
http://www.tinhte.com/threads/326729-Các-kho-ứng-dụng-cho-N900?highlight=
Có 2 cách :
-Fn( mũi tên xanh ) + Sym ( crtl) : mở console của game và gõ /quit
-Fn+ "=" : mở menu của game
nthntcl
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thì cài thêm :

- cpumem-applet : hiển thị CPU và bộ nhớ của máy
-Forecaweather : dự báo thởi tiết
nhuminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác muốn thoát Game này chỉ cần ấn đồng thời 2 nút FN (nút hình mủi tên xanh phía dưới nút Ctrl) và nút = (kế bên nút xóa lùi)
Mình quên mất 1 ứng dụng rất cần thiết . Đó là Petrovich trong Extras . Ứng dụng này cho phép các bạn có thể chia sẻ các files qua Bluetooth hoặc chia sẻ ảnh , video qua các mạng xã hội như facebook hoạc email
Thêm 1 phần mềm nữa là Qik .Các bạn dùng iphone chắc đã biết đến phần mềm này. Qik cho phép bạn chia sẻ video trực tuyến quay bằng N900 lên mạng . bạn chỉ cần tạo 1 nick qik và cài chương trình Qik vào N900 . Bật Qik lên quay video và video đó được stream online ngay lên mạng . Tất nhiên là bạn cần phải có 1 kết nối 3g đủ tốt 😁 .
Video về Qik:
http://www.youtube.com/watch?v=W_FsjtCjg_s
cho tớ hỏi cách choi OpenArena với. không biết bắn nút nào cả. mong mấy bác giúp đỡ về cách chơi, cach setup contron. thanks mấy bác nhìu
Bắn bằng proximity sensor . Cái cảm ứng này ở góc trên bên trái máy ảnh mặt trước của N900 . Để ngón tay lại gần thì sẽ bắn xa ra thì không có chuyện gì xảy ra 😃
nhuminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Open Arena của mình sao nó cứ tự động đi tới, mình để Alway move: off rồi mà nó vẫn đi, mình restore default trong Open Arena rồi nó cũng vậy, bác có biết cách reset hết các nút bấm trong game này không?
bài viết hữu ích thiệt thank chủ thớt
có pác nào biết thêm sòtt nào chức năng gì bổ sung thêm chia sẻ để anh em mình có thể vọc phá chơi hahha😃
Bổ sung thêm cái Qstardict . Chương trình bao gồm rất nhiều từ điển của nhiều ngôn ngũ trên thế giới
em xin bổ sung thêm trình lướt web firefox ^^
mình bổ sung Rdesktop. đây có lẽ là chương trình hay nhất của N900 hiện nay. Công dụng của nó thì ko khác VNC nhưng tốc đọ rất nhanh. Mình toàn truy cập vaod máy tính ở nhà rồi vào web bằng N900, tốc đọ nhanh gấp nhiều lần trình duyệt mặc đinh. Tham khảo ở utube, gõ search rdesktop N900 nhé
lt0309
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn đã nói rồi sao ko chỉ mọi người cái link down để mọi người cùng test. Mình cũng đang có nhu cầu remote cái pc khi mình đi xa. sd logmein thì khi vào dc log thì ko thể hiện ra màng hình destop của pc. có bạn nào sd logmein roi chỉ mình với.mail : letrung0309@yahoo.com. Sorry làm loãng.
wow nhanh thật . Bác quanganh biết chuột phải thì bấm thế nào không ? . Với lại mình cài cả rdesktop client và sever trên N900 nhưng vẫn chưa biết remote N900 lên máy tính bằng rdesktop như thế nào
Chuột phải thì bạn nhấn 1 lần ctrl, nhấn lần 2 thì ra chuột trái. CÒn F1-F5 và alt thì mình đang tìm hiểu.
Cái chuơng trình này mình đang nghiên cứu. Theo mình đây ko phải là remote desktop, bạn chỉ được chọn là điều khiển máy tính trực tiếp sau khi log out, đồng nghĩa với việc N900 và máy tính không thể chạy song song. Tuy nhiên, chuơng trình này lại chạy rất nhanh do máy tính bạn cắm internet cable hay wifi mạnh. Mình vẫn đang nghiên cứu dùng chuột bluetooth và việc dùng camera đằng trước của N900 làm webcam để chát voice trên YM, ko biết có enable nó được không. Với tốc độ nhanh của 3G, internet, và bàn phím vật lý cực kỳ tiện lợi của N900 như thế này, chúng ta nên gọi nó là máy tính thực sự 99% 😁 (giờ khỏi cần boot XP vào N900 nữa, chưa thử với Win7) Mình nghĩ iphone ko chạy được cái này vì ko có bàn phím vật lý, nhưng với N900 thì hoàn hảo.
giacay
TÍCH CỰC
14 năm
cái chương trình này giống kiểu remote vào máy tính qua trang web logmein mà, nhưng mình thấy chỉ remote được qua mạng wifi, mình thử kết nối qua GPRS, 3G nó báo lỗi
các bác cho hỏi rdesktop nam ở catalods nào vậy? thanks! em kiếm mãi chả ra!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019