Dạo quanh Hà Nội với xe bus mui trần: khá thú vị, giá 200.000 đồng/2 người

su béo béo
17/1/2021 16:32Phản hồi: 161
Dạo quanh Hà Nội với xe bus mui trần: khá thú vị, giá 200.000 đồng/2 người
Vào đầu năm, mình đã có dịp đi chơi ở tỉnh Cao Bằng và Hà Nội trong vòng 5 ngày. Mình đã ở vùng Tây Bắc 3 ngày và 2 ngày ở Hà Nội. Ngoài việc ngủ nhiều vì thời tiết quá rét thì mình cũng đi ăn uống, lê la khắp phố phường. Nhưng vô tình đã có một trải nghiệm khá thú vị là đi vòng quanh Hà Nội bằng xe bus mui trần. Có thể với nhiều anh em đây không có gì lạ nhưng với mình là 1 trải nghiệm mới.

Trước khi đi chuyến xe bus hop-on hop-off thì mình không biết đến sự tồn tại của loại hình này vì mình rất ít khi đi phương tiện công cộng. Trước giờ bay về Sài Gòn, còn đâu đó khoảng 5 tiếng mà không biết làm gì hết. Ngồi cafe chán rồi, mình và bạn gái quyết định đi vòng vòng hồ Gươm để ngắm cảnh thì vô tình nghe một số anh em xung quanh nói đi tham quan bằng xe bus. Quay qua thấy xe bus khá nổi bật và có cả tầng trên hưởng gió trời nên quyết định đi thử.

Ở quầy bán vé mình được giới thiệu lên xe để đi và thu tiền luôn, xe đi từ sáng cho tới 17h là kết thúc. Các địa điểm tụi mình sẽ đi tham quan trên xe bus đó là: quảng trường Đông Kinh Nghĩa Thục, nhà thờ lớn, cột cờ Hà Nội, chùa Một cột, đền Quán Thánh, chùa Trấn Quốc, nhà thờ cửa Đông, thành Thăng Long, Quốc Tử Giám, trại giam Hoả Lò, lăng Bác,... Tổng thời gian đi hết những địa điểm định sẵn khoảng hơn 1 tiếng.

Có giá vé ở góc luôn đó anh em
Lên xe, tụi mình trả tiền vé là 200.000 đồng/2 người và sẽ được hướng dẫn lấy tai nghe để tí cắm vào ghế nghe thuyết minh khi đi qua những nơi đó. Công nhận vụ này cũng đỡ buồn ghê, vừa đi qua những nơi mà có thể mình chưa tới còn được nghe thuyết minh về nơi đó cũng khá thú vị. Coi như phổ cập thêm kiến thức mà mình không biết trước đó.

Thời tiết buổi chiều Hà Nội lúc mình đi khá mát mẻ, tầm khoảng 14-15 độ gì đó. Xe chạy từ từ qua những phố phường, vừa ngắm đường phố, vừa ngắm người xung quanh vừa hưởng gió trời rất hay. Mình rất thích kiểu đi dạo trong cái trời mát mẻ này. Đi qua những phố phường mình thích ở điểm có rất nhiều cây cối ven đường nhìn rất mát mắt.

Anh em lưu ý khi ở tầng trên của xe đừng đứng lên và cũng có dòng chữ ghi như vậy. Đứng lên chụp hình sống ảo một chút thì được, nếu đứng liên tục sợ sẽ vô tình làm mất tầm nhìn của người khác. Thêm một phần nữa, trên đoạn đường đi cây cối rất nhiều và có 1 vài nhánh đưa ra, không để ý rất dễ bị quẹt trúng đầu khi đứng lên.

Trải nghiệm cũng rất vui vẻ, vì khi ở Hà Nội mình không có đi tham quan những điểm du lịch mà chỉ lo đi ăn, ăn và ăn. Mình ăn lê la từ chỗ này qua chỗ khác, ăn xong lại về ngủ. Vậy nên có chuyến đi hơn 1 tiếng này để nhìn thấy những chỗ mình chưa tới cũng là một cái hay. Tới điểm nào anh em muốn dừng lại tham quan thì cứ xuống xe rồi đợi chuyến tiếp theo tới và lên lại.

Quảng cáo

Anh em nên chuẩn bị sẵn nước uống cũng như đồ ăn vặt khi lên xe nha. Lúc đi lòng vòng có cái ăn đỡ buồn miêng vì sẽ phải đi tới hơn 1 tiếng đồng hồ. Trước khi đi cũng nên đi vệ sinh trước, lúc mình đi do quên đi vệ sinh mà lại tọng nước nhiều quá nên hơi thốn suốt chặng đường.

Để an toàn hơn, mình và bạn gái đều mang khẩu trang. Vừa chống dịch lại, chống bụi vừa giúp mình ấm mỏ hơn.

Ở Sài Gòn cũng có xe bus thể tham quan kiểu này, nhưng mình nghĩ anh em đi buổi tối sẽ hay hơn cũng như đẹp hơn.

Quảng cáo

161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

David H
ĐẠI BÀNG
3 năm
ghê ghê ... đợt mình đi Hà Nội tháng 11 năm ngoái giá vé là 100k/ người
see022
CAO CẤP
3 năm
SG mắc gấp 3. lương lẹo
xuantung
TÍCH CỰC
3 năm
@see022 Ở SG cũng có bus mui trần như này hả bác? Để bữa nào mình đi thử coi sao.
@xuantung Có trước HN
Không rỏ , nhưng có ca nô bus đi từ bến Bạch Đằng , dọc sông Sài gòn đến Thanh Đa Bình Quới , nhiều phong cảnh đẹp và lạ mắt ...từ cây cối hoang sơ bên bờ sông đến cụm nhà cao tầng có tòa nhà cao nhất VN .
Bao gió mát , không khí trong lành , tha hồ thoải mái hút thuốc chụp ảnh quay phim .
Cũng vài lần thấy xe bus 2 tầng như này ở mạn Hồ Gươm nhưng chưa thử đi lần nào, ko hiểu nếu đang ngắm cảnh ở tầng trên mà gặp mưa thì xoay xở kiểu gì nhỉ? 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Force
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Các thým khỏi lo vì trên xe có cấp áo mưa, mũ nón nhé.
@Force Đi chơi mà mặc áo mưa giữa trời ở tầng 2 thì còn gì là thú vị nữa, hay đây là 1 trải nghiệm đáng để thử chăng? 😁
Force
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Trời mưa muốn đi chơi thì thým có thể lựa chọn 1 là ngồi tầng 1, 2 là mặc áo mưa đi chơi, 3 là ở nhà thôi.
@Force Chắc ở nhà cho lành, còn nếu có ý định mua vé lên xe bus dạng này thì cứ chọn thời tiết mát mẻ, ko mưa, nắng ở mức vừa phải mà chiến 😁
rung_xanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cẩn thận ngày không khí không ô nhiễm 😃
@rung_xanh Thiếu quá mặt nạ lọc bụi
amazing T
TÍCH CỰC
3 năm
@rung_xanh Ngày nào vô air visual hà nội cũng Tím lịm sìm sim mà bạn .lo gì ;))
@amazing T 444 luôn kìa 😂
@rung_xanh Với chất lượng không khí ngày càng độc hại và tệ hại hơn thì việc du lịch bằng bus mui trần ở bài viết là một trong những cách "tự sát" rất tốn kém 😃)
Cozy quá, để thử ở HCM xem sao
@Mikeknowsme Hcm cũng có ak mod
@Lê Hoàng Huynh Có trước HN
@hoangminh2018 Giờ mới biết 😃 đúng là tin tức kém thật
Giá hơi cao nhỉ
@Kiên.cp Giá cũng được, nếu ra HN chơi thì mình cũng muốn thử một lần chứ đi dạo trên xe máy có vẻ không ổn vì nhiều xe quá.
@Kiên.cp Với tuyến đường đó bác bắt grab hay xe ôm bao đắt hơn luôn ấy. Giá vậy là hợp lý rồi, xe này ko phải loại xe bus trợ giá
@shinkt 😊 mình nhìn nhầm. Tưởng 200k/ người
fancy90
CAO CẤP
3 năm
@Kiên.cp Đợi hết khuyến mãi nó sẽ là x2 mà bạn
Thú vị phết nhỉ
Nhưu tây
@chickeyone Như Anh quốc
giá rẻ quá trời so với trong sài gòn, mình tính đi mà 400 hơn 1 người, ớn luôn
@The_Hobbit_AK
Cười ra nước mắt
Ngochd47
TÍCH CỰC
3 năm
@The_Hobbit_AK ốc hương ăn bên phong cua 800k-1000k /kg lận bác 😔
@Bão Sài Gòn Được 1/2 con tôm hùm rồi
anhlau87
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn Tính ra giá muối cho nó nặng bác ơi. Kk
Có vẻ vui nhỉ
Sher
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hà Nội cả tháng nay chỉ số không khí ở mức xấu rất xấu, có lúc còn nguy hại thì chả còn thiện cảm để ra ngoài huống chi leo lên tầng 2 của bus này! ;)))
200k /2 ng. Thôi bỏ qua. Đặt xích lô đi có 10k
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
@anhlucky2 Xích lô nào vậy 3
@anhlucky2 xích lô có dịch vụ từ thiện à???
Nhiêu đó quảng đường mà 10k, really?????
@ZeusFate à ổng đang nói 10k xích lô sài gòn những năm trc 1975
@anhlucky2 Xích lô 10k nó chở đi 20m rồi đá đít xuống
haya
TÍCH CỰC
3 năm
@anhlucky2 Cho bạn 200k luôn lấy xích lô đạp đúng lộ trình trên cho mình nha 😆
Cái nóng của mùa hè ở miền bắc thì không sử dụng được tầng 2 xe bus này
Chưa đi bao giờ 😁 Thấy mấy lần toàn các em Tây ngồi trên.
Cười vô mặt
@Giàng A Lúa Mấy em tây ngồi thì càng phải lên chứ, biết đâu đc em onenight
@Lê Hoàng Huynh Nói vậy chứ có bao thằng làm được.
@KeniVinh Tây dễ tán
Chắc ẻm nói được tiếng Việt kkk
Với thời tiết Hà Nội thì phải lựa ngày ạ. Chứ bụi mịn thế này, đi là toang ngay. :v.
pphongict
ĐẠI BÀNG
3 năm
xe này mưa thì sao nhỉ? m chưa đi bao giờ
@pphongict Xui xui mưa thì chui xuôngns tầng dưới thôi bác. Chỉ là lúc đó ko được ngắm cảnh trên cao nữa thôi
Xe đẹp, ngồi sàn trên đi chiều bao ngon
Skipper777
ĐẠI BÀNG
3 năm
HN quá ô nhiễm, qua nhiều khói bụi để đi xe này
adsene
TÍCH CỰC
3 năm
Ai tính ý để ý thấy k có ng đi mấy. Theo cá nhân mình khí hậu vn k thiết thực làm dịch vụ này ,
@adsene cái này có lâu rồi má, với cả mục đích chính phục vụ khách du lịch nước ngoài, người Việt mình đi mịa xe máy cho rồi. ông cũng là ng Việt bây giờ ví dụ ông ra HN hoặc ông đang ở HN tự nhiên ông có mua vé đi k? k đúng k? đó, ng khác cũng như ông vậy thôi, chẳng ai đi nên vắng khách.
komodovn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@RF Hiến Nguyễn Đúng rồi hồi chưa covid tây đi đông lắm bác. Giờ ghì rõ khổ, phố cổ hàng quán đóng phân nửa.
Đi chơi cùng ngy mà mỗi người cầm 1 điện thoại, 1 tai nghe là hết vui rồi 😁
SaiO
TÍCH CỰC
3 năm
@manchirua Khi nào về phòng nghỉ mới là lúc dành cho nhau bạn ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119