Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dạo Sài Gòn những ngày lễ cùng Rubi Lee và Samsung Galaxy M51

Rubi Lee
23/12/2020 4:33Phản hồi: 102
Dạo Sài Gòn những ngày lễ cùng Rubi Lee và Samsung Galaxy M51
Những ngày lễ Giáng Sinh, năm mới là giai đoạn mà mình thích nhất trong năm. Với tâm lý phấn khởi, mình lại tiếp tục đi chơi và lần này, người bạn đồng hành của mình là chiếc Galaxy M51. Với cụm 4 camera cảm biến chính 64MP, camera góc siêu rộng 12MP, cảm biến chiều sâu 5MP và camera macro 5MP và viên pin lên tới 7000mAh, các bạn hãy cùng xem chiếc điện thoại này giúp ích gì cho mình trong buổi đi chơi nhé.

Đa phần ảnh trong đây đều là những tấm ảnh gốc lấy từ trong máy ra và chỉ resize về 2048px để tiện up lên đây. Bên cạnh đó có một vài tấm ảnh mình có chỉnh sửa qua các ứng dụng edit hình trên di động để trong trường hợp sử dụng chúng ta cần up lên các trang mạng xã hội cho đẹp, sống ảo thì chiếc điện thoại sẽ phục vụ chúng ta một cách tiện lợi ra sao. Tấm nào chỉnh sửa thì mình sẽ note thêm bên dưới nha.

Mình cầm chiếc máy từ chiều ngày 22 tháng 12, lúc đó nó còn 65% pin. Điểm đầu tiên của mình là một tiệm mì người Hoa tại trước hẻm 12 Kỳ Đồng để đi ăn tối trước khi chơi. Dù gì thì "Có thực mới vực được đạo" chứ ha 😁 Đây là quán mà mình được anh @cuhiep trong dẫn đi và rất thích bởi mì ở đây trộn rất vừa khẩu vị và chẳng cần nêm nếm lại, cực kì đậm đà luôn. Có lẽ vì thế mà tại quán người ta chỉ để xì dầu và ớt chua để nêm thôi, không có tương ớt và sa tế gì hết.

Chỉnh một chút qua Instagram để đồ ăn trông bắt mắt, up lên mạng buổi tối cho bạn bè đói bụng thèm chơi :p

Hoặc edit sáng tạo một chút bằng Snapseed. Kiểu ảnh chỉ có chủ thể có màu trên nền trắng đen này gọi là selective color. Các bạn có thể làm theo hướng dẫn tại đây.

Quán nằm ở một góc trên đường Kỳ Đồng. Trông thế thôi chứ ngon lắm. Tấm bên trên mình chụp bằng camera góc rộng 123 độ nên có thể lấy bao quát toàn bộ quán và cả con hẻm kế bên. Dù thường thì chất lượng thu sáng của cam góc rộng sẽ kém hơn, tuy nhiên trong trường hợp này thì mình thấy chi tiết lên vẫn rất ổn. Đồng thời tốc độ chụp cũng không bị chậm dẫn tới nhoè hình. Giá cho một tô mì xá xíu khô như vậy là 45.000 đồng, anh em khi đến đây có thể gọi xin thêm tốp mỡ cũng miễn phí nha. À lưu ý là tô này hơi nhiều hành nên nếu anh em có không ăn hành thì nhớ gọi đừng lấy, tại nhiều lắm gấp không nổi đâu 😃

Tấm này mình có thêm một tí filter tông màu ấm vàng. Những nơi nhiều vàng và màu chất gỗ mà áp thêm filter này nhìn rất ấm áp đấy.

Sau khi ăn xong thì mình đi kiếm chỗ uống nước, và chủ trương của mình là kiếm mấy quán nào ấm áp, có không khí Noel một chút. Và mình qua quán An Miên ở số 31 đường Hoa Mai, quận Phú Nhuận. Đây là lần thứ 2 hay thứ 3 gì đó mình đến đây. Cá nhân mình thấy quán rất ấm áp và không chỉ riêng mùa Noel như thế này mà những ngày thường trông cũng rất đẹp, có gu.

Quảng cáo

Vòng nguyệt quế trước quán nhìn có không khí ghê chưa. Trước cửa quán, điều kiện ánh sáng hơi yếu, không phải là quá tối. Các bạn nhìn sẽ thấy chi tiết lúc này vẫn được tái tạo tốt. Có lẽ phần nào nhờ vào độ phân giải 64MP của camera chính. Màu sắc được xử lý theo mình thấy là có đậm hơn so với bên ngoài, nhưng nhìn chung trông rất đẹp mắt khi lên hình.

Các bạn hình dung quán này khá giống với quán ở Đà Lạt, với tông màu chủ đạo xung quanh là màu nâu gỗ. Đặt thêm một cây thông Noel vào, ôi Giáng Sinh kề tới vai rồi.

Chụp choẹt hoài kì quá, gọi nước đã. Đồ uống ở đây rất ok nha. Giá cũng không quá cao, tầm từ 25 tới 60 ngàn VND. Bạn camera man chọn góc chụp sau cây thông và vì không chụp bằng chế độ ban đêm nên vùng này... tối thật. Tuy nhiên ánh đèn trang trí trên cây dù yếu vẫn làm cho chúng ta thấy rõ từng vân lá của cây thông.

Quảng cáo

Mình rất thích tấm này. Độ tương phản (chụp tự động) cao làm cho phần chủ thể là những cái bánh nổi khối lên rất đẹp. Tuy nhiên vùng tối bị mất khá nhiều do máy phải cứu cháy sáng vùng được đánh dưới ánh đèn ngay bên trên.

Tấm này mình chụp bằng chế độ chân dung, hay Samsung còn gọi là lấy nét động. Chi tiết ra rất chuẩn trong trường hợp này. Không có phần nào bị lẹm mất. Mình tiếp tục dùng hình từ điện thoại và chỉnh thêm một tí màu thủ công bằng Instagram, các bạn thấy sao :D

Cái ghế này là ghế trang trí để cho khách chụp hình sống ảo. Về chất lượng tấm này thì mời các bạn nhận xét nha :p

Chụp cam trước nhiều rồi, thử selfie một tấm xem sao. Samsung rất ưu ái nhét độ phân giải lên tới 32MP cho cam selfie. Bỏ qua thuật toán xử lý hình selfie của Samsung trông "hơi ảo" thì mình rất hài lòng với cam này. Không phải kiểu "bỏ một đống chấm vô loè thiên hạ rồi chụp xấu òm đâu".

Ăn uống xong xuôi rồi đây, mình chạy ra phố đi bộ Nguyễn Huệ. Không chỉ riêng những dịp lễ mà vào cuối tuần, phố đi bộ luôn là địa điểm yêu thích của nhiều bạn trẻ. Có lẽ vì thế mà nơi đây lúc nào cũng đông đúc và tấp nập. Dù cho đây chỉ mới là ngày trong tuần nhưng mình đã thấy rất nhiều gia đình, cặp đôi ra đây chụp ảnh Noel.

Chụp lia máy theo chủ thể chuyển động sẽ cho ra một hiệu ứng rất đẹp. Xung quanh bị nhoè và chủ thể rõ nét làm chúng ta cảm thấy rất ấn tượng. Tấm này mình thêm filter giúp làm sáng màu ở phần giữa trong Instagram, độ ấn tượng còn tăng thêm nhiều lần ý.

Rất là đông. Tuy nhiên là mình cũng thấy nó như mọi ngày 😃)) không có gì Noel hơn ở phần đi bộ....

Thế nhưng các toà nhà, khách sạn ở hai bên đường Nguyễn Huệ đều có những mô hình trang trí Noel. Rất nhiều người tụi lại chụp cho nhau những tấm ảnh kỷ niệm.

Đây là hai tấm hình mình chụp cùng một chủ thể nhưng một tấm có bật chế độ chụp đêm. Cảm quan cá nhân của mình là: Mỗi tấm có một kiểu đẹp riêng. Với tấm chụp thường, chi tiết và màu sắc lên vẫn rất đẹp trừ vùng tối bức tường và vùng trời phía xa kia. Chế độ đêm cứu nét được những phần này nhưng lại vô hình trung đẩy màu của cả tấm hình sáng lên, không còn cảm giác lung linh nữa. Do đó mình thấy là tuỳ vào mục đích chụp của anh em mà thôi chứ hai tấm đều đẹp cả.

Chụp chán ở Phố Đi Bộ xong mình đi qua Takashimaya gần đó. Đây cũng là một nơi rất đông mà mọi người thường ra đây chụp hình vì trang trí rất đẹp.

Nô nức nô nức. Trong bối cảnh ánh đèn phức tạp từ nhiều nguồn phát ra, màu sắc có vẻ như không còn chính xác cho lắm, tuy nhiên chi tiết vẫn rất tốt và tốc độ chụp vẫn đạt ở mức cao, tránh hiện tượng bị nhoè khi chụp trong đêm.

Thú thật, lúc đầu mình mượn công ty M51 để đi chụp hình làm bài chia sẻ với các bạn, mình cũng nghĩ không quá kì vọng vào chiếc máy này đâu. Nhưng thật sự thì mình đã phải thay đổi suy nghĩ. Đơn cử như tấm bên dưới chụp chế độ bình thường. Tuy nhiên nhìn vào đỉnh tháp chuông nhà thờ, anh em có thể phân biệt được đâu là phần chóp, đâu là phần trời dù hai màu có xu hướng tiệp vào nhau trong bóng tối. Khẩu độ F/1.8 đã làm rất tốt trong việc giúp chiếc máy này chụp tối.

Mình vốn không có đạo, nên cũng không rõ về đạo Công Giáo. Tuy nhiên có vẻ như gần lễ nên người tập trung trước tượng Đức Mẹ Maria cầu nguyện, thờ phụng rất nhiều. Họ ngồi ngay ngắn, không ồn ào, không làm mất vệ sinh khu vực. Mình còn nghe họ đọc Kinh Thánh cầu nguyện nữa.

Kế bên nhà thờ Đức Bà là Bưu điện trung tâm Thành Phố. Khu này buổi sáng chụp hình rất đẹp nhưng ban đêm thì lại hơi tối, chỉ phù hợp để ngồi chơi nói chuyện và ngắm cảnh thôi.

Mình cũng có đem theo máy ảnh để chụp để dành nữa he he. Tuy nhiên nói thiệt nha, chiếc điện thoại này chụp đêm hài lòng mình lắm á. Nhất là khi cái giá của nó chỉ còn chưa tới 10 triệu đồng.

noel-m51-night-filter-6.jpg noel-m51-night-filter-7.jpg
Hai bức ảnh trên mình không edit gì nhiều cho hào nhoáng, đơn thuần là chỉnh màu cho hợp ý hơn. Một mẹo để các bạn có thể che khuyết điểm gì đó một cách khéo léo là chuyển qua trắng đen :D

Thật ra đi vòng vòng chụp cho vui vậy thôi chứ các bạn biết Giáng Sinh đi đâu là đúng bài nhất không? Xóm Đạo :D Tuy nhiên mình đi Xóm Đạo cuối cùng vì nhà mình rất gần đó, đi xong rồi về nhà luôn. Nếu ai chưa biết thì có nhiều xóm đạo lắm nha, cái mà mình đi là ở đường Phạm Thế Hiển q8. Một xóm đạo khác cũng rất lớn là ở bên khu Tên Lửa quận Bình Tân.

Mật độ hang đá ở các xóm đạo là rất nhiều. Hầu như nhà nào cũng có hang đá đẹp để chụp hình. Thậm chí có nhiều hang đá có có cả thác nước, phun tuyết giả,... nhìn rất là hoành tráng.

Mình chụp tấm này bằng chế độ chân dung. Đằng sau có bokeh còn chủ thể thì rất đẹp, chi tiết, màu sắc đẹp đẽ.

Đây cũng là một tấm mà mình rất thích vì độ lung linh của nó. Nhưng nếu để ý kỹ thì chúng ta sẽ thấy phần mặt của Đức Mẹ bị xoá luôn. Có lẽ vì thiếu hụt cảm biến laser hoặc LIDAR như trên những dòng cao cấp làm máy nhận diện có phần thiếu chính xác hơn. Nhưng nhìn chung thì chất lượng ảnh tấm này mình thấy quá đẹp luôn.

Vẫn là một hang đá khác nhưng cũng không kém lung linh :D

Chuyến đi của mình kết thúc buổi tối sau khi đi xóm đạo. Sáng hôm sau tranh thủ lúc đi lên công ty trả điện thoại thì cũng có tranh thủ chụp xem buổi sáng chất lượng ảnh có ấn tượng như buổi tối không. Đúng là buổi sáng nên tốc độ chụp nhanh, chụp những tấm đang ngồi trên xe chạy nhanh tốt hơn hẳn. Nhìn cứ như đang đứng yên vậy.

Lạo dạo tiếp ở Quận 1, nhưng có vẻ buổi sáng lại ít có không khí Noel hơn, vì đèn trang trí lúc này không còn nữa. Vào buổi sáng thì mình lại có cảm giác không khí Tết hơn 😃))) Bên dưới này là nhà băng, bên trong giống như ở vùng cực vậy. Đứng bên ngoài đã thấy lạnh nhưng mình lại không vào :D

Như mình dự đoán, với chất lượng chụp đêm ổn như thế thì chụp sáng sẽ không gặp vấn đề gì cả. Bức ảnh bên dưới chứa quá nhiều chi tiết nhưng nếu zoom vào vẫn thấy mọi thứ rất tốt. Cân bằng sáng và màu cũng rất đẹp.

Bức ảnh gốc của hình này vốn cũng rất ổn. Nhưng mình muốn màu rực hơn nữa nên mình đã tăng độ bão hoà màu và độ tươi màu lên một tý bằng Instagram. Các bông hoa hồng dù rất xa và nhỏ li ti nhưng vẫn lên màu tốt chứng tỏ 64MP đã đem lại phần nào lợi thế hậu kì của ảnh.

Con nít khoái mặc mấy cái áo nào lắm, lúc nhỏ mình cũng thế =))) Màu đỏ trong trường hợp này khá là sai màu. Lưu ý rằng bức này mình chụp bằng ống zoom. Rút ra kết luận là trừ trường hợp cần thiết, anh em nên chụp cam thường rồi crop lại nếu cần nha. Chụp zoom sẽ làm cho chất lượng phần nào bị giảm đó. Tới đây là kết thúc hành trình cùng M51, lúc này máy vẫn còn tới 45% pin. Nhìn chung quá trình sử dụng cũng khá mượt mà, không giật lag gì khó chịu cả. Mình rất là hài lòng với em này he he.

Còn tấm này thì mình không chỉnh thủ công nữa vì thấy filter có sẵn đã đủ làm cho mình thấy đẹp rồi. Vẫn là qua Instagram he he.

Thật ra đối với mình, Noel không phải là đi đâu, mà là đi với ai. Các bạn có thể đi với bất kì đâu với người mình quý mến, hoặc quây quần bên gia đình với người thân, đó mới là ý nghĩa của những ngày lễ lớn. Mình chúc tất cả mọi người đều có được hạnh phúc cuối năm nay bên gia đình, người yêu và năm sau sẽ còn có mọi thứ thuận lợi hơn nữa.

Trời lạnh mùa đông nên nếu muốn chỉnh hình đúng ý đồ là mua đông thì các bạn hãy chỉnh nhiệt độ màu thấp xuống (kéo về vùng xanh). Lúc này cảm giác tấm ảnh sẽ có không khí lạnh lẽo hơn :D

Các bạn xem thêm hình trong chuyến đi của mình ở dưới đây nha:

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

u too
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao load hình toàn bị lỗi nhỉ. Tấm xem được tấm không.
@Ky Loki chắc tại mình đang edit bài đó ạ 😁
yokel
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp
Ảnh xinh quớ mod ơy
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã xem được hình.
Btw mình ít bắt lỗi chính tả người lạ. Nhưng xem qua có vẻ bạn rất chú trọng chính tả nên bắt tí. Gắp chứ không phải gấp nha ^^
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
@Rubi Lee cưng quá
@anhtuannd dạ thank you anh 😁
@Rubi Lee kế ra nhận đc về nuôi thì tốt 😃
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
Hun cái nè
Đẹp bạn
Chúc @Rubi Lee giáng sinh ấm áp bên người thân nhé!!!
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
@imBinhh_ Đồng follower hôm nay comment chậm quá 😛
@anhtuannd qua bận quá. tối mịt mới về nên k có time chém gió vs mn cũng như Bích Như đc
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
3 năm
Review đt kiểu này là ghét nhất. Toàn đi với trai.
@doquynh tay cứ phải tất cả mod nữ đi thì mới mlem mlem hả bác
thương thương
anhutsg
CAO CẤP
3 năm
Ss chi tiền quảng cáo cho con này đậm quá . Hèn gì giá cao là phải rồi
Live focus gắt quá
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
ké bán galaxy M51 cũ màu đen giá 6tr5 tphcm
Cười mặt nồi