Đập hộp laptop mỏng nhẹ CMS Z Light

niky
13/10/2009 15:28Phản hồi: 83
Đập hộp laptop mỏng nhẹ CMS Z Light
Sau khi chính thức được hãng máy tính Việt Nam - CMS chính thức trình làng vài ngày trước thì sản phẩm máy tính xách tay 14" Z Light nhận được sự quan tâm của rất nhiều các bạn trẻ. Đây là mẫu máy tính xách tay Việt Nam đầu tiên sử dụng hệ điều hành Window 7 cũng như là mẫu laptop 14" mỏng, nhẹ nhất trên thị trường Việt Nam tính đến thời điểm này. Cảm giác thực sự thú vị khi cầm trên tay chiếc laptop thương hiệu Việt với cấu hình khá tốt này.

Như đã xem qua, chiếc laptop Z Light được CMS sử dụng vi xử lý tiết kiệm điện năng Intel CULV SU4100 với tốc độ 1.3 Ghz và cache 2 MB. Điểm thu hút trong dòng máy mỏng nhẹ và giá tốt như Z Light chính là việc sử dụng hệ điều hành Window 7 và sở hữu bàn rê chuột đa điểm. Và không chỉ thế, các tùy chọn cho dòng laptop Z Light mới này cũng đã được CMS cung cấp những tính năng thông dụng và nổi bật khác như: WiFi (b/g/draft-N), Bluetooth 2.1, đầu đọc thẻ nhớ 7 trong 1, webcam 1,3 Megapixel và giá bán khá hợp lý với túi tiền người Việt Nam.

* Bạn có thể tham khảo chi tiết các phiên bản cũng như giá bán của CMS Z Light tại đây.

Hình ảnh cận cảnh CMS Z Light:

Hộp đựng CMS Z Light thiết kế khá bắt mắt.

Cạnh bên phải hộp có ghi đầy đủ thông số xuất xưởng của máy.

Trọn bộ máy tính CMS Z Light.

CMS Z Light.

Quảng cáo

Máy rất nhẹ và mỏng khi đóng lại.

Cạnh trái với 2 cổng USB 2.0, HDMI và lỗ cắm tai nghe, micro.

Cạnh phải với khe thẻ nhớ, cổng LAN và 1 cổng USB 2.0.

Quảng cáo

Cạnh sau khi đóng lại với khe tản nhiệt, cổng VGA và cổng sạc.

Máy trang bị webcam 1.3 megapixel.

Toàn cảnh mặt trong với bàn phím và bàn rê chuột đa điểm.

Nút nguồn.

Đèn hiệu báo nguồn.

Máy sử dụng vi xử lý tiết kiệm điện năng Intel CULV SU4100 1.3Ghz cùng với thời gian sử dụng pin khá tốt.

Với 2 loa nhỏ thiết kế khá khiêm tốn nằm sát hai bên cạnh máy...

...với khe PCI Express đặt phía dưới cạnh phải.

Pin dung lượng 2800 mAh cho thời gian sử dụng theo điều kiện thông thường hơn 4 giờ.

Pin theo máy cũng rất mỏng.

[relate]laptop, CMS, Z Light[/relate]
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

của nước chủ nhà đây sao...? tuyệt quá. vậy là Việt Nam đang có dấu hiệu rút ngắn khoảng cách văn minh với các phát triển khác.
qhuy2491
ĐẠI BÀNG
15 năm
Quá tuyệt! Cố lên Việt Nam ta ơi 😁
VN sản xuất mà sao chấu sạc lại 3 chân thế nhỉ
😃 Các bạn phải phân biệt đâu là hàng VN còn đâu là hàng thương hiệu Việt Nam

- Máy này do CMS lắp ráp từ linh kiện nhập
- Máy này do MSI, Dell, Asus, Acer...... gia công hoàn toàn và đóng mác CMS (khả năng này lớn nhất, giống y như con netbook CMS do MSI làm)

1 điều nữa, CMS là công ty Nhà nước 😃
dangnhutung
ĐẠI BÀNG
15 năm
thế chỉ bán cho ng VN thôi à, fai xuất khẩu sang châu Âu nữa chứ =))
Riêng câu này thì bác nhầm to.
CMS là công ty TNHH (con của Công ty cổ phần tập đoàn công nghệ CMC)
Chỉ có 2 bác chủ tịch HĐQT và TGĐ xuất thân từ công ty nhà nước thôi.
Z light đẹp ghê nhẹ nữa mà tiếc là card đồ họa nó kém quá nếu không em phải đổi qua nó luôn rồi 😔
pvtq9
TÍCH CỰC
15 năm
CPU sao thấp dữ vậy. Có 1.3GHZ thì có khác gì mấy cái net book .
tungang89
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nó là 1.3x2 bác ạ😁...CULV giống của mac air ý😃...
dungaone1
ĐẠI BÀNG
15 năm
nó là CULV sao giống Atom của netbook dc
ultimate
TÍCH CỰC
15 năm
Đây là Pentium Dual Core Ultra Low Vontage. Khác với Atom trên Netbook.
Ko so sánh thế được.
Sao lại giống netbok được. Khác nhiều chứ.
giá rất việt nam là bao nhiêu vậy bác?
Thực sự ấn tượng khi cầm chú này trên tay 😃
Con này cả thuế là tầm 15-16 CỦ
cuhung
ĐẠI BÀNG
15 năm
Trong rất ấn tượng ma hình như xài linh kiện Trung quốc: pin, dây nguồn...
xem ra nó được sx tại phố hàng mã
Dù rất hào hứng nhưng cái giá 15-16 tr cũng khó lòng khiến tôi mở hầu bao. Lẽ ra, máy tính VN thì giá thành cũng phải VN chứ, khi nào xây dựng thương hiệu mạnh rồi, có 17-18 tr thì người dùng cũng chịu chi. Giờ ai dám bỏ ra từng đó tiền tậu em này về.
P/S: chip 1.3 Hz :O có thiệt không vậy, sao kém zậy T_T
giá 15-16 tr. tậu em DV4 về ngon hơn.

cái này chắc toàn bộ link kiện china mua về rồi ráp. nên gắn mác VN quá
Trên TG này chẳng có cái gì không có dính 1 chút China vào đâu bác ơi
Made in USA hoặc Japan đi chăng nữa ruột đều china hết thui
Đúng là giờ hàng 90% là china. nhưng Công nghệ của các Hãng đem qua hết.

hàng chính hãng made in china xài rất tốt. còn hàng china làm thì ôi thôi.

ngay cái DT IPHONE hay NOKIA . . . đều made in china. nhưng máy móc sản xuất và Thiết kế, Công nghệ là của IPHONE và NOKIA . . . và dc kiểm tra chất lượng kỹ càng, nghiêm khắc theo tiêu chuẩn của họ, chỉ có nhân viên là china ( do giá rẻ mà) còn hàng china tự sản xuất thì công nghệ, và máy móc china, tiêu chuẩn cũng china. nên hàng rẻ hơn và chất lượng tất nhiên không bằng dù là cùng made in china :eek:

các bác xài DT BB thì sẽ thấy trên thị trường hàng Dựng rất nhiều. do những main của BB đó ko qua dc sự kiểm tra chất lượng gắt gao của hãng nên bị loại bỏ, và china nhà ta mua ký về làm lại

===> hãng không qua dc kiểm tra loại bỏ . chỉ những thiết bị ưu tú mới dc đem ra bán ==> giá mắc ==> khả năng hư ít

===> hàng china, ko qua dc kiểm tra ( không yêu cầu cao) sửa lại bán tiếp ==> giá rẻ nhưng khả năng hư lại rất cao
csk88
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đây là hàng VN lắp ráp 😁 Thế là mửng roài :D
zero131
TÍCH CỰC
15 năm
Nó xài chip ulv mà các bác😁 mục đích là tiết kiệm điện mà vẫn có hiệu năng vừa phải, nó ko lỏm như mấy con atom đâu, so sánh với netbook thì khập khiễng quá; các bác cứ để ý kĩ giá các hãng nếu xài chip ulv xem giá nó ntn nhé:D giá su7300 còn to hơn mấy con t6xxx
của việt nam sản xuất mà sao ghi toàn chữ Tây ko nhỉ? sạc thì 3 chấu là sao............
imilnt
TÍCH CỰC
15 năm
Thật là thiếu sót nếu để toàn chữ tây! Sao không là tiếng Việt nhỉ! Windows đi kèm cũng nên là bản tiếng Việt 😁 nếu tầm 16 triệu thì thật tình rất ngại mua vì chưa biết chất lượng ra sao!
esmartweb
ĐẠI BÀNG
15 năm
muốn cạnh tranh với asus, hp thì giá tầm 8tr vẫn là cao, chứ mà để giá >15tr thì mua luôn vaio cho rồi, cms ko có cửa. Mà thay chữ Z bằng chữ S biểu tượng đất nước cho oác chứ các bác nhỉ
wifi chuẩn N đã hợp chuẩn, nghĩa là không còn mang chữ draft nữa, nhưng mà trong bài viết này vẫn còn chữ draft, em thắc mắc không biết là card wifi này có khác gì với card chuẩn N không nhỉ, xin cám ơn
Bài công bố chính hãng CMS đây ạ.

http://www.tinhte.com/forum/t285560/

Wifi hiện nay mặc dù đã có chuẩn N chính thức nhưng anh đã dùng bao giờ chưa ạ....?

Thân!
khoa125
TÍCH CỰC
15 năm
Mình đang dùng Wifi chuẩn N đây, mặc dù thiết bị phát là chuẩn G nó vẫn hỗ trợ và bắt xa hơn Wifi chuẩn G, nhanh hơn và ổn định hơn, ko hơn thì người ta làm chi cho mất công phải ko

Buffalo USB Wireless Adapter

USB300N sử dụng công nghệ mạng không dây mới nhất hiện nay là Wireless-N (draft 802.11n). Dựa vào khả năng bao phủ rộng và nhiều tín hiệu sóng vô tuyến, nên công nghệ MIMO của Wireless-N đem lại hiệu suất truyền dữ liệu rất lớn. Không như các công nghệ mạng không dây trước đó luôn bị hạn chế bởi sự phản xạ tín hiệu thì công nghệ MIMO thường sử dụng các tín hiệu phản xạ đó để làm tăng phạm vi và làm giảm “điểm chết” trong vùng phủ sóng mạng không dây. Khoảng cách tăng gấp 4 lần so với không dây chuẩn-G.

Với không dây chuẩn-N bạn có thể truy nhập mạng ở một khoảng cách xa hơn, và với tốc độ nhanh hơn. Nó có thể làm việc rất tốt với các hệ thống không dây chuẩn-G và –B, nhưng khi ở cả hai đầu của kết nối đều sử dụng chuẩn-N thì tốc độ có thể được tăng lên rất mạnh thậm chí dải tần vô tuyến tăng lên gấp đôi, tốc độ tăng gấp 12 lần so với không dây chuẩn-G.

Khi đã kết nối vào mạng qua thiết bị chuẩn-N, bạn có thể thực hiện liên lạc qua email, truy nhập Internet, chia sẻ các file dữ liệu và các nguồn dữ liệu khác như chia sẻ máy in, lưu trữ qua mạng…Có thể truy nhập cáo các website hay liên lạc qua tin nhắn rất thuận tiện với tốc độ cao, bạn cũng có thể kết nối vào các điểm hotspot tại các quán coffee, tại sân bay, khách sạn…

Với tốc độ kính ngạc mà chuẩn-N hỗ trợ sẽ là lý tưởng cho các ứng dụng như xem video, VoIP; và tạo ra băng thông đủ lớn để bạn có thể chạy nhiều ứng dụng đa phương tiện cùng lúc mà không làm giảm hiệu suất.
Mấy bác khó tính quá. Đến Sony Ericsson còn đi nhờ HTC làm X1 hay O2 cũng mua máy của HTC về đặt tên và dán mác O2 lên.
Nad SK
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác này nhanh nhảu quá. VN mới chỉ lắp ráp thôi mà các bác đã bình loạn hết cả lên là sao....? Ba chấu là theo linh kiện của nước ngoài nhập về nó thế (chắc là nhập 99% linh kiện từ TQ mà thôi).
Ba chấu vì người ta tính toán 1 chấu cho trường hợp rò điện đó các bác. Hệ thống điện dân dụng của các nước đều có 3 dây, 1 dây tiếp địa để phòng trường hợp này. VN mình cải tiến thành 2 dây bỏ luôn dây tiếp địa để tiết kiệm tránh lãng phí --> các ổ cắm của VN mình cũng cải tiến thành có 2 lỗ mà thôi, và VN mình lại sáng tạo ra cái chuyển 3 chấu thành 2 chấu đấy các bác.
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác này nói hay phết, ỏ góc độ kỹ khác mà nói thì Vn mình không sợ điện giật, nếu nó giật thì giật lại hì 😁:D:D , Ở gọc độ kinh tế mà nói thì người ngèo không sọ chết bằng người giầu hi hi:shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019