Đập hộp Sony Xperia Z3c: chống nước nhỏ gọn

sonlazio
25/9/2014 13:14Phản hồi: 351
Đập hộp Sony Xperia Z3c: chống nước nhỏ gọn
Dự kiến sẽ được bán với giá chính hãng khoảng 14 triệu đồng vào đầu tháng 10, Z3c không phải là một lựa chọn quá xuất sắc trong tầm giá đó nhưng nó lại là một lựa chọn hợp lý cho những ai muốn máy nhỏ gọn mà vẫn giữ được cấu hình cao. Trên thị trường di động hiện nay, có 3 nhà sản xuất đưa ra những máy nhỏ gọn nhưng mạnh mẽ là Apple iPhone 6, Samsung Galaxy Alpha và Sony Z3c. Ưu điểm lớn nhất của Z3c là kích cỡ: nó ngắn hơn đáng kể so với iPhone 6 4.7” và chỉ to bề ngang một chút so với iPhone 5s 4”. Nếu có mức giá hợp lý hơn thì Z3c sẽ rất hấp dẫn, nhất là khi xuất hiện những thông tin về việc Samsung sẽ không bán hoặc không chú trọng nhiều tới Galaxy Alpha ở Việt Nam.

Chiếc Z3c mình mượn được từ Vĩnh Phát Mobile, nó có màu xanh ngọc khá lạ, chưa từng xuất hiện trong sản phẩm của các hãng khác trừ Sony. Nếu như màu của iPhone 5c là màu cỏ úa, Lumia 930 là xanh lá tươi thì Z3c lại nằm giữa xanh lá và xanh dương, rất khó để diễn tả bằng lời. Ngoài bản xanh này thì Sony cũng chế tạo màu trắng, đen và màu đỏ, một phiên bản không nhiều người dám xài.

Thành thật mà nói thì mình ấn tượng với Z3c hơn là Z3, nó không chỉ có cấu hình mạnh mẽ, màn hình đẹp, thời lượng pin lâu, camera tốt mà Z3c vẫn duy trì được khả năng chống nước chống bụi như chiếc máy lớn. Có thể nói ngoài kích cỡ và màn hình có độ phân giải thấp hơn thì Z3c chính là Z3 thường.

Về màn hình, Z3c sử dụng tấm nền IPS với X-Reality Engine tinh chỉnh màu tùy theo những gì đang hiển thị. Độ phân giải 720p không quá tệ so với máy 4.7” nhưng với độ phân giải này thì tính chi tiết không phải là điểm mạnh của máy. Để bù lại, Z3c dùng tấm nền IPS có góc nhìn rộng, màu sắc tươi sáng và bắt mắt. Cần lưu ý là Sony đã căn chỉnh cho độ tương phản và màu sắc Z3c hơi rực (có thêm một cấp vivid còn rực hơn). Với đại đa số người dùng thì màn hình này sẽ được đánh giá cao hơn iPhone 6, trừ những ai thích màu sắc trung thực và chính xác. Tất nhiên màu trên Z3c không đến mức quá nhiều saturation như các máy Samsung và bạn cũng có thể chỉnh cân bằng màu lại cho nhạt hơn.

Z3c có CPU SnapDragon 801 revesion AC, mạnh mẽ hơn CPU Z2 và tương đương với các máy Android cao cấp nhất, dù nó không phải là sản phẩm đỉnh cao của Sony. Thử nghiệm thực tế cho thấy máy chạy nhanh và không bị lag. Bạn cũng không nên lo lắng về pin vì máy có dung lượng 2600mAh, khá tốt với một máy 4.7”. Theo anh @@cuhiep thì người dùng bình thường xài được khoảng 2 ngày, rất tốt.

Xem lại bài trên tay Sony Xperia Z3c

Thông số kỹ thuật
  • Nền tảng Qualcom Snapdragon 801 MSM8974-AC
  • CPU lõi tứ 2,5 GHz, RAM 3GB (Xperia Z3) / 2 GB (Xperia Z3 compact)
  • Bộ nhớ trong: 16GB
  • Màn hình: 4,6" IPS, Triluminos Display, X-Reality for Mobile, 1.280 x 720 pixel
  • Camera: Exmor 20.7 MP 1/2.3", ống kính G 25mm f/2.0, quay phim 4K
  • Camera phụ: 2 MP
  • Kết nối: Wi-Fi b/g/n/ac, Bluetooth 4.0, GPS + Glonass, NFC
  • Giao tiếp: microUSB 2.0, MHL 3.0 (HDMI)
  • Công nghệ âm thanh: chống ồn, DSEE HX, xuất tín hiệu DAC
  • Chống nước: IPX5/IPX8
  • Chống bụi: IPX6
  • Khe cắm SIM: nanoPin: 2.600 mAh
  • Kích thước: 127.3 x 64.9 x 8.64 mm
  • Trọng lượng: 129 gram
Sony_Xperia_Z3_compact-18.jpg Xperia Z3 Compact là một chiếc điện thoại rất gọn Sony_Xperia_Z3_compact.jpg Phần viền và đặc biệt là phía dưới máy còn nhỏ hơn cả Z3 Sony_Xperia_Z3_compact-2.jpg loa đặt phía trước định hướng người nghe Sony_Xperia_Z3_compact-3.jpg Sony_Xperia_Z3_compact-4.jpg Sony_Xperia_Z3_compact-5.jpg Tuy độ phân giải 720p không cao nhưng ở kích cỡ màn hình 4.7" thì nó không phải là quá tệ Sony_Xperia_Z3_compact-6.jpg Cổng sạc từ là tối quan trọng với một thiết bị chống nước như Z3c Sony_Xperia_Z3_compact-7.jpg Tất nhiên bạn có thể dùng cổng microUSB nếu muốn nhưng không ai khuyến khích điều đó cả Sony_Xperia_Z3_compact-8.jpg Cạnh bên của máy được vuốt nhẹ nhưng vẫn đủ độ bám khi cầm Sony_Xperia_Z3_compact-9.jpg Mình thích các máy Xperia vì nó có lỗ móc dây như thế này Sony_Xperia_Z3_compact-10.jpg Ở góc này thì máy tạo cảm giác lõm vào trong nhưng trên thực tế nó vẫn lồi ra ngoài như Z3 Sony_Xperia_Z3_compact-11.jpg Các nút bấm khá sâu Sony_Xperia_Z3_compact-12.jpg Sony_Xperia_Z3_compact-13.jpg Cổng tai nghe 3.5mm được làm rất kinh nghiệm Sony_Xperia_Z3_compact-14.jpg Dù nhìn nó hơi quá khổ Sony_Xperia_Z3_compact-15.jpg Camera 20.7MP cảm biến Exmor R Sony_Xperia_Z3_compact-16.jpg Sony_Xperia_Z3_compact-17.jpg Sony_Xperia_Z3_compact-19.jpg 3 cái điện thoại màu xanh😁 Sony_Xperia_Z3_compact-20.jpg So với iPhone 5c thì Z3c chỉ rộng hơn một chút Sony_Xperia_Z3_compact-21.jpg Ngắn hơn đáng kể so với iPhone 6 dù nó có khả năng chống nước Sony_Xperia_Z3_compact-22.jpg
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết hỏi ở đâu nhưng klq các bác nào dùng z3 cho hỏi nó có bị nóng như z2 z1 ko à
@leminh Ko nói đến fan hãng nào hết,quang trọng là vấn đề đúng sai thôi,máy sony nào làm bằng kiếng cũng nóng khi chơi game hết và hầu như toàn trên 42 độ
@huyhoang29 Mình đang dùng Z2 đây, lướt web, FB, xem phim không nóng mà chỉ hơi ấm thôi. Còn mình không chơi games nên không biết. Ngày xưa dùng Z thì đúg là như hòn than.
@Eldimio Bác sờ ấm bác có kiểm tra nhiệt ở 4636 ko ạ .
@Eldimio Chơi game mới thấy nóng bạn ơi, chứ duyệt web 3G + xem phim HD, con Z1 của mình cũng chỉ hơi ấm, game 15p nóng ran
baolebao
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá rất Sony nhưng gọn đẹp 😃

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
thaixuxu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua z3 còn hơn
Rij
TÍCH CỰC
10 năm
Đẹp quá, mà có ai biết thông tin gì về con tablet 8' mới của sony có định bán ở vn không?
havantoi87
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhìn quá đã. mà lúa nhiều quá
homepage
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá ạ, em này hạ xuống tầm 12tr thì đẹp quá ạ.
@homepage Nếu vậy thì phải cắt bỏ phần cứng chứ không thì Sony chết vì không có lãi đấy
Con này màu Cam rất đẹp! 😃
KuTom1
CAO CẤP
10 năm
@warmboy24 Thằng này mày nói gì tao ko hỉu?
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
hàng sony thì thiết kế quá đỉnh rồi. Trc đây dòng Z chỉ thiết kế thua mỗi Iphone nhưng năm nay đẹp hơn. Nhưng k hiểu sao trc đây cầm con Z2 và Ip5 thấy Z k được tinh tế trau chuốt bằng
@vlcdng Thế mới bảo sony chỉ dc cái ăn hình. Ngoài đời nhìn thất vọng.
dg189
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vlcdng Là do cái viền máy k liền mạch bằng, quá nhiều chi tiết ở viền con Z2
@vlcdng tại Apple độc quyền thiết kế bo tròn bốn góc rồi, nến Sony làm dc thì ăn đứt apple rồi
720p tạm được, nhưng nhìn full hd quen chắc khó chấp nhận con này vs cái giá ~ Z3!!
thích thật nhưng cái giá dễ khiến người dùng cân nhắc các lựa chọn khác 😔
cho con ipone vỏ nhựa vào trông mất mặt em nó quá
🆒 Con quái vật giới android đây rồi. Vì máy ngon quá nên ko cần phải khen nữa cho thừa lời làm j. Bây giờ đi đón đường anti trước vậy:
Những lí do ko mua Z3c của người Vn:

😃 Mình đã liệt kê hết các lí do để ko mua máy rồi nhé. Ko cần war như bên topic Z3 đâu.
@fancuongtt 😔 Bạn bảo sam ra note mini (đã phablet lại còn mini) màn hình 4.7 giữ nguyên cấu hình như note 4, pin giảm nhưng đảm bảo đủ thời gian dùng chứ ko như con alpha, camera ko lồi nhưng vẫn phải là cụm camera như trên note 4,... rồi hãy nói chuyện với "quái vật android" nhé.

:rolleyes: Thiếu kiến thức thế nhỉ.
ides
CAO CẤP
10 năm
@AmbitiousMan mình tiếc con này (1 số con mình rất thik khác) cam chắc ko láng saphie như ip, lâu lâu vẫn xước cam 😁
ps: mình dùng g2 😃)
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AmbitiousMan Bác chỉ dc cái nói chí lí. 😃) mình thấy cái lý do mua rôi sợ lỗ khi bán lại là nhục nhất mình cho những ai yêu công nghệ. Nếu sợ lỗ thì chờ vài tháng nữa rồi mua haizzz đi xe cũng sợ bán lại lỗ, đi mua vàng đi rồi nói ông già bà già giữ giùm vài chục năm nữa nó có lãi cho. còn ko mua xăng về trữ trong nhà cũng dc xăng dầu luôn len giá ko giảm đến mức lỗ đâu 😃). còn cấu hình khủng nhất hiện giờ đòi giá 10tr, 10tr của các anh các chị nó bự quá, người ta bảo hành 2 năm cho các bác đó nếu mún rẽ thì lượn qua cửa hàng xách tay mà múc haizzz.
màu xanh này giống giống màu xanh trên desktop của windows 98 😁 ...
bluechan
ĐẠI BÀNG
10 năm
720p tạm được
casycudu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bluechan Mấy bạn à, 4.6" 720p là quá tốt rồi, đỡ hao pin. Iphone 6 màn 4.7" cũng 720p sao ko thấy ai nói gì ta. Chủ thớt cũng bảo là với đại đa số màn nó đẹp hơn IP còn gì
😔:(:(:(:( tuyệt vời
Thiencl
TÍCH CỰC
10 năm
Giá hơi cao.Mua iPhone 5S đẹp hơn
@Thiencl tùy người.... cá nhân mình thấy nó hơn 5s. http://kenh14.vn/2-tek/10-smartphone-cao-cap-co-thoi-luong-su-dung-an-tuong-nhat-hien-nay-20140924114111714.chn
tqvu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quatvina Iphone 5s mà bác nhìn không đẹp hơn chắc bác có cái nhìn hơi khác số đông.
@tqvu Uhm!
Kích thước của một điện thoại đúng nghĩa, nhỏ, ngọn tiện, lợi.
vãi, ip6 cũng HD 4,7 in thì khén lấy khen để còn sony cũng HD mà có 4,6 in thì mod nói "màn hình ko phải là quá tệ" hay sự khác nhau ở đây là apple dùng màn hình retina HD???😁:D:D:D:D:D:D:D
@singum3004 Sự khác nhau là vì nó là ip,quan trọng là có cái mác ip :D
@singum3004 Đúng rồi em
@singum3004 Ac, bạn giỏi suy diễn nhỉ. Mình đang nói trên quan điểm của 1 cái điện thoại 14 triệu thì rõ ràng màn hình này không phải là cái xuất sắc nhất, khi so với Z2 hay Z3 hay các máy khác. Mình nói cái gì thì nói rõ ràng, ko cần người khác suy diễn đâu bạn.
@sonlazio Bác ơi, câu bác viết là "Độ phân giải 720p không quá tệ so với máy 4.7” nhưng với độ phân giải này thì tính chi tiết không phải là điểm mạnh của máy".
Như thế là bác đang so sánh với các điện thoại có màn 4,7'' hay bác so sánh với màn full HD trên 5''?
Em có thể mượn câu của bác để nói như này được không ạ? " Màn hình của iphone 6 có độ phân giải 720p không quá tệ so với máy 4.7'' " và em đang so trên quan điểm của một cái điện thoại 20 triệu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019