Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đập hộp]Vernee Apollo Lite: trẻ, khoẻ, đẹp

ntri_tnbl
22/8/2016 13:50Phản hồi: 14
[Đập hộp]Vernee Apollo Lite: trẻ, khoẻ, đẹp
Vernee Apollo Lite là một sản phẩm mới ra mắt ở Trung Quốc cách đây không lâu và là phiên bản rút gọn của Vernee Apollo. Sản phẩm nếu so với đàn anh và các sản phẩm cùng phân khúc tầm trung, theo quan điểm của mình vẫn đáng xem xét nếu bạn đang có ý định tìm “của lạ”.

Máy hiện tại chưa có phân phối chính hãng cũng như xách tay, nên mình có tìm hiểu hỏi ý kiến anh em trên mạng và quyết định mua online. Trong quá trình mua, đúng là nhiêu khê, đây cũng là 1 rào cản đáng kể cho người dùng tiếp cận.
Ngoại hình
Máy được chuyển phát nhanh bằng DHL, bao gồm máy + sạc + box + sách hướng dẫn + que chọc sim
Ngoại hình máy trong khá bắt mắt, body kim loại, mỏng, mặt kính vác cong 2.5 D Gorilla 3, bezel mỏng. Một điểm nhấn là về tên và quy chuẩn kỹ thuật là màu Black, tuy nhiên thực tế màu máy là Black- Violet nên trông lạ và ưa nhìn.

Máy tuy mỏng, nhưng có trọng lượng cho cảm giác cầm máy khá chắc tay
Nếu so sánh với One plus 3 thì ngoại hình 2 máy khá giống nhau. (ảnh sưu tầm)

Cấu hình chi tiết:
Display: Màn hình IGZO Sharp 5.5 inch 1920 x 1080 2.5D Arc Corning Gorilla 3
CPU: MTK6797 Deca Core ( Helio X20 ) 64bit
System: Android 6.0
RAM + ROM: 4GB RAM + 32GB ROM
Cameras: Front SAMSUNG S5K5E2 5.0MP + Rear S5K3P3 16.0MP f/2.0 AF
Bluetooth: BT4.0
SIM Card: Dual SIM dual standby. ( Micro SIM + Nano SIM )

Máy được trang bị cổng USB type C ở đáy và vẫn giữ cổng 3.5 ở đầu. Máy được trang bị 2 Sim và hỗ trợ 4G. Tuy nhiên theo đánh giá của mình, sóng 3G hơi yếu, so với máy LG cũ của mình bắt sóng 3G ở tầng 5 toà nhà khá mạnh, còn Vernee Apollo Lite lúc 3G lúc EDGE (mặc dù đã cấu hình 3G preferred).

Quảng cáo

Máy được trang bị đèn LED thông báo mặt trước và hỗ trợ sạc nhanh, được trang bị cảm biến vân tay ở mặt lưng hỗ trợ tối đa 5 ngón.
Máy có hỗ trợ update OTA

Bench Mark CPU + Ram + GPU

Quảng cáo

Máy được trang bị chip MTK 6797 Deca core, Ram 4GB, GPU T880.
Chấm điểm Antutu ( không hiểu sao chấm lần 1 hơn 90k điểm, lần 2 lại tuột xuống)

Mình có test thử Nova 3, cảm giác chơi khá mượt. Nhiều ý kiến phê bình chip MTK, nhưng cá nhân mình thấy MTK 6797 có P/P khá ổn.

Camera:
Camera khi chỉnh auto khá tồi, tự động iso lên cao nên khiến hình bị hạt. Sau khi mày mò, mình update OTA thì chất lượng camera có cải thiện đôi chút, tuy nhiên theo cá nhân mình đánh giá chất lượng chụp ảnh không được sắc nét lắm.

Chụp auto, iso tự động nâng chỉ số rất cao khiến ảnh bị hạt và bạc màu.

Một vài tấm ảnh sau khi đã update OTA

Không có HDR

Có HDR

Theo quảng cáo máy xài cảm biến S5K3P3 (camera sau), mình check bằng AIDA không cho hiện ID, nên mình xin phép đem lên bàn cân 2 em này để so sánh (chỉ so camera )

VERNEE APOLLO LITE

SAMSUNG S6 EDGE PLUS

Do không có nhiều thời gian và kinh nghiệm nên mình xin tóm tắt: ảnh chụp từ Vernee Apollo cho màu sắc không sắc nét như SS S6 Edge plus, bắt nét chậm hơn, ảnh dễ bị cháy sáng và hạt, chế độ chụp ít tuỳ biến manual hơn Samsung.

Kết luận:
Ưu điểm:
Cấu hình tốt, ngoại hình đẹp, giá tầm trung.
Nhược điểm:
Camera chất lượng không như mong đợi, pin hơi yếu.
Thương hiệu lạ, không bảo hành tại Việt Nam.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chà, ảnh chụp quá xấu so với các máy ở tầm trung. Mà bác k nói mua bao nhiêu tiền?
@Phamtuongvan vì sợ mọi ng` nói mình quảng cáo nên ko đăng giá, đợt mình mua là 5tr5, giá lúc lên lúc xuống 😁
@ntri_tnbl Uh, m nghĩ là bài review nên đầy đủ hơn. Và m cũng đang vọc vạch tìm tòi cách mua hàng ở nc ngoài. B có email hay face k? cho m xin để lúc có gì thắc mắc m hỏi
kenojloan
ĐẠI BÀNG
8 năm
cảm biến S5K3P3 này xiaomi redmi note 3 pro bán ra trước từ trước tết rồi,sài từ trước tết đến giờ, 5/5 hãng vernee này mới đăng thông báo sẽ ra chính thức con này(vẫn chưa bán ra),thế éc nào đòi làm đt đầu tiên dùng cảm biến S5K3P3 :v
https://www.thegioididong.com/tin-tuc/smartphone-dau-tien-dung-cam-bien-camera-16-mp-samsung-s5k3p3-824646
Mình xài con này 1 tháng rồi. Theo cảm nhận cá nhân thì rất ok, chỉ có chụp hình thì không được đẹp.
Theo mình biết thì chip X20 gồm: 4 con A53 1.4 GHz, 4 con A53 2.0 GHz và 2 con A72 2.5 GHz nhưng thực tế trong máy Apollo Lite khi test Antutu: 4 con A53 1.4 GHz, 4 con A53 1.4 GHz và 2 con A72 2.3 GHz. Khó hiểu thật?
@quan84 vậy có hội 2 thành viên rồi =)), mình CPU Z nó cũng ra thế, chắc bị clock xung rồi.
hung_ly
ĐẠI BÀNG
8 năm
mua qua mạng thủ tục thế nào bác?
@hung_ly bác làm thẻ visa debit mua cho an toàn -> tạo tài khoản -> order-> scan giấy tờ CMND(nếu bị yêu cầu) ->verify với trang bán-> theo dõi tiến độ để phản hồi qua mail hoặc trực tiếp trên web để hàng của mình k bị thọt =)) bác có thể gôogle aliexpress, gearbest, bác có thắc mắc gì cứ hỏi trên đây mình giải đáp (trog phạm vi mình biết)
Ảnh không có HDR sao lại sáng hơn HDR nhỉ?
Mấy thứ lạ lạ này, mua sưu tầm còn được. Dùng làm máy chính, lỡ có chuyện 1 cái là mệt. 😕
f400
ĐẠI BÀNG
8 năm
để danh tiền mua phone ,thà chết vì quãng nổ còn hơn chết vì hàng trung quốc
con này chụp đủ sáng ngoài trời ngon không bác đang giảm giá nên tính order về
Nhờ mọi người hướng dẫn giúp mình cách update OTA (loại máy không root, còn nguyên gốc ) được không ? Mình cũng đang dùng điện thoại Vernee. Thanks bạn trước
Linh kien cua may nay mua o dau vay cac ban?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019