DARPA tích hợp trạm phát Wi-Fi trên máy bay không người lái, tạo kết nối tốc độ cao cho quân đội

bk9sw
22/4/2014 17:44Phản hồi: 37
DARPA tích hợp trạm phát Wi-Fi trên máy bay không người lái, tạo kết nối tốc độ cao cho quân đội
Máy bay không người lái RQ-7 Shadow.

Cơ quan các dự án phòng thủ tối tân (DARPA) của Mỹ đã bắt đầu kế hoạch mở rộng kết nối cho các đơn vị quân sự ngoài mặt trận bằng việc sử dụng những chiếc máy bay không người lái cỡ nhỏ (Drone) làm trạm phát Wi-Fi. Mục tiêu của các trạm phát di động này là cung cấp nguồn băng thông di động độ tin cậy cao đến tất cả các cấp quân đội trên một quy mô không tưởng bằng các biện pháp hiện có.

DARPA đã vừa hoàn tất giai đoạn đầu tiên trong số 3 giai đoạn thử nghiệm trang thiết bị thiết yếu đảm bảo sự thành công của chương trình. Giai đoạn 1 đã đạt được các kết quả khả quan khi các ăng-ten sóng milimet lắp trên drone đã có thể định hướng, nhanh chóng bắt kịp mục tiêu và thiết lập kết nối ổn định giữa các nền tảng đang chuyển động. Các ăng-ten milimet có thể tự định hướng sẽ cho phép tạo đội hình mạng dung lượng cao giữa các nền tảng trên không và trên mặt đất.

Dick Ridgway - quản lý chương trình tại DARPA cho biết: "Chúng tôi rất hài lòng với những thành tựu kỹ thuật về công nghệ ăng-ten sóng milimet tự định hướng và công nghệ khuếch đại sóng milimet. Phương pháp triển khai mạng mới lạ này rất cần thiết để duy trì kết nối dung lương cao và đây sẽ là yếu tố quan trọng nhằm cung cấp kết nối tốc độ tương đương mạng di động 4G cho các đơn vị quân sự."

Giai đoạn 1 của chương trình cũng thử nghiệm một loạt các hệ thống khác bao gồm các bộ khuếch đại tín hiệu ít nhiễu (LNA) và bộ khuếch đại năng lượng nhằm tăng cường tín hiệu Wi-Fi trong tầm bán kính trên 50 km theo yêu cầu của dự án. Qua thử nghiệm, các hệ thống cũng cho thấy hiệu quả năng lượng tăng thêm 20% khi sử dụng một loại chip bằng Gallium nitride (GaN) hoạt động ở băng tần E (71 GHz đến 86 GHz).

Các phần cứng gồm bộ khuếch đại và ăng-ten được lắp trong SWAP.

Tất cả các thành phần phần cứng của trạm phát Wi-Fi di động sẽ được lắp vào khoang SWAP (khoang chuyên dùng để mang theo các thiết bị nhẹ, kích thước nhỏ) trên cánh của máy bay không người lái RQ-7 Shadow. Các thành phần này có tổng trọng lượng dưới 9 kg và có mức tiêu thụ năng lượng dưới 150 W. Giai đoạn 2 của chương trình đã bắt đầu hồi tháng 3 với mục tiêu tích hợp các công nghệ đã thử nghiệm trong giai đoạn 1 vào SWAP trên RQ-7 Shadow và phương tiện trên mặt đất. Trong đó, đội ngũ kỹ sư sẽ thử nghiệm hiệu năng hệ thống trên 4 SWAP, 2 phương tiện mặt đất và 1 nút cố định trên mặt đất. Trong giai đoạn 3, hệ thống sẽ thử nghiệm thực địa với nhiều UAV và phương tiện mặt đất.

Nguồn: DARPA
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bin nó mà hack cho phát thì xong phim 😁
ronin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Rượu Ngô Thấy bảo nó đang hack wifi của Diêm Vương thì phải
@Rượu Ngô Chắc chắn là họ đã nghĩ đến điều này. Bạn đã phí sức rồi ;)
em muốn tham gia lực lượng của Mỹ
đem ra chiến trường mà nếu bị Hack thì là 1 thảm hoạ :d
mỹ nó đã làm là bá đạo luôn! h mới dc xài 2.4Ghz, độ rộng 40m. mỹ nó chơi bán kính 50km, băng tần 71Ghz. đúng là công nghệ quân sự luôn đi trước thời đại!
Sensation
TÍCH CỰC
10 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Của bác dùng là đồ dân sự sao lại đi so với thiết bị quân sự nhỉ ? VN mình cũng có rồi, mà lắp trên trực thăng phục vụ cho các SpecOP.
@Sensation Mình đi bộ đội 2005, lúc đó bộ phận thông tin liên lạc sài cái máy to đùng hơn 20-30kg đeo trên lưng để phát sóng liên lạc ở cấp tiểu đoàn và trung đoàn mà xem phim về chiến tranh TG thứ I hay có (đúng 100 năm rồi).
@giangnam22 Nhà mình ở cạnh Quân Đoàn 2 giờ ở Canh Quân Đoàn 4. Mấy cái máy đeo lưng đó giờ vẫn xài bạn à, mà toàn đồ cũ. đạn dược toàn của Nga để lại, giờ qua date suốt ngày mang đi huỷ, lau lại cho mới, mà huỷ nhiều hơn, vì bán được nhiều phế liệu, có ai ở từ nhỏ cạnh những nơi đó mới hiểu được...... Còn tiềm lực thì có chúa mới biết đang ở mức nào. Thực tế thì thấy rất là thảm
@williamtruongvtv Đúng là nhìn từ bên ngoài vào rất là thảm...nhưng bên trong mình nghĩ cũng chẳng khá lên được gì!toàn bộ tàu ngầm,máy bay đều mua của Nga!Vì vậy chiến lược ngoại giao hòa bình và "nhường nhịn" là hoàn toàn đúng!Giao tranh xảy ra chỉ thiệt cho dân mình!
danhathanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sên truyền tin ko biết phủ sóng bao nhiêu km nhỉ ?
Mỹ còn có cá heo và sư tử biển quân sự trong khi nga không có 😁
@vuidoi Trước đây nó yếu, phụ thuộc nhiều thì nó vào, mà nó ko vào thì 7 thằng kia cũng mệt vì nó nắm kha khá thứ. Giờ thì thích thì nó chơi thôi, nó chả cần. Vụ Uy-kiên vừa rồi mới thấy Nga nó lì và chày cối thế nào. Chứng tỏ trong tay Nga có nhiều quân bài khá cao so với châu Âu và Mỹ đơn giản như nắm đường ống khi đốt, ngoại tệ mạnh, giải quyết tình hình thế giới.....Nói chung mấy ông Nato với Mỹ thì thấy trẻ con thì lòe, còn gặp thằng đầu to thì cả đám đá trách nhiệm cho nhau cả. Thế mới thấy nước mạnh nó quan trọng thế nào =.=
@bb-no1 em đọc báo của anh với pháp bác ạ cũng hay vào bbc . đọc mấy thằng nhà báo việt nam nó cuồng nga khủng khiếp tâm lý của người việt bị thấm nhuần từ thời liên xô tài trợ cho việt nam rồi bác ạ. cứ mỗi lần mỹ ra lệnh trừng phạt nga là y như rằng có 1 bài báo của mấy thánh việt phân tích nga chả ảnh hưởng gì . và kết quả là 62 tỉ trôi khỏi nga 😁
mralexco
TÍCH CỰC
10 năm
@kieuthanhthanh không phải là Nga nó mạnh mà nó chày cối vụ đấy đâu bác à. Đơn giản là Nga không thể để mất Criem vì nếu mà mất thì Nga sẽ bị Mỹ và Nato vây chặt thêm nữa. Do đó vì sự sống còn của quốc gia nên Nga phải làm rắn bằng được. Vụ đó đơn giản bác chỉ phải hiểu là Nga và Mỹ đánh bạc với nhau Mỹ đặt cửa Uk 1 cánh tay còn Nga đặt cược Uk cái đầu. Còn nước yếu luôn phải thủ thế vì thế Nga luôn luôn phải thủ thế trước Mỹ. Trong những năm qua Mỹ đã tiêu diệt rất nhiều nước có quan hệ thân Nga và lôi kéo được nhiều đồng minh về mình. Vì thế Nga không thể chống mắt đứng nhìn mình bị tiêu diệt được.
phát kiểu này thì bao nhiêu tiền sim 3g cho đủ ?? internet viettel
@unoxxx ui trời! nó dùng vệ tinh hay sao ấy! mà cước vệ tinh nó đắt gập mấy chục lần 3g ấy chứ! nhưng nước mỹ nó thiếu j tiền
@unoxxx Bạn nên nhớ nó là USA
GG có nên kiện vì copy idea không nhỉ 😃
linh0125
TÍCH CỰC
10 năm
Ở đâu có chiến tranh, ở đó có free wifi ?!
@linh0125 Em cũng đang muốn jav free này!😆
Vụ iran thì đảm bảo đúng bác ạ, tác chiến điện tử ông Nga hơi bị mạnh :v. Vụ tàu chiến có thể là tuyên truyền, nhưng báo chí đưa tin tàu ấy mất liên lạc với Nato là đúng, cứ tưởng là theo Nga, nhưng sau thì lại trở về được. Thủy thủ đoàn cũng ko hiểu tại sao liên lạc bị cắt đứt 😁
Chưa đụng chưa biết bác ơi, tên lửa thời kì cổ lai hi sam 3 còn bắn rơi f117 thần thánh thì ai biết được s400 làm gì với b2. Nếu s400 cùi bắp thì chắc Mỹ và ix-xà đã ko xoắn khi s300 bán cho iran ^^. Ngoài ra thời chiến bọn cá heo, sư tử biển vẫn được sử dụng ở Vn thôi(cụ thể là cam ranh), nhưng vẫn bị vô hiệu hóa bằng đặc công nước Hải quân Việt Nam ạ. Vũ khí do con người tạo ra thì nó cũng bị vô hiệu hóa bởi con người ^^
@kieuthanhthanh thực tế chỉ là thông số do Nga đưa ra và Mỹ không xác nhận được khả năng thực sự của S300 và S400 vì 2 cái này chưa thực chiến bao giờ cả... Và Nga cũng chả 100% tự tin về sự hiệu quả của S300 và S400 trong việc chống lại tiêm kích Mỹ... còn cái F117 bị bắn rơi thì bác vui lòng tìm hiểu kỹ lại, đó là nhờ vào kinh nghiệm và 1 chút may mắn... nhưng kết quả là từ xưa đến giờ chỉ duy nhất 1 chiếc rơi... ngoài ra thì những đơn vị Sam của nc khác không ai làm được điều tương tự...
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc để mấy anh tiện check in trên FB :p
chiến tranh công nghệ cao?
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhằm mục đích quân sự thôi
Mấy bác bàn chuyện chính trị có vẻ vui nhỉ?Em thì em cuồng thím Nga,và rất ngưỡng mộ Putin!Thằng Mỹ giống như mấy thằng bạn cứ bo bo cái miệng " anh em với nhau tính toán làm gì? còn sau lưng thì thôi rồi...." Mà nếu ngày xưa không có Nga,không biết bây giờ tương lai " Vợ và em gái" chúng ta sẽ ntn.....hzai
Thưa bác kinh nghiệm + may mắn, không biết bác tìm hiểu kĩ thế nào nhưng bác nên nhớ thời ấy sead của liên quân rất mạnh, họ sử dụng toàn vũ khí chính xác, tác chiến điện tử dữ dội và f117 gần như vô hiệu toàn bộ hệ thống phòng không và rada nam tư bác ạ. Tất nhiên s300 và s400 vũ khí chưa thực chiến, nhưng có 1 điều bác không đặt câu hỏi tại sao Nato và Us ko muốn đụng độ nó - mình tin chắc vì họ cũng không tự tin vào sức mạnh khi họ cân với 1 nước ngang bằng họ, chứ ko phải kiểu các nước nhỏ họ hay hội đồng .
Em nhớ vụ Gruzia 2008, họ tưởng phương tây sẽ cứu họ, nhưng sau đó 5 ngày, một đạo quân được trang bị và đào tạo chuẩn Nato đã thất bại, rõ ràng khi đó phản ứng của nato và mỹ là yếu ớt. Vụ việc uy-kiên thấy rõ sức mạnh của Nga đang vươn lên, vài ngày với những "người lịch sự" họ lấy 1 vùng đất quan trọng mà ko mất 1 viên đạn. Và vẫn là phản ứng yếu ớt từ Nato và Mỹ. Chẳng cấm vận được, chẳng làm được gì, hăm dọa đủ điều, nhưng Nga vẫn làm, h miền Đông uy-kiên cũng vậy thôi. Thế giới dần đa cực rồi bác ạ.
@kieuthanhthanh không có gì là tuyệt đối 100% cả, chỉ có thể 99% là cùng, và trường hợp này SEAD là 1 ví dụ... còn về S300 và S400, như bác cũng đã nói Nga là 1 cường quốc thì tất nhiên khi Nga tuyên bố cái gì đó thì cũng phải dè chừng chứ bác, Mỹ chả lo sợ máy bay của họ bị rớt mà cái quan trọng khi nó rớt sẽ có nguy cơ lộ công nghệ mà họ đổ tiền ra nghiên cứu, nên họ mới phát triển UAV để có thể chống lại các loại tên lửa chống hạm cũng như các hệ thống phòng không tối tân nhất như S400... giá của 1 UAV như thế nào so với 1 tiêm kích chắc bác rõ. Bác nên đọc lại những bài viết về cách năm 1999 F117 bị bắn hạ thì bác sẽ hiểu tại sao em nói kinh nghiệm và may mắn, như ngày trước bộ đội ta bắn hạ B52 cũnh giống thế, kinh nghiệm và đầu óc trong việc nâng cấp và suy đoán quỹ đạo bay, may mắn là do bọn phi công Mỹ quá tự phụ về máy móc mà quên đi yếu tố con người của 1 dân tộc...
mralexco
TÍCH CỰC
10 năm
@kieuthanhthanh Bác không hiểu ý em rồi. Em không nói Nga yếu. Nhưng có một sự thật là Nga luôn yếu hơn Phương Tây và Mỹ. Vì thế họ luôn phải thủ thế nếu họ mạnh thì họ đã không để bị Mỹ và Nato đe dọa tới biên giới như vậy thì mới ra tay. Còn vụ Criem thì em phải công nhận Putin quá giỏi ông đã có những chỉ đạo và đưa ra cách tính toán hóa giải đòn tấn công của Mỹ và Nato rất rõ ràng. Mỹ và Nato thì chắc chắn họ không thể mạnh tay được vì quyền lợi của họ ở Gruzia va Criem là không đáng để họ mạnh tay vì nguy cơ sa lầy và một cuộc chiến toàn diện là rất lớn. Đó đơn giản chỉ là một bước tấn công hòng khóa chặt Nga thôi. Kiểu như trong đá bóng bác không làm gì phải vào bóng thô bạo khi đang tấn công trong phần sân đối phương vì nếu không tấn công được cũng chẳng ảnh hưởng đến sân nhà của mình lắm. Còn việc vụ Criem đấy Nga đã đạt được mục đích của mình là bảo vệ biên giới và chặn đứng đón tấn công của Phương tây cũng như củng cố lại vị thế. Còn Mỹ và Nato chưa hẳn họ đã thua vì họ cũng đạt được một phần trong toan tính nhằm kiềm chế Nga ví dụ như là cái cớ để trừng phạt kiến cho nền kinh tế Nga bị chững lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019