Dầu nhớt và chăm sóc xe
MinhDaiHT
6 năm trướcBình luận: 64.111Lượt xem: 7.915.157
Tầm giá 100k dùng loại nhớt nào thì ổn các bác nhỉ. Xe e chạy ít odo 15k
@Ex_2108 coi trang 1 đó bạn...
@Ex_2108 Bán tổng hợp thôi bạn ơi caltex motul với shell mữa
@Ex_2108 Tầm giá 100k đảm bảo không có nhớt nào nên hồn. Chỉ dừng ở mức đủ xài và tải nhẹ. ít leo dốc
@Ex_2108 Nếu là ex thì bác vô đi nhớt hãng 90k cho nhanh nhé. Nhớt 100k thì 1500k-2000k thay nếu đi phố, có đi xa thì đừng chạy quá 80km/h với cường độ liên tục nó sẽ làm hụt nhớt.
@Phan Dinh Huy 100k đi cơ bản thôi . có thể chơi Halovine .kixx .soil.amoil
Đêm này mình mới đóng ga liên tục nhớt Pennzoil Platium Euro 70km. Đánh giá nhớt này ỳ ga khởi hành. Chỉ thoát máy từ dải tốc 50.km trở lên. Cảm giác nhớt này ga không có lực nhiều như Rệp sáp scooter MA2. Tiếng pô không có gì là ồn ào. Lúc về mình đưa tay vào lốc máy thì đáng ngờ. Nhiệt độ ít nóng. Không hề có hiện tượng quá nhiệt. Tầm 50 độ. Leo dốc khá đuối. Nếu tải tầm 100.kg thì nhớt này khó làm các bạn hài lòng cho công suất 110cc. Được bạn triet343 thông tin mình mua nhầm chủng loại nhớt. Đáng lẽ phải mua Platium ultra thì hiệu năng mới cao. Để hết chai này mình mua đúng chủng loại xem hiệu năng thế nào. Tổng km mình tham gia mấy ngày nay là hơn 200.km nên nhớt cũng đã quen máy phần nào.
@Thái Tâm Nghiên Pennzoil W30 loãng nên nhẹ ga với bốc hơn chút. Sau 2k bác thay chai Ultra đen xem, sau đó thử Repsol HMEOC siêu bốc nữa.
@quangteoqn Repsol HMEOC dùng cho xe côn bác ơi. Cá nhân mình không dùng lẫn lộn. Lúc mua mình cũng không để ý pennzoil có hai loại. giờ thấy hối hận.
@Thái Tâm Nghiên Theo bác cục máy 2 dòng xe khác nhau điểm gì?
Tại bác thích bốc thôi chứ pennzoil 40 vẫn ngon hơn Rscooter nhìu.
@quangteoqn Pennziol mình đang dùng chưa bốc bằng cam ga. Tăng tốc chưa có độ vọt cao.
Nhớt ErouLub 4T Scooter Full Synthetic 10w40 sau 3.500km. Màu nhớt xanh đen y như cam ga. Hiệu năng vẫn còn đáp ứng tải 50kg. Đánh giá nhớt này không có gì nổi bật, thua cam ga Ma2
@Thái Tâm Nghiên Eurolub scooter này đi êm mát ko bn?
@Nhoxkun_562 cũng khá êm nhưng không mát nhé. ga kém bốc .nói chung không đáng chơi.
@Thái Tâm Nghiên Oh zi à
Ông pk dòng w40 nào êm mát ko chỉ tui với
Gu tui chạy nhẹ nhàng thôi ko bạo lực 😃
@Nhoxkun_562 Amsoil nhé. Cá nhân mình xưa này dùng nhớt bốc và nóng nên không thể tư vấn nhiều cho bác
Không biết các bạn hay dùng phụ gia xăng nào cho ngựa yêu của các bạn. Thú thật mình mua về cho đúng chất DIY thôi, đổ vào chả có cảm xúc gì. Lúc trước thấy có bạn nào đăng mấy video của kênh nước ngoài thử nghiệm phụ gia xăng trong bài viết này. Mình nhớ là techron hiệu năng kém nhất. Có lật lại đến trang 460 nhưng chưa thấy. Bạn nào biết vui lòng dẫn link cho mình xem với. Mỗi 3.000 km mình cho uống 1 lon. Thông tin mình tham khảo được là phụ gia xăng có tính năng ăn mòn kim loại nên thấy hoang mang quá. Trong khi thằng lyqui moly nó khuyến nghị nên dùng sau mỗi 1.000 km. Mình thì không có kỹ thuật tháo máy làm sạch như thợ nên buộc phải dùng. Tham vấn ý kiến các bạn loại nào có tính năng tẩy muội cacbon tốt nhất nhưng không hại máy. Chân thành cám ơn các bạn đã đọc.
@Thái Tâm Nghiên làm sạch buồng đốt thì chỉ có 2 loại đã test là hiệu quả : nx5000 với bluechem carbon x.nx5000 dễ làm ở nhà hơn
@triet343 Mình đổ vào chả có cảm xúc gì. Chỉ biết chăm ngựa cho nó sạch thôi.
@Thái Tâm Nghiên Bác cho em hỏi chai bluchem kia dùng tốt ko ạ?
Em đổ vào xăng xong chạy 300km thì thay nhớt, xả ra thấy nhớt đen xì, bình thường em 2900km thay lần, đợt đó thay mới 2700km mà đợt đó lại toàn đi đường ngắn 15km, còn trước toàn 80 90km lần nổ máy
@Thái Tâm Nghiên 2 chai tớ nói là 2 chai bọt tuyết phun vào lỗ bugi hoặc xupap nạp.đợi 1 tiếng sau hút ra thì muội than sạch 80%,nổ máy chạy mấy chục cây là sạch bon ~95%.lúc đầu tớ méo tin nó có tác dụng đâu.sau test rồi mới thấy máy êm hơn rất rất nhiều.còn mấy chai đổ vào xăng thì duy nhất bluechem cho cảm giác rõ(k biết có tẩy đc gì k),kim phun tháo ra rất sạch,xupap nạp vẫm dơ như cũ,techron thì tác dụng tâm lý là chính chứ thực tế phí tiền
Mình dùng AB 2020 125, sắp hết rodai, định chuyển qua dùng nhớt tổng hợp, sau khi lội đi lội lại gần trăm trang của các bác để học hỏi thì có 1 số loại tham khảo đc như sau :
- Nhớt Fuchs Silkolene Scoot Sport 4 5W40
- Shell Advance Ultra Scooter 5W40 0,8L
- Motul Scooter Power LE 5W40 0.8L
- Repsol Moto Scooter 4T 5W40
Nhu cầu của mình : đi làm trong nội thành, quãng đường đi đi về về khoảng 25km / 4 lần đi, đi nhẹ nhàng 40-50km/h thì giữa những loại này ưu nhược điểm thế nào nhỉ các bác? Có shop nào ngoài Hà Nội có nhớt này chính hãng ngon ko nhỉ nhờ các bác giới thiệu để mình biết đường qua thay.
Cảm ơn các bác.
@KenCii Km của bác chạy gần dùng cấp 30 là ý tưởng tốt. Dùng 40 chỉ phòng có việc đường xa thôi. Nếu bác không an tâm có thể mua cấp 30 và 40 pha với nhau. Đảm bảo quãng đường 100km
@KenCii xe mới, đi nhẹ nhàng theo mình cứ đi w30
@KenCii Nếu cách chạy như bác, khuyên bác nên đi nhớt hãng tiếp. 1500km thay nhớt lần là sạch đẹp.
@KenCii về cơ bản là hợp lý, vì cấp nhớt 30 loãng hơn, xe lại mới nên không cần nhớt quá đặc. xe còn mới nên bạn cứ thử nghiệm dần dần từng loại nhớt cho phù hợp với nhu cầu của mình nhất là được. trước mình chạy tfx, hồi đầu hạy chạy shell vì chai đẹp, sau đổi qua motul vì đi tour nhiều, độ hơn năm nay chỉ thay fuchs vì nhớt quá ngon, mát máy, đi xa không kém motul là mấy, nhớt lại bền, đi gần 3000km thay ra mà vẫn còn ánh đỏ. đấy là nhớt xe cho xe số.
mình cũng vừa mới lấy freego, chạy đc hơn 300km, cũng sẽ thử fuchs xe ga xem thế nào.
Xe 800ml mà đổ 900ml thì có sao ko các bác, đo bằng que thì nó cao hơn mức cao nhất rồi
@Lombard Mình vẫn đổ 850 - 900ml vì hay đi xa. Nếu chỉ hơn kém 50- 100ml thì không ảnh hưởng gì.
Xe Hải đổ 800ml là dư rồi.Đổ nhiều nặng máy và dễ xì nhớt
ron phốt chứ ngon lành gì.
@denon3500 E đổ luôn dư chút vì hay đi xa. Trước toàn đổ 800ml nhưng từ 40k trở đi e đổ 850ml để phòng nhớt bốc hơi khi đi liên tục gần 200km
@Lombard Lượng nhớt được phép dư 10% nhé bác. Mình luôn đổ 0.8l cho vision và không có vần đề gì.
Sáng nay ghé HK làm combo cho xe ga.Ngon bổ rẻ cho người thích êm mát ko đua bơi.
@huydaigia 2 chai khác nhau mà b
@quangteoqn dạ nhu cầu cá nhân chỉ cần xài rẻ bền đẹp thôi ạ
@huydaigia Xe ga sử dụng bt xài combo Shell là quá ổn rồi.
@denon3500 E cũng giống bác, dùng shell thái trường kỳ cho vision, ngon trong tầm giá 130k
Mấy bồ xử lý nhớt thải khi thay nhớt ở nhà ra sao vậy? Mình bị kẹt khúc này
@Tinluntit1010 Thì đổ ra bình nào đó....để xài bôi trơn mấy dụng cụ trong nhà...Nhiều quá thì bán lại cho mấy người thu mua....
@Tinluntit1010 cho mấy bà ve chai bán giùm... 😁
@Tinluntit1010 cho mấy bà ve chai bán giùm... 😁
@Tinluntit1010 Tạt qua nhà thằng nào giàu keo kẹt đó bạn
Hihi chào các bác 😁
Dạo lo cày bừa bận quá nên không comment được nhưng vẫn theo dõi anh em. Được hôm chủ nhật rảnh em mời anh em đi cà phê nha. Không biết có anh em nào hưởng ứng không nhỉ :D
@minhduchuynh97 Ơ ai đây :p
@boy_noobonlylove chào người nổi tiếng :oops:
@minhduchuynh97 Tình hình căng thẳng quá nên tạm thời dừng hội họp đông người đi Đức ơi.
@denon3500 Mới mấy bữa nay đủ thứ chắc tạm thời chờ thôi anh. hic
@denon3500 tiện em còn dư đồ winner, honda các thứ mỗi thứ 1 ít. anh em cần thì hú nhe em để dành có dịp em chia lại 😁
Caltex havoline bán tổng hợp
Các bác cho em hỏi, ở đây có bác nào dùng nhớt addinol pole position 10w40 chưa. Cho em xin review.
Em mới tậu 1 lốc 6 chai loại này
Sẽ chạy thử xem nó có khác gì so với mobil 1 EP 5w30 và shell helix ultra 5w30 không.
@Thái Tâm Nghiên Dồn ga thì thường ko tốt cho máy.
Cứ từ từ thay đổi vận tốc xe nó êm ái hơn.
Em thì cứ đường vắng vít 70 80, đông thì đi chậm
Đang thiên về hướng êm mát lên hết 2 chai mobil 1 chuyển qua shell helix ultra 5w30, sau 5 lần chơi với shell sẽ qua pennzoil chơi
Thấy nhiều anh em khen pennzoil trung tính nên khá ham hố chuyển qua 🤣🤣🤣
@You! Dồn ga pô thét lên nghe mới phấn khích bạn ơi (không phải thốc ga nhé)
Pennziol nhớ mua platium nhé. Chai mình đang dùng từ mốc 3.00km trở lên mới phát huy hiệu năng. Ga có độ trễ khá cao nhưng đáp dư tải 100kg. Leo dốc cũng khá nhanh.
@Thái Tâm Nghiên Ultra platinum 5w30 đó bác
@You! Hình như platium bốc hơn eour
dầu đua không có tiêu chuẩn API và JASO
giá hơn 500k
chuẩn bị thử cho ẹc xi ter mới làm
mobil 20w50.png
@Nguyễn lý hữu lợi Dầu đua nên phá bỏ mọi tiêu chuẩn trên toàn thế giới.
@Thái Tâm Nghiên k phải là phá bỏ mà là dầu đua phụ gia nó ảnh hưởng đến tiêu chuẩn API và JASO khá nhiều dầu đua như motul 300v hay ipone stroke, maxima 530rr ,torco t4 sr đều tiêu chuẩn SL>, nên người ta không công bố bạn lấy chai motul 300v xem motul nó đâu có để API hay JASO đâu 😆
@Nguyễn lý hữu lợi Chai phụ gia Torco sao rồi bạn?
@VunggTauu ok rất tốt cho những xe có nén cao trên 12. pha với tỉ lệ +4 octan thôi chưa dám pha nhiều khi pha thì xăng gió có thể khan đi 1 xíu nếu muốn ngon thì phải tune thêm 1 map xăng octan
Các bác ở đây bơm bánh xe bằng khí ni-tơ hay chỉ là bơm thường vậy các bác nhỉ😁
@nospecial Hỏi câu mà k ai muốn trả lời thế?
@nospecial Đến tiệm bơm 2 bánh 2 ngàn việt nam đồng
Ở sg mua nhớt Shell với Total ( loại rẻ cho xe số) trang 1 ở đâu vậy mấy bồ. Mình không thích mua online
@Tinluntit1010 Ra Đại thành,Hùng Ký đầu đường Lý Nam Đế khúc giao với Nguyễn Chí Thanh.
@denon3500 cảm ơn bồ
Qua em test thử heo Nissin Samurai 2pis:
- Cảm nhận được lực thắng, không như heo zin Winner bóp 1 ăn 1, bóp 10 ăn 100. Nhờ đó canh chính xác lực thắng tốt hơn.
- Cùm zin Winner cần phải bóp hết hành trình để phát lực tối đa, bác nào đi cùm lớn hơn 1 chút xíu có lẽ sẽ tốt hơn.
@VunggTauu cùm zin thì hành trình bóp thắng phải sâu hơn xíu so với heo zin còn lực phanh khi tốc độ cao ok rất dịu, mình có heo này ai cần ib 9 hãng nissin BRT phân phối
Hàng order mới vừa về, nhớt máy JASO MB Group 5 Ester, nhớt láp GL-5 trải nghiệm thử xem thế nào.
Có bác nào nào thay má phanh Elig trc/sau cho xe dream chưa ? So với má chính hãng của honda ntn ạ, ngoài 2 loại trên còn loại nào tốt hơn ko các bác, các bác tư vấn giúp,

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019