Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieunobi1
TÍCH CỰC
4 năm
Lâu quá không lên chém gió
Review xe nát đi lâu ngày 😆
Qua hơn 2 năm đi xe thì vẫn chưa có biến triển gì nhiều xe em đã thay đổi vài món:
- Bugi Brisk đánh lửa 360 độ được tài trợ từ anh guộc @kythu95 sau 18.000km vẫn nổ đều đặn,em thay từ lúc xe vài trăm km nên không cảm nhận được quá rõ sự khác biệt so với bugi zin
-Full bộ nồi RRGS (thương hiệu cũ của STB) Lò xo + lá bố.GIữ nguyên lá sắt-đế nồi
Có 1 phát hiện nhỏ là đế nồi sau 1 tgian sử dụng nó bị hằn lên,khi làm nồi thì anh thợ có mách cho em là phải dũa đi cho phẳng sẽ oke hơn
Đi nồi mới cũng vọt nhưng côn vẫn nhẹ dù lò xo độ chứ không còn zin
-Phuộc sau YSS G-Sport có tăng chỉnh tùy ý : Sau khi lắp thì phang lề tự tin hơn hẳn đi cũng rất êm,so với phuộc zin leo lề thì chắc cú là cạ gầm kêu mà sót 😔 .Nói chung gần 4tr đáng đồng tiền bát gạo ạ
-Lọc gió trụ KN 1280 lắp như zin vẫn còn hộp che đầy đủ : phải cắt bớt 1 phần ống dẫn vì dài quá,nhưng kết cấu zin vẫn giữ đỡ bụi đỡ nước vào hơn.Lắp lọc gió xong ga nhạy hơn nhiều,ga đầu vọt nhưng cảm giác hậu có vẻ mất chút ít nhưng không quá nhiều,em cũng chỉ toàn đi thành phố nên 60-80km/h là quá đáng lắm rùi
-NSD Recto + TFX đúng là thần thánh đi hoài chưa thấy tăng em đi từ hồi 13.000km tới giờ 18.000km rồi vẫn cứ là ổn áp 😃)) có điều cảm giác ỳ ạch hơn so với zin
-Bình xăng 7L : phải hy sinh yên 1 tí vì gọt đi mới đậy được vừa khí không hở như xe zin.Em chạy cạn xăng đi ra cây xăng thì chỉ đổ được cùng lắm là 5.5-6L.Lên bình này xe đi được từ 270-300km đường nội thành,chưa có dịp test full đường trường xem có ổn áp không.Đã chạy qua hơn 1000km và chưa thấy rò rì gì mới dám rìa view.Pad pủng gắn như zin sai đúng 1 con ốc nhưng không ảnh hưởng gì cả hihi

Tổng quan là sau 1 tgian vắng bóng xe cũng mất zin kha khá 😃)) Lên góp vui chia sẻ cùng 500 ae
hieunobi1
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhtnk60325 lắc đầu em cũng bị nhưng bơm đủ kg thì hết....
Em nghĩ do chén cổ lỏng 1 phầ
hieunobi1
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhtnk60325 Còn bình xăng anh muốn thì ghé 1233 Phạm Thế Hiển P5 Q8 có lắp luôn
Phải chịu khó mod lại cái cao su dưới yên cho đỡ hở cốp nhe
vinhtnk16
TÍCH CỰC
4 năm
@hieunobi1 bình xăng này ok không bác, em sợ rò rĩ nguy hiểm, với lại mod cao su yên thì có bị sao không, giống zin không ạ
hieunobi1
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhtnk60325 em đi được cũng hơn nửa năm chưa thấy rỉ
Đường trường cầm ga 60-70km/h chạy cũng đc 300km luôn

Mod là gọt bớt mấy cục gù ở yên đi chứ em là em để nguyên hơi hở cốp lên tí thôi
Lâu lâu em chia sẻ kinh nghiệm chơi ngu với anh em một xíu 😁

Câu chuyện 3000km làm lại bộ cổ, thay cái ghi đông R15V3

Số là hôm bữa chơi ngu nên xe em bị đổ. May dàn áo không sao nhưng nguyên cái ghi đông trái tiếp đất thay chống đổ nên coi như dàn lái đi rồi nên em cũng chia sẻ vài điểm hay của cái con xe này. Coi như đóng học phí và chia sẻ với anh em :D

Bộ cổ R15 V3: Em không hiểu sao chén trên to, khỏe cực kì. Bi rất to và chén rất dày nhưng chén dưới chán khỏi nói luôn. Bé tí như Ex150 nên em thay luôn. Cả cân lại cổ, phuộc chảng ba cũng bay kha khá 😔
Em không có chụp lại nhưng bác nào cần xem chi tiết có thể xem video này cũng na ná:

Thay ghi đông: chơi sport bike đúng mệt. ghi đông cong là thay mới không có uốn nắn gì được hết. Mà cong là thay luôn chứ không tay lái nó ép sát vô bình xăng té có ngày :( Với ghi đông lệch chạy rất mệt, 1 tay cao 1 tay thấy vô cua rất khó kiểm soát và dễ bị căng cơ nên em khuyên chơi mấy cái này hardcore và mệt ghê hồn :(

Báo cáo của em xin hết ạ. Anh em nào chơi cho vui thì chơi sport chứ chơi lâu dài mua rebel hay CB đi cho khỏe :D
@minhduchuynh97 Xét gỉ chắc là do vào nước rồi, có thể do khi lắp ráp họ cho chưa đủ mỡ bò chứ nếu đủ và đúng loại chịu nước thì nước khó chui vào được. Xe Ya hay dùng bi rế nó chỉ lợi cho lắp ráp còn chịu khó lắp bi rời thì sẽ ổn định lâu hơn.
Sg thay vỏ michelin ở đâu giá tốt thế các bác ? E thay cho con vario vỏ zin trơn quá
hảo0676
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KiD Performan Có 2 chỗ mình biết vỏ xe phúc thảo hoặc qua 95 võ văn cừ q5
@denon3500 Vậy nên mua vỏ nào a nhỉ tuần e về VT làn còn lại thì đi trong Sg
@KiD Performan Tùy e thôi.Ra cửa hàng nói nó mang ra coi so sánh,thích cái nào xúc cái đó.
@denon3500 Nhìn gai chắc lựa đẹp thui a chứ ngon hay k cứ phải tham khảo ae
VunggTauu
TÍCH CỰC
4 năm
Mùa này chạy đường trường đúng là bao cực.
Nhiệt độ ngoài đường toàn 4x độ.
Repsol R 10w-40 cũng chỉ chịu được tầm 15p trước khi máy gào thét.
Em mua sẵn 2 chai 10w-50 mà lại để quên trên tp. Về VT đành dùng 10w-40 để chạy ra miền Trung. 😫
@MinhDaiHT Thứ bảy này có ai phượt Dalat ăn lẫu cá ko?Kakaka...
@denon3500 Hehe a đang trên Đlat rùi hả. Đi choi vui vẻ nha a
@denon3500 Prenn
@MinhDaiHT Công nhận RR45 đi đường dài nắng nóng cực ngon và êmnhưng lên Dalat mới khởi động máy chạy mấy km đầu hơi nặng.
Huylee987
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợt này cam ép racing mới ra dòng 5w40 anh em có ai xài chưa nhỉ?
@Huylee987 có lâu rồi bạn, lên shopee mua nhé
daik96vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác cho em hỏi xíu là xe em odo 4000km thay nhớt fuchs sikolene 10w40 từ lúc 2500km. Em để ý sao máy nó xuống nhiệt rất lâu, chạy 50km về xong để 3 tiếng đồng hồ trong phòng mà sờ vào lốc máy vẫn còn tầm 45*C í. Em thấy các bác bảo fuchs k nóng lắm mà e chạy 50km liên tục sờ vào lốc máy tầm 1s là chịu k nổi rồi, e thấy bugi em màu trắng, xem trên mạng thì bảo xe thiếu xăng, k biết có phải lý do thiếu xăng mà là máy nóng vậy k
daik96vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thienhagarison Bác ơi cho em xin link mua được k, lọc gió vải tẩm dầu ở đâu bác, hãng nào, hoặc search với keyword gì mà em search k ra a. Với lại khi lên lọc gió đó thì có cần độ thêm gì như lửa, pô hay gì k bác.
@daik96vn Xe zin lên lọc gió độ giả zin không cần độ gì thêm gì. Chỉ cần lọc gió và mua chay dầu lọc gió Sprayking xịt vào là được. Bác tìm trên shopee với từ khóa lọc "gió độ giả zin cho exciter150" là ra.
@daik96vn xe zin thì kiểm tra thay lọc gió và bugi lại, còn chuyện thiếu xăng xe zin gần như là không, cả ex và winner những dãi RPM thấp họ đều tunening ECU zin hơi khăn xăng 1 tý tiết kiệm nhiên liệu và bốc hơn, ngay cả những xe độ khi tăng độ lửa và giảm xăng ga đầu để đề pa bốc hơn nhưng thiếu xăng ở ga cuối rất hại cho động cơ có thể ban động cơ bất cứ khi nào
Có ai trải nghiệm dòng nhớt Oscar Jade 4T Super chưa ạ, cho em xin ý kiến vì con nhớt nhập khẩu (từ Ả Rập nếu ko sai) này giá cũng trung bình, nhưng lại rất rất ít ng chơi.

Cụ thể là Oscar Jade 4T Scooter 10W-40 MB. Em đổ cho con AB thái, lúc đầu phải nói là xe chạy êm ru, đầm máy lắm. Lúc thay nhớt có màu xanh lá cũng đẹp mắt cực. Sau khi đi dc 1900km thì nhớt ko còn êm ái như trc, mà tiếng máy gào to thấy rõ. Dự định là sẽ chạy đến 3500km rồi thay shell hoặc cam ga.

Còn nữa là Oscar Jade 4T Super 20W50 MA2. Em đổ con wave RS thì cũng ko êm bnh cả, cảm giác máy thì rất ì, lên ga đến 50-60 là nó chịu ko nổi nữa, chắc là do nhớt đặc quá hay sao á? Em cũng có thử với Wave RSX thì cũng thế, cảm giác máy tương đối êm, nhưng ko đến mức làm mình thích thú. Máy thì ko còn độ bốc như các loại nhớt trước, nước ga sau cũng ì như mới nói, kéo lên 50-60 cảm giác nặng máy hẳn.

Có anh nào trải nghiệm dòng nhớt này chưa cho em biết ý kiến với?
phcuong020
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DuyPhuongABT110 Đang tính chơi lon oscar 10w40 cho wave rsx nè
@phcuong020 Dạo này nhiều loại nhớt lon sx ở UAE vãi.Wave xài mấy loại này cũng quá ổn.
phcuong020
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denon3500 Đúng rùi bác, giá cug ổn, wave cug k kén nhớt lắm
@Vduc1311 Nhớt nhóm 3 là sao anh? Em thấy ở dưới có ng nói shell ad ultra cũng nhóm 3 nhưng lại ngon??
Ae đi trước cho e hỏi mua nhớt bên express center hay shop2banh thì ổn ạ
@denon3500 Vâng cảm ơn a . Giá thì ko quan trọng . Nhớt sịn là ok . Dính nhớt giả mêt lắm . Con sirius e từng dính 1 bình motul 7100 thay 3 ngay xong hư sạch dàn bạc đạn máy
@nospecial Theo a . E nên mua nhớt bên ec hay 2banh
@nospecial Vẫn trung thành RR w45 thôi bạn.
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
em đang chạy chai này, độ bốc vừa phải, êm thì khỏi nói
mùa hè nóng nực và oi bức như thời tiết HN xài chai này cứ phải gọi là mát luôn.
tiếng máy gần như không nghe thấy khi nổ glanty, chạy liên tục 90km tốc độ 60 70km/h vẫn ko thấy róc máy 😃
cũng có thể do cảm giác của em khi sài xong 4 chai Mobile 1 EP nó nóng nên cảm thấy thế chăng 😁 :D
@You! thôi bác cứ dùng shell đi, mình đang muốn phang thêm 1 chai pennzoil nữa rồi đến shell helix, chơi nhớt cao cấp cho nó đẳng cấp
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Pennzoil ultra em cũng có nhưng chưa xài, xài shell Helix đã ạ.
Mobil 1 EP bốc nhưng ồn và quá nóng máy, em xài qua shell thấy êm ái
Con AB bệnh tật của Honda nó đã như máy cày, ko xài shell muốn banh nóc nhà khi đi vô ngõ hoặc nơi yên tĩnh bác ạ
@You! Pennzoil có hai loại, bác mua hàng thân góc cạnh, nắp trắng, danh hiệu "race truster" cho nó bốc. Còn shell mình cân nhắc hết hai chai pennzoil rồi đến shell. Xe ga nó công suất kém hơn xe côn nên cần nhớt hiệu năng cao. Ồn chút ăn thua gì bác.
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Có chữ " Race truster " là pennzoil ultra platium bác ơi.
Còn loại kia là pennzoil euro L bác nhé.
Xe ồn đi nơi đông người hơi ngại
Ồn kiểu PKL nóa lại khác bác ạ 😔
Ae ai dùng nhớt repsof scooter loại fully synthetic chưa ạ . Cho e chút cảm nhận với . Nhớt ko có mùi thơm j hêt 😂😂 mua ở shop2banh
VunggTauu
TÍCH CỰC
4 năm
@denon3500 Bình thường mà anh. Em nhìn chai Shell Ultra còn tưởng nó không khác AX7. :3
@nospecial Cái này thì mình thua.
@nospecial Nhớt hãng bốc hơn ax7 đấy, giá dưới 100k, 1000km thay
Fuch vàng giá mềm hơn fuch đỏ, bác nào đã dùng cho xin vài đánh giá, em muốn dùng cho fu fi led mới
@Vannam8000 Vàng kh cao cấp bằng đỏ, mà fu125 bác xài vàng cũng ổn. Thích thì cứ chơi đi bác
tranduclong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vannam8000 Sao thấy giá ở nhiều cửa hàng lớn thì Fuch Silkolene màu vàng thị trường châu Á lại cao hơn giá Fuch Silkolene màu đỏ của thị trường Châu Âu mà bác ?
@tranduclong Fuchs comp4 hay gọi là fuchs vàng là dòng semi bán tổng hợp nhưng nó được pha thêm phụ gia ester nên nhớt khá ngon
Fuchs vàng có thể êm hơn mấy loại tổng hợp rẻ tiền khác
@tranduclong Vàng rẻ hơn đỏ
Albertle
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới thử Shell adv scooter 5w40, chạy khoảng 100km, theo tư vấn của 1 bạn ở trên này. Chạy rất ok, mọi người nên thử.
Nhớt này ít thấy nơi bán, giá 120k cho 1 bình 800ml tổng hợp 100% rất hợp lý. Định để chạy khoảng 3÷4k km xem độ bền và êm thế nào.
Albertle
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vduc1311 Sao lạ vậy bạn! Nó vẫn là nó từ khi bạn đổ vào. Tui nghĩ không thể do nhớt được, có thể do xe - xăng, kim phun, nồi, bugi hay gì đó. Nếu bạn chạy đường dài hay lâu ngày nhớt xuống cấp thì có thể có lý.
Có nhiều nguyên nhân dẫn tới trường hợp này. Tui cũng gặp nhưng không nghĩ là do nhớt.
@Albertle Kh đâu bác ơi nhớt nào em mới thay cũng có hiện tượng đó riêng shell thì thấy rõ luôn thật sự là kh ổn định mấy . E thay shell trên chiếc wner của e h chạy được 700km mới thấy ổn định lại nè. Shell tay ga thì đỡ chứ xe số nó sao sao á bác. E định chạy hết 2k5 thay ra test total rc 10w40
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Albertle em đổ 1 lần 4 xe ở nhà luôn ,cả 4 đều như vậy hết chứ không riêng xe nào,sau đổ loại khác thì hoàn toàn êm không có nắng mưa đỏng đảnh,nhớt xịn không phải nhớt giả đâu nhé
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@triet343 Sao lại hay được vậy bác nhỉ?
Em đoán do cảm giác mình lái thôi, mobil 1 EP em chạy có hôm cũng thấy gào to chà bá, vặn ga mà lên thấy chậm, hôm thì lướt kinh hồn.
đang khuyến mãi nên tậu chai này về test cho anh em. Dự kiến dùng đi chơi tour mùa hè, khi xong sẽ update cho anh em 😁
để ý thằng ipone này khá lâu rồi giờ có cơ hội test chai đỉnh nhất của hãng kkk
NPP thì Biển Việt, không quá lạ sau khi mất quyền phân phối Repsol xong :D
VunggTauu
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn lý hữu lợi Có loại nào chịu 7-8-10k rpm được khoảng 2k km không bạn?
@VunggTauu Ipone đó ok đó bạn ipone đó xịn xò lắm đấy nhưng mà nó mặn quá 😆
@VunggTauu Ipone có dòng katana nữa giá mềm hơn nhưng 420k = 300v , thay 300v ngon hơn
@VunggTauu Mình đang tìm cách oder này về
KenCii
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy bọn Eurolube đang có ctkm, ko biết có ae nào đang đi Ab 2020 trải nghiêm bình Eurolub 4tz scooter 10w40 chưa ạ?
@KenCii Hiệu năng trung bình, êm máy, bền nhớt, giá cao.
Mình mới mua chai xado racing, lần trước chơi 1 lon rồi, giờ thêm lon nữa xem phụ gia thế nào. công thẹm dầu lap đặc xem có chống hú lap không? Mức giá 270k, có vẻ nhớt này khó bán, xuống giá bằng chai cam vắt.
@nospecial camdua đắt hơn sintentico đương nhiên bốc hơn. xado chỉ ăn điểm dường trường thôi bạn, leo dốc vẫn thua cam đua, được ưu điểm đạp số nhẹ, tay ga cũng nhẹ hơn rệp sáp.
@nospecial thôi bác đừng gài nữa, đang thất nghiệp nghe bác gài không muốn đi tìm việc
Mấy bác cho em hỏi là dùng nhớt như Shell AX7 hoặc Motul 3100 để chạy Rodai được không ạ? Em mới mua future, em định thay nhớt mỗi 500km tới khi rodai xong 1500km. Mà nhớt hãng em thay thấy họ chiết từ thùng phuy ra mất cảm tình quá, định xài nhớt ngoài luôn. Em chỉ đi tầm 50km/h thôi tại chỉ chạy trong trung tâm Tp, ngày chắc đi chỉ khoảng 25km. Em cám ơn trước ạ.
@Eric Passion Rodai bác thay nhớt bán tổng hợp hoặc khoáng là được, đùng xài nhớt đắt tiền.
@Thái Tâm Nghiên Dạ, cám ơn bác, chắc em xài shell ax5 hoặc ax7 để rodai. Con future 2020 nó hú quá, em ko xài mấy loại nhớt bốc đc ^^
@denon3500 Thì họ mua chủ yếu để sướng không phải chờ đó bác. Chỗ em thiếu gì tay mua về là bạo lực ngay, chán rồi nó bán.
@RC213v Bán xe xuống máy để rồi người mua lãnh hết.
nguyenvycafe
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhờ ae chốt dùm mình cái....đọc nhiều quá tẩu quả.....em đi con cổ AB đầu bự 2012....dùng nhớt gì tốt nhất .....
@nguyenvycafe Chả có nhớt gì tốt nhất hết bạn, chỉ có nhớt hợp ý bạn, cứ thử chai cam ga xem nào, mức giá khoảng hơn 200k không có gì xa xỉ.
nguyenvycafe
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Cảm ơn bạn
VunggTauu
TÍCH CỰC
4 năm
Các bác cho em hỏi một xíu?
Tình hình là em đang đại tu con Wave Alpha 100, để leo đồi, đi rẫy.

- Làm sao để nâng phuộc trước và sau được ạ?
Phuộc sau thì dùng pát tăng chân phuộc, còn phuộc trước thì sao ạ?
@VunggTauu Đôn lò xo là xe cao lên đó bác. Hihi. Xe đi rẫy ưu tiên phuộc cứng
@VunggTauu Kẹt lắm thì mua phuộc Fu1hay phuộc hàng ngoài loại nào dài hơn phuộc Wave chạy tạm
phcuong020
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào anh em! Trong group mình có ai dùng thử dòng "tím mộng mơ" này chưa ak? Cho xin chút cảm nhận! Cảm nhận đầu tiên thấy giá mặn chát, mà kiếm k có nhiều người bán
@Thái Tâm Nghiên 😆 tôi chỉ bảo là loại đó mới về VN nên có thích thì thử chứ tôi có bảo là bán hay quảng cáo gì nhớt đó đâu, tại ông kia k thích fuchs từ lâu r nên k qtam
@denon3500 Người ta giới thiệu thôi. Bác đừng cảm xúc quá làm gì.
@denon3500 Có thể máy hàng như 300v jaso nó kém là do chi phí sản xuất tăng lên. Nếu API cao quá có khi gía lại chạm nóc thì khó ai mua.
@denon3500 Nguyễn lý hữu lợi, denon3500

300v trước mình đọc bình luận ai đó cho biết nó thiên về tính năng hơn bảo vệ. Thậm chí còn dễ bay hơi. Thằng em nó motul bảy ngàn một trăm có khi chịu mài mòn tốt hơn. Tuy nhiên lại kém bốc. Ưu điểm êm xe, đầm máy, thích hợp lướt đường trường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019