Đầu tư cục phát wifi, thay thế cục phát của nhà mạng - cải thiện tốc độ
thaikhang91
4 tháng trướcBình luận: 23Lượt xem: 2.922
Chào anh em.
Anh em cũng biết thời gian qua và hiện nay là tốc độ mạng wifi khá yếu, nhà mình xài của VNPT mấy năm nay, và nhiều lúc xem ti vi bằng Film+ bị lag kinh khủng, các điện thoại vào cũng rất chậm, thậm chí không vào được luôn, kể cả xài Warp+ 1.1.1.1, trả phí 23k/tháng cũng không cải thiện được gì.

Mình có hỏi vài anh em, thì anh em cũng tư vấn là tình trạng chung các nhà mạng hiện nay, và chưa chắc lắp vào sẽ cải thiện hơn.
Mình không dám sure ý kiến của mình là giải pháp tốt nhất hoặc duy nhất để giải quyết vấn đề mạng chậm, vì mạng chậm còn do rất nhiều lý do khác nữa, nhưng đâu đó mình vẫn qyết định thay đổi những gì hiện có.

1. Cục nhà mạng lắp cho là iGate 040 chạy 2.4Ghz
6a8325068e5a74042d4b.jpg 86f8a5780e24f47aad35.jpg

2. Mình quyết định mua cục Tenda AC5 1200 đang sale giá sốc trên Lazada giá 319 ngàn.

3. Mình lắp dây cáp từ cổng LAN cục iGate sang cổng WAN cục Tenda.

4. Cắm điện đầy đủ, bó dây cho gọn gàng.
5. Mình tham khảo cách cài đặt cục Tenda ở: https://maioanh.com/1016-huong-dan-cai-dat-va-su-dung-cac-bo-phat-wifi-ac1200-tenda-ac5-ac6-ac7-ac10-ac11.html

Hướng dẫn cài đặt bộ phát Tenda AC1200 - AC5, AC6, AC7, AC10, AC11

Hướng dẫn cài đặt và sử dụng các bộ phát 2 băng tần Tenda AC1200: AC5, AC6, AC7, AC9, AC10, AC11, shop bán thiết bị wifi rẻ nhất Hải Phòng
maioanh.com

5. Tham khảo cách chuyển cục iGate sang chế độ Bridge tại đây: https://quantrimang.com/cach-cau-hinh-modem-gpon-igate-gw040-sang-che-do-bridge-147232

Cách cấu hình modem Gpon IGATE GW040 sang chế độ Bridge

Chế độ Bridge mode của router là chế độ cầu nối, thay thế thiết bị quang, bộ phận trung gian và chịu sự quản lý của thiết bị khác và nó là thành phần phụ trong mạng.
quantrimang.com

6. Mình vào setup cục Tenda xong, và test đầy đủ cả 2 băng tần 2.4Ghz và 5Ghz ok xong, mình mới tắt wifi cũ trên modem iGate đi.
Lưu ý: cục Tenda phát 2 băng tần riêng biệt, chứ không auto mix như vài loại khác.

Xác nhận:
Sau khi lắp xong, tốc độ mạng khác hẳn, gần như hơn 2.5 lần tốc độ wifi cũ.
* Trước đây: tốc độ download/upload chưa bao giờ quá 35 Mbps.
* Sau lắp đặt, tốc độ trên 2 băng tần như sau:

Thêm vài lý do nữa mình quyết định lắp đặt:
1. Là do nhà mình hầu hết các thiết bị đầu cuối như laptop, phone của mình, phone của vợ mình và tivi Sony đều có thể bắt đựợc wifi 5Ghz.
2. Nhà mình là chung cư tầm 80m2, cục phát wifi nằm phòng khách nên 5Ghz hầu như ít bị ảnh hưởng trên diện rộng.
3. Con này quản lý thông qua web hay app Tendacũng đều khá ổn, có chế độ ngủ, chế độ hạn chế giờ truy cập của con cái, và nhiều cái hay khác ...
tenda webng.png
Có thể có nhiều model khác của Totolink hay TPLink khác có 2 băng tần có thể tốt hơn, chức năng nhiều hơn, nhưng mình mua cục này vì giá tốt.
Từ hôm qua đến nay mình xài rất ổn định, kể cả vào phòng nghủ, đóng cửa cũng không mất sóng 5Ghz.

Hy vọng bài viết của mình có thể giúp được vài điều chia sẻ đến các anh em.
Cách bạn hiểu về hệ thống mạng sai hoàn toàn dù cách làm của bạn thì không sai mà nó vẫn cho kết quả tốt theo nhu cầu của bạn.
1- Nếu bạn dùng Modem cung cấp của các nhà mạng (VNPT, Viettel,FPT) dùng cả chức năng quay số và chức năng phát wifi (do hầu hết đều được tích hợp sẵn) thì mạng nhà bạn phò phạch là đúng rồi, vì Modem của bạn phải làm nhiều nhiệm vụ quá. Lúc này nó là Modem kiêm Router. Một thằng làm 2-3 thứ việc thì khó có thể tốt được.
2- Cái bạn gọi là cục phát wifi ấy nó là cái Router.Nhờ internet nên bạn đọc hướng dẫn làm đúng các quy trình đấy. 😁
3- Router 2 băng tần (2.4Ghz và 5Ghz) nếu ở dạng phổ thông có gộp được vào mắt - cái mà bạn gọi là automix ấy. Cái đấy phải trên Router cao cấp có tính năng controller dựa trên mức suy hao tín hiệu để tự động đổi băng tần nhưng với mục đích ưu tiên kết nối ở 5Ghz đẻ tối ta hoa tốc đô. Con Router của bạn giá ,1tr thì mặc định không có tính năng đó rồi, không cần phải lưu ý.
LOL
@alex.hn Quan trọng là cách setup như thế nào đối với 1 người bình thường chưa học qua 1 trường lớp gì về mạng internet ý bác 😔 hic
@alex.hn Bác có thể recomend e vài router giá 500k-1tr mà phát wifi khỏe không bác? Nhà e 2 tầng kiểu nhà ống nên khá dài ạ, hiện giờ đang dùng con modem của VNPT để phát wifi luôn nên sóng kém quá 😔
Thanks bác 😁
@alex.hn Mình muốn chiến game nước ngoài ping thấp thì có cần đổi modem để lấy internet về máy tính không bạn
@GomuGomuno Đang xài cái dlink 822 mua sale có hơn 500k thấy khá ổn. Ko thì đầu tư luôn cái aptek 134 ấy. Thấy rv cũng tốt
Nhà mình cũng VNPT nó cho cục Gate gì AC1200 có cả 2 sóng 2,4 lẫn 5 G luôn, cho ra 2 wifi riêng biệt. Mà vô face vẫn lag, mấy khác thì ok, test ok
@hanvt67 Bạn kiểm tra lại xem hiện tượng lag khi vào fb còn không nhé. Nếu mạng vẫn chưa ổn định lại, vui lòng gọi tổng đài HTKT (mã tỉnh) 800126 để nhân viên đo kiểm lại bạn nhé
Mình đang hiểu là bác cấu hình con iGate là bridge mode, còn con Tenda vừa là router đồng thời là access point.

Thực ra chỉ cần để iGate làm router, còn Tenda làm access point là khá ổn rùi bác. Con iGate phần access point hơi kém thôi chứ về cơ bản là ổn.

Còn cái 5Ghz muốn khai thác được hết thì đám client cũng phải support 5Ghz, và một cái tính năng quan trọng nhất là MIMU nữa.
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Quan trọng là cách setup như thế nào đối với 1 người bình thường chưa học qua 1 trường lớp gì về mạng internet ý bác 😔 hic
Cái này do wifi của bạn không phải do mạng. Cái này có 2 vấn đề:
Thứ nhất là do chồng sóng, can nhiễu sóng. Con modem kiêm phát wifi đó khả năng chỉ phát mỗi băng tần 2.4Ghz nhưng xung quanh nhà bạn cũng nhiều thiết bị thu phát wifi nên trùng kênh nhau gây nhiễu. Dùng phần mềm đo kiểm tra danh sách các thiết bị phát wifi xung quanh xem kênh nào ít chồng lấn nhất chuyển sang kênh đó. Kênh 2.4Ghz tuy có nhiều nhược điểm nhưng ưu điểm của nó cho vùng phủ sóng rộng hơn con 5.0Ghz nên nhu cầu sử dụng ít tầm 10 thiết bị trở lại vẫn hoạt động tốt không cần phải thay hay nâng cấp lên 5.0Ghz
Thứ hai do con modem VNPT có vấn đề với phần thu phát wifi, do lỗi trục trặc của nó nên yêu cầu nhà mạng kiểm tra và thay thế con khác khi đã thử cách 1 nhưng không hiệu quả.
Con modem nhà mạng rất rất nhiều người đang sử dung và hoạt động rất tốt không nhất thiết phải thay con khác. Chỉ thay khi mình có điều kiện kinh tế, thích cái tốt hơn hay muốn có nhiều chức năng hơn con modem nhà mạng cung cấp.
@rjshkkj Quan trọng là cách setup như thế nào đối với 1 người bình thường chưa học qua 1 trường lớp gì về mạng internet ý bác 😔 hic
Nếu có nhiều thiết bị (>10 tb) mới nên bridge không thì mua thêm router chuẩn ac cắm vào là xong. Đơn giản. Nghẽn là nghẽn cục modem nhà mạng cho chỉ có sóng 2.4ghz chuẩn N 300mbps không đáp ứng được.
Muốn quay ppoe ngon thì nên đầu tư router xịn hẳn tầm trên 1tr.
@Force Quan trọng là cách setup như thế nào đối với 1 người bình thường chưa học qua 1 trường lớp gì về mạng internet ý bác 😔 hic
@nospecial Thì đó, ý mình là đơn giản nhất là mua thêm cục router wifi ac mà gắn vào. Ko cần bridge lằng nhằng. Ko thì gọi lên tổng đài baor họ đổi cho cục modem mới hỗ trợ wifi ac 833mbps con 040H thì phải là max tốc độ ngay.
Quan trọng là cách setup như thế nào đối với 1 người bình thường chưa học qua 1 trường lớp gì về mạng internet ý bác 😔 hic
@nospecial Mình cũng không phải dân rành kỹ thuật đâu, thực ra mình search Google không đó, và làm theo từng bước.
Không quá nhiều bước đâu.
Nhà mạng nào cũng vậy bạn ah quan trọng là tốc độ. Router nhà mạng nó vừa modem vừa router vừa phát wifi nên ko tối ưu được. Bạn đầu tư đúng hướng đó. Mình cũng dùng AC5 rất ổn
Chỉ cần tắt wifi trên modem nhà mạng,gắn router phụ vào cổng Lan modem ,dùng wifi của router phụ là được rồi.Nhà mình lắp 4 router ,modem igate 040 kết nối Lan-wan với các router.Bốn router này kết nối Lan-Lan với 4 AP phát wifi cho 4 tầng lầu với 40 người ở trọ sử dụng,modem vẫn hoạt động bình thường chả cần bridge mode gì.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 190VIPhemilo
10.139 bài đăng
quangthegtvtk49+ 118CAO CẤPquangthegtvtk49
5.277 bài đăng
caffeinezzZ+ 103VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
lexcuong+ 79VIPlexcuong
15.009 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM