Đầu tuần này xem ảnh của ai? Số 17

tuanlionsg
20/5/2013 5:24Phản hồi: 74
Đầu tuần này xem ảnh của ai? Số 17
5-Mua vui2.jpg

Chào các bạn Camera Tinh Tế,

Nếu hỏi tại sao bạn yêu thích nhiếp ảnh, có lẽ mỗi người sẽ có một câu chuyện, mà nếu được kể, chúng ta có những câu chuyện rất thú vị. Đầu tuần này, chúng tôi muốn giới thiệu đến các bạn bộ ảnh của một Nữ Nhiếp Ảnh - Chị Đỗ Thanh Mai. Chị Thanh Mai sanh năm 1963, hiện sống và làm việc tại Hải Dương. Nhiếp ảnh nghệ thuật đến với chị sau khi lập gia đình vào năm 1990. Hồi đó, chị cùng chồng làm studio chụp ảnh và minilab tráng rọi. Trong thời gian làm ảnh phục vụ khách hàng, được tiếp xúc với những người đam mê nghệ thuật nhiếp ảnh, được nhiều cơ hội chiêm ngưỡng nét đẹp của cuộc sống và con người Việt Nam qua ảnh được chụp ở nhiều miền đất nước, chị Thanh Mai dần dần yêu thích nhiếp ảnh nghệ thuật. Từ đó lòng đam mê tìm kiếm và lưu giữ cái đẹp về cuộc sống và con người đã thúc đẩy chị rảo bước khắp nơi với chiếc máy ảnh. Hôm nay, nhắc đến chị Thanh Mai, nhiều người đều cảm phục chị, vì tinh thần đam mê cũng như tài hoa của một nữ nhiếp ảnh. Chị có nhiều thành công trong sáng tác ảnh nghệ thuật. Dịp này, chúng tôi được chị chia sẻ cho các bạn bộ ảnh phản chiếu phần nào cuộc sống của con người vùng cao qua ống kính của chị.

1 - Tuổi Hoa

1-tuoi hoa.jpg

2 - Buổi sáng ở vùng cao
3-Buoi sang o Pho Cao.jpg

3 - Vui
5-Mua vui.jpg

4 - Nghề của làng
6-Nghe cua lang.JPG

5 - Mộc Châu
7-Xuan Moc Chau.JPG

Quảng cáo

6 - Bên mẹ
8-ben me.jpg

7 - Điểm tựa
9-Diem tua.jpg

8 - Đường đến vinh quang

Quảng cáo

10-Duong den vinh quang.jpg

9 -Tràng An
11-Duong net.jpg

10 - Sông nước
13-Kiem song.jpg

11 - Phơi bánh
14-Lang nghe.jpg

12 - Kho cá
12-Kho ca.JPG

13 - Phút nghỉ chân
15-Phut thu gian.jpg

14 - Nói chuyện
16-Tam su.JPG

15 -Gia đình
17-To am.jpg

16 - Về

17 - Vũ công biểu diễn

18 -Toàn cảnh Tràng An
20-xuoi ben Trang An.jpg

19 -Cùng chơi
21 - cung vui choi -.jpg

20 - Tuổi thơ
22-chan dung tre tho.jpg

21 - Chị em
24-chi em.jpg

22 - Chân dung
23-chan dung tre tho.jpg

23 - Trẻ thơ
25-choi non tren cao nguyen da.jpg

24 - Chuyện vui
26-chuyen vui.jpg

25 - Vui chơi
27-duoi bat.JPG

26 - Trong vườn hoa cải
28-trong vuon cai.jpg

27 - Trong hoa nắng
29-Hoa nang.jpg

28 - Bên vườn hoa cải
30-Hoa va nang.JPG

29 - Giữ em

30 - Vui chơi ở nhà
32-nang len.jpg

31 - Vui chơi của trẻ
33-niem vui.jpg

32 - Trẻ ở cao nguyên đá
34-noi cao nguyen da.jpg

33 - Vắng mẹ
35-vang me.JPG

Thông tin của chị Đỗ Thanh Mai để các bạn có thể liên lạc trao đổi hoặc sử dụng ảnh trong bài viết:
ĐỖ THANH MAI - A.VAPA
Sinh năm: 1963
Quê quán: Hải Dương
Email: dothanhmai63@gmail.com
ĐT: 0913.001.455

Chúc tuần mới vui vẻ!
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em mới chụp được sáng qua. mọi người đi qua cho em xin ý kiến với ạ

mr.bean16
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tilo162 em xin đặt cho bức ảnh này là "chổng mông" 😁
😁 thớt chụp đẹp thế nhỉ
bức ảnh này em thấy thích nhất.
có phải điểm tựa ở đây là lưng mẹ già.

mình rất thích thể loại chụp đời thật thế này. rất đẹp. cám ơn tác giả
download012
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất bình dị,lạc quan và yêu đời,nhìn những bức ảnh này sẽ quên hết khó khăn của cuộc sống trước mắt...
@download012 phải hông đó, đừng phỉnh tui nghe, tui dễ tin lắm đó
😁
Tuổi thơ là quảng thời gian tuyệt vời nhất.
Cám ơn bác đã chia sẻ
Ảnh xoá phông đẹp, nét quá. Kg biết tác giả chụp bằng máy gì nhỉ ?
katorissvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenkhanh6666 1 số ảnh cuối tác giá xóa phông làm nổi chủ thể rất đẹp. 😃.
Hình như tác giả dùng Nikon D700 bác ạ, e check exif ra vậy. 😁
Khoảnh khắc chân thực !
firemoon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chị Thanh Mai không dùng kem đánh răng mấy nhỉ! ;)
tre em vùng cao 😃
hathanhtu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Công Trị Hi Hình này khoảnh khắc đẹp và dễ thương quá
P/S Sharpen quá đến vỡ hết cả hạt mất rồi.
@Công Trị Hi Tấm này mà không đặt cái tên "trẻ em vùng cao" thì hay rùi!
@Công Trị Hi bac nay con tam anh nao cua em be nay khong vay, nhin xinh va dang yeu qua, lieu cho tui them nhieu tam anh cua be nay nua khong?
@Công Trị Hi bac nay con tam anh nao cua em be nay khong vay, nhin xinh va dang yeu qua, lieu cho tui them nhieu tam anh cua be nay nua khong?😃
Metallicy
TÍCH CỰC
11 năm
Bức cuối kinh điển quá anh tuan_lionsg ạ, càng ngắm càng muốn nhìn lâu thêm, từ cử chỉ bàn tay đến ánh mắt nhìn nhau của 2 đứa trẻ, ngắm ảnh mà muốn cả cười lẫn khóc luôn, cũng tại cái caption "vắng mẹ" nữa ...
Dự là e muốn mua 1 chiếc DSLR canon nhưng e ko bit gì về tiêu cự f là gì cũng như thông số của máy,,,thay có nhiều loại,,,nhưng cần chụp và zoom sắt nét chân thực trong mọi điều kiện,,,,nếu tốt nhất giá bao nhiêu,,,rẻ nhất thì dùng loại nào,,,mong các bác bác có chuyên môn tư vấn dùm em,,,chân thành cảm ơn các bác nhiều
@lee sang jay Thế này mà có người tư vấn được thì phục quá 😆.
Cá nhân thì bác tìm hiểu thêm rồi hãy mua máy, có điều kiện đi học 1 khóa về chụp ảnh trước rồi mua máy sau cũng đc 😁.
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lee sang jay qua box tư vấn, bên đó có các bài viết cho ng nhập môn. Ở đây k ai trả lời đâu
@lee sang jay Trên diễn đàn box camera có hết đó bạn. Còn về nhu cầu của bạn thì chung chung quá, có nhiều loại lens để chụp cho những nhu cầu riêng như phong cảnh, chân dung, macro v.v. Ngoài ra còn phụ thuộc vào chế độ ánh sáng tự nhiên hay nhân tạo nữa. Đáp ứng xong những thứ trên thì còn phải rèn luyện kỹ thuật chụp. V.v.
Nếu mún tìm hiểu và muốn chỉ mặt điểm tên thì nên mua trước Canon 600/650D/700D. Ống chụp zoom sắc nét chắc ống 70-200 f2.8(lens này khá chát về giá) .(cái này mình thấy mọi người trên các diễn đàn hay lựa chọn chứ k phải riêng ý kiến cá nhân của minh).

Bạn này cũng có 1 video gợi ý mua máy nào vs số tiền < 20 tr, bác xem mà tham khảo:

Chúc vui
ảnh bình thường, kg thấy đặc sắc lắm, xem không có cảm nhận gì nhiều.
Hac Long
TÍCH CỰC
11 năm
Ảnh thật tự nhiên
Em chờ bài này của anh Tuấn từ sáng giờ.😃
Thích nhiều các tấm số 1, 19, 27 của chị ấy.
Hình đẹp quá, tấm số 9 và tấm số 18 (cảnh Tràng An) đẹp quá!

Thứ 2 có cái để xem, thứ 7 có cái để cười 😁
daohuuke
ĐẠI BÀNG
11 năm
mỗi lần xem những tấm ảnh trên tinhte hay xomnhiepanh là lại thấy nâng nâng khó tả. ao ước có 1 chiếc máy chuyên nghiệp từ mấy năm nay mà vẫn chưa đủ điều kiện. mỗi khi buồn vào xóm xem những bức ảnh vùng cao hay những miền quê lại thấy lòng yên bình và yêu đời biết bao. nhiều lúc chỉ cần tưởng tượng ngày mình có dc chiếc máy ảnh cuối tuần dong duổi trên những vùng quê đã thấy tràn đầy nhiệt huyết sống và cố gắng
niềm đam mê của mình là thế đó các bạn.mình yêu những tấm ảnh của mọi người. cảm ơn mọi người, cảm ơn cuộc sống tươi đẹp
@daohuuke Cùng suy nghĩ với bác.... 😃
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@daohuuke mình cũng vậy. ước có bộ pentax bt ma chưa có dc... cố lên nào
Ảnh mấy bé người dân tộc đáng yêu thế. dường như chưa có chút toan tính mưu mô nào trong các em!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019