Đậu xe theo luật hay thoáng đường?

cuhiep
19/5/2020 13:53Phản hồi: 195
Đậu xe theo luật hay thoáng đường?
Nếu mình đậu theo luật thì sẽ cản trở giao thông vì đối diện đường đã có một chiếc xe đang đậu rồi. Nếu mình đậu theo luật thì cái vỉa hè đó cũng không dùng được vì khúc đó trống nhưng khúc trên người ta chiếm mất vỉa hè rồi...

Theo anh em thì mình nên đậu hẳn xe xuống đường cho đúng luật hay là mình đậu như trong hình cho thoáng đường, không cản trở giao thông ?

195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ufdb
CAO CẤP
4 năm
Kiếm bãi mà gửi nhé
@trangkhuyet0410 Đang phân tích cái sướng và khổ, chi phí khi mua xe giải pháp thay thế thì để có nhiều lựa chọn lại lôi nhiều tiền với ít tiền vào, nói giọng rất tưng tửng khinh người.

Ở đây không dành cho những đối tượng coi thường người khác như bạn.
@ufdb @ufdb
Ráng cày kiếm con xe oto đi cho bãi xe nó mọc lên nhiều chút nha bạn 😃
ttthanh14
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i chỉ là 1 thằng ranh 28 tuổi thôi mà cụ. tôi coi lũ trẻ đó như cỏ rác. chắc kiếm đc tí tiền nên có tí hoang mồm ý mà =))
KikiDelivery
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ttthanh14 Tháng nó kiếm trăm củ đấy 😁 nó tên hiếu chủ của trang bloggiamgia :D
Trích: " Nếu mình đậu theo luật thì sẽ cản trở giao thông vì đối diện đường đã có một chiếc xe đang đậu rồi "
Khi đối diện đường trong phạm vi 20m đã có xe đỗ, theo luật ai cho đỗ bên này nữa mà đòi " mình đậu theo luật " ihiep?
@LionelRichie Vậy mà anh ấy còn chụp cái sai của mình nữa chứ 😃 vại là hỗm rài anh ấy sai nhiều lắm đây 😃)
@Thông Thật Thà Khi 2 xe đã đỗ, người thứ 3 nếu không xem camera hiện trường sẽ khó mà biết được.

Còn nếu CSGT đến lập biên bản lỗi " không giữ khoảng cách tối thiểu 20m với xe đỗ đối diện " này, người đỗ trước có quyền chứng minh bằng hình ảnh, thời gian, người làm chứng .... xe mình đỗ trước, xe kia đỗ sau. Và chỉ 1 xe đỗ sau bị phạt
@lammt121112 Đúng rồi b. Đường xe cuhiep đang đỗ trên hình là áp dụng luật này uấy..
@LionelRichie Khoản 1, Điều 19, Luật GTĐB 2008:
" Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét".
imfreak
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo điều 19: Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải cách xa không quá 0,25m. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng, đỗ xe ở vị trí cách ôtô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20m.

Như vậy nếu xe bác và xe tải bên kia lộ cách nhau trên 20m thì cứ đậu dưới lộ. Nếu xe kia đậu trước thì xe bác không được đậu hoặc đậu nhưng lui lại cho đủ trên 20m.

Còn nếu xe bác đậu trước còn chiếc xe đó đậu sau mà giao thông có lại phạt thì trình cho nó xem camera hành trình khi mình đậu ở trước đó trống, kêu giao thông qua kia phạt chiếc xe tải.
@imfreak Cmt chất, đề nghị có chức năng treo cmt chất như thế này =]
@imfreak Vậy là theo luật rồi. Đâu giải quyết đc vấn đề
No.1.new
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Theo luật mà không giải quyết vấn đề à pác Hiệp? hihi
imfreak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Luật mà, mình phải đúng luật trước đã. Theo hình thì chắc xe bác mà đậu dưới lộ thì không đủ khoảng cách với xe kia 20m rồi. Nên trong trường hợp của bác nếu đậu đúng thì:
1. Đậu làn đường bên nhà bác: thì phải lùi lại chưa đến nhà, bên trong nhà nhìn ra không thấy được xe.
2. Đậu bên làn đường bên kia quay đầu xe lại cùng chiều với chiếc xe tải, bên trong nhà nhìn ra thấy xe.
Quay xe và đậu cùng phía với xe bên kia chứ sao nữa?
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Tất cả chỉ là ngụy biện
Mua căn kế bên ạ. 😃
Nếu không may có tai nạn thì mình sai, còn nếu ko có gì thì chắc CA cũng chả làm khó
bỏ vô sân đi
Xếp nhỏ lại cất vô túi rùi đem vô nhà nha
@Vũ Huy Vũ Ước gì có công nghệ như viên capsule trong Dragon Ball...
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Em đang xem lại Dragon ball z. Đến tập đánh với Frezze rồi 🤣
Hóng bộ kế tiếp sau Dragon ball super mà lâu quá
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@Vũ Huy Vũ Siêu nhân biến hình 😁
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@Vũ Huy Vũ Như phim viễn tưỡng
Nghe đâu sắp cho phép ô tô đỗ 1 phần xe lên vỉa hè.
@haichin Có rồi, nhưng mà chỗ nào cắm cọc mới được đậu vậy
@haichin Có lâu rồi bác
@cuhiep Như Hà Nội có chữ P nhưng cũng chưa chắc đỗ được vì mấy ông bảo vệ cơ quan gần đó lại gây khó dễ 😁
dungrock
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haichin Có rồi nhưng phải có biểu báo cho phép
anhtuanbkcse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Đậu trên lòng đường cũng có đúng luật đâu. luật là chỉ được đậu nếu bên kia đường không có xe khác đậu hoặc có nhưng khoảng cách đến xe đó tối thiểu 10m thì phải. không nhớ chính xác số m.
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
Theo em là đi xe máy không chạy ô tô chi cho cực. Hoặc gọi taxi !!!
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@bustalyme Mình cũng nghĩ vậy, tại chưa đủ tiền mua ô tô
@bustalyme Đi xe máy thì được cái rẻ(xăng rẻ), nhưng đổi lại phải chịu nắng mưa, ko an toàn bằng ô tô.
Đi taxi rất tiện nhưg đổi lại giá cao.
Đi xe riêng thì xăng rẻ(rẻ so với tiền đi taxi), bất tiện là tự lái, tới nơi tự kiếm bãi.
Do đó tuỳ trường hợp mà chọn phương án nào để đi.
Nếu bạn đã có ô tô rồi thì muốn đi đâu, đi lúc nào cũng được, lúc đó chuyện bất tiện sẽ ko còn bận tâm, còn ko có ô tô thì muốn đi đâu phải tính chuyện giá xe mắc rẻ ra sao nữa !
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@phukhanhhuba bác phân tích đúng lắm ạ, như nhà em tới giờ vẫn đi taxi đều đỡ lo chuyện đậu xe. Đi làm hàng ngày chạy xe đạp cho thanh cảnh ạ 😁
hinchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phukhanhhuba Muốn đi đâu và lúc nào phải bật vov giao thông rồi tính tiếp nhé
8ball
ĐẠI BÀNG
4 năm
Câu này giống như hỏi dừng đèn đỏ mà xe cứu thương/cứu hỏa đứng đằng sau xe mình cần vượt ấy. Phải chạy lên vượt vạch để cho xe cứu thương/cứu hỏa đi hay đứng nguyên để không phạm luật vượt đèn đỏ vậy?

Cụ nào thông thái cho câu trả lời cái.
hinchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mr.binhnq Mình cứ chờ nhảy đèn xanh rồi nhường. Chẳng có luật nào bắt buộc phải nhường xe ưu tiên ngay lập tức.
qloved
CAO CẤP
4 năm
@hinchu Ai bảo không. Mua bằng à
hinchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qloved Bằng xịn, mà còn học đi học lại cả mấy năm trời á 😁. Đối với xe ưu tiên chỉ cần nhanh chóng nhường, mà nhanh chóng là 5 giây, 10 giây, 1 phút hay bao lâu làm gì có quy định cụ thể.
qloved
CAO CẤP
4 năm
@hinchu Ông cứ thử nhây xem là biết nhanh chóng là bao nhiêu giây
tuantrant3
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nên đậu đúng luật. Rồi tố giác cái nhà chiếm vỉa hè kia luôn 😆.
Chứ vì người ta chiếm thì mình cũng chiếm thì cái luật để quăng sọt ah?!?
Dogmatix
TÍCH CỰC
4 năm
Hãy bảo vệ túi tiền mình trước, rồi nghĩ tới thoáng đường sau.
Lý do là nếu không thoáng đường cũng không phải lỗi của mình, nhưng nếu sai luật thì sẽ là lỗi của mình.
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@Dogmatix Đồng ý với bạn
Thà bị phạt còn hơn ảnh hưởng đến mình và người khác.
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
Xe đẹp đó anh, btw cứ theo luật mà đỗ
ko có công an hay chưa xảy ra tai nạn thì sao cũng được, vậy mới thấy VN cần nhiều bãi đậu xe
nên đậu nửa trên nửa dưới cho thoáng.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Mình ưu tiên đậu trên dứoi như vậy, đỡ phiền mn hơn. Phạt cũng đc , có mấy trăm thôi
quangvu313
TÍCH CỰC
4 năm
@phukhanhhuba Xe nó thiết kế để chịu tải ( ko bao gồm tải trọng bản thân )
Nên khi ko tải thì tải trọng bản thân sẽ ko đc tính là chịu tải
Nên sẽ ko vấn đề khi b để nghiêng xe như vậy trong thời gian dài.
Có chăng, đừng để 1 phần diện tích quá nhỏ của vỏ xe chịu tải, lâu dài sẽ gây phù thành vỏ xe. Còn cơ bản, đối vs hệ thống gầm xe ko thành vấn đề.
@cuhiep Thế mà vẫn cố nhồi thêm cái xe nữa. Chán thiệt.
hinchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtienbk Mấy củ cụ ạ
8ball
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep: Việc đúng luật thì vẫn là đậu dưới đường và để vìa hè cho người đi bộ. Còn chuyện đường nhà bạn không đủ chỗ thì có nhiều giải pháp: Đi chỗ khác đậu, mua xe nhỏ hơn, cho xe vào nhà, bán/cho/tặng xe để không phải đậu chỗ đấy 😃.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019