Đây là bộ sưu tập điện thoại lớn nhất thế giới năm 2023

vn_ninja
26/11/2023 8:34Phản hồi: 32
Đây là bộ sưu tập điện thoại lớn nhất thế giới năm 2023
Trong hình là căn phòng chứa bộ sưu tập điện thoại lớn nhất thế giới hiện tại, được ghi nhận vào ngày 3 tháng 11 bởi sách kỷ lục Guinness thế giới.
  • Bộ sưu tập này thuộc về Andrei Bilbie Argentis, một người đàn ông đang sống ở Cluj-Napoca, Romania
  • Tổng số điện thoại được ghi nhận là 3.456 chiếc
  • Tổng số điện thoại thực tế mà Andrei sở hữu còn cao hơn bởi Guinness không tính đến vài nghìn thiết bị cùng mẫu khác
  • Rất ngạc nhiên là Andrei chỉ mới bắt đầu sưu tập từ năm 2018, nghĩa là chỉ mất gần 6 năm để tích luỹ được số lượng điện thoại kỷ lục như vậy

Hình ảnh độ phân giải khá thấp nên không nhìn rõ các máy, nhưng nhìn xa thì thấy ở hàng dưới cùng ở kệ bên trái có vẻ là các thiết bị Blackberry. Mình cứ đổi máy mới là bán máy cũ nên giờ vẫn chỉ có 2 tay 2 máy, anh em còn giữ bao nhiêu chiếc điện thoại cũ?

Guinness
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy năm gần đây mua máy mới là máy cũ có cái cho người thân dùng. Một số máy BB nguoeif nhà khó dùng thì mình giữ lại. Nên cũng còn gần 10 cái đủ thể loại
Dưới góc nhìn một người sưu tập Figure nhiều năm, thì sưu tập phone có một nỗi lo rất lớn là cháy pin.
Trước thời BB tháo rời pin đc, bây h điện thoại toàn pin liền, muốn sưu tập phải mang đi tháo pin, ko để lâu, thường sưu tập sẽ mua một cái nhà riêng để chứa, thỉnh thoảng mới để ý, lỡ cháy là toang
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@lafitte Xả kiệt pin là đc mà bác. Cần j khổ vậy 😃
@epro2k7 Mấy thứ hoá chất với dễ cháy như vậy cũng ko nên để trong nhà. Mục đích chính là bày thì giữ xác bỏ pin là tốt nhất.
Mình cũng ko biết gì về máy móc đâu, như con X1 mới hỏng, tự tháo pin ra vứt cho mấy cái tủ thu pin, lắp lại nắp lưng để lên kệ.
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@lafitte Em tưởng để lâu lâu bật lên ngắm chư 😃
Sưu tầm là 1 trong những cách nhanh nhất biến nhà thành cái bãi rác. Có một thực tế nhiều người tự nhận mình sưu tầm vì đam mê, nhưng thực chất chả có vẹo kiến thức gì về thứ mình có. Sưu tầm phần nhiều là đua đòi, khoe mẽ và mơ thành đồ cổ gặp "gà mờ" để bán kiếm lời (mà cái gì để lâu thành đồ cổ cũng kiếm lời được thì nhân loại về thời kỳ đồ đá lâu rồi)
iolna
TÍCH CỰC
3 tháng
@fioh_tuananh Ơ! Sưu tầm đâu nhất thiết phải là tìm và am hiểu về nó nhỉ?
@fioh_tuananh Người ta làm điều người ta thích. Anh cho người ta tiền mua đt sao mà phải nói đam mê theo cách của anh?
@fioh_tuananh Mấy con vẹo lươn lẹo nửa nạc nửa mỡ thôi. Người ta sưu tầm đâu có nghĩa là người đó khoe mẽ và nhu cầu bán.
lhdtt
CAO CẤP
3 tháng
@fioh_tuananh Ông lại phán xét lung tung rồi, người ta thích sưu tầm thôi, thích ngắm thôi, ông lại bắt người ta hiểu ngọn ngành về nó chi vậy trời. Mà nhiều khi ông là chuyên gia về caia gì đó ông lại không thích ngắm nó nhiều đâu
mở ra xem mấy con samsung có bị bung nắp lưng không nhỉ
Đây là cái dt đầu tiên trong đời của mình, mình mua vào năm 1997. Ericsson GA-628

Chắc có trong bst nhỉ 😃
Còn 3 cái điện thoại: 1 Motorola v3i và 2 iPhone.
Ko biết có lên màn hình hết đc ko hay chỉ còn cái vỏ kaka
Nhưng đúng là sưu tầm cho vui thôi chứ mấy cái điện thoại cũ rích ai mua đâu
Kahny La
TÍCH CỰC
3 tháng
@HpDellIBM sưu tập mà bạn, có bán đâu mà cũ hay mới
Ijustine còn khủng hơn nhiều 🙄🙄
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
Dữ thần, kỷ lục Guiness thế giới luôn 😃
dalamaco
TÍCH CỰC
3 tháng
Em còn giữ nhiều con máy từ thập kỷ trước, nhưng vấn đề lớn nhất là PIN.
Nổ thì chưa con nào nổ nhưng mấy con N series thì pin chửa mấy lứa rồi nên em cũng phải vứt pin đi, năm ngoái thì vừa phải vứt con ip 4s vì pin phồng cong cả vỏ.
Chưa kể dàn phụ kiện để nguyên trong hộp sờ vào là mủn ra 😔 nên em cũng từ bỏ sở thích đồng nát mấy con máy cũ rồi :(
dungden
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dalamaco Để chuẩn sưu tập phải có phòng ốc tủ hút ẩm tùm lum hết đó bác. Bác cũng giống mình mua cất tủ lôi ra hư sạch 😁 !!!
haya
TÍCH CỰC
3 tháng
@dalamaco Khí hậu VN bảo quản đồ điện tử, công nghệ cực khó.
Con Đt đầu tiên của mình là con samsung u600, đthoai trượt mỏng nhất thời điểm đó. Nhờ nó mà mình tán mấy bạn trong lớp gái trong lớp mê mệt.
Hồi trước cũng sưu tầm khá nhiều đt Nokia dòng N và các dòng khác của nó, nhưng dần dần nhận ra là cuối cùng sẽ thành rác hết không thể theo mình đến già như lúc đó vẫn tưởng, pin giờ phù hết rồi, mua pin linh kiện thì nó còn màu phù hơn và sau 1 thời gian chắc chả còn ai bán pin cho mà thay nữa, mấy con N70 N72 N-gage 7610 giờ màn hình cái thì trắng cái thì 7 sắc cầu vồng hư hết, mấy con nắp lưng nhựa phủ lớp gì ở ngoài như N95 N73 thì giờ nó chảy ra thấy gớm luôn, nắp đậy cổng usb thì nhựa nó mục rơi ra luôn nói chung là thành rác hết.
@huu thuan Ồ, mấy cái nắp chụp nó tự mục nên mình gỡ bỏ luôn. Nhưng mấy con e71 e72 n8 e5 của mình ko vấn đề gì cả. Vỏ thì như có thể đặt laz hay shope được đó về thay thôi
Có thể trên 50, đa số còn dùng được vì mình siêng check pin và bảo quản kĩ. Đúng là mấy con BB và Nokia đáng sưu tầm nhất. Bảo quản cũng không khó. Pin cũng dễ tìm. Cực nhất là màn hình bị ố viền theo thời gian

Những máy cũ cho mình cảm hứng về thiết kế, học hỏi những thứ tối giản mà hiệu quả, chứ không chỉ là kỉ niệm.
spy179
TÍCH CỰC
3 tháng
hỏi ông này có sưu tầm hãng MobiStar/BKAV/Vsmart chưa...
pineinsky
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Của mình được chừng này
cái đầu tiên Nokia 2600 mua năm 2006, sau đó là khoảng 10 loại Nokia khác nhau, giờ vẫn dùng 5 cái, mỗi hãng 1 cái.
Sơ sơ có mấy máy. Bb97/99, nokia x6, samsung note5/FE, vin active 3, iphone 11pro
charon666
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đáng nể thật, có 6 năm thôi các ngài ạ !!!
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Kinh vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019