Đây là bước tiến đầu tiên trong việc biến người tàng hình trở thành hiện thực
MinhTriND
2 tháng trướcBình luận: 76Lượt xem: 9.868
Đây là bước tiến đầu tiên trong việc biến người tàng hình trở thành hiện thực
Loài mực Doryteuthis opalescens có một khả năng đặc biệt đó chính là biến một phần cơ thể chúng trở nên trong suốt khi cần thiết. Bộ phận này được tạo nên từ các tế bào có tên leucophores, bên trong mang các hạt leucosome vốn cấu thành từ các protein gọi là "reflectins" (phản xạ). Cấu trúc này giúp cho loài mực nói trên có khả năng tán xạ ánh sáng để nguỵ trang, giúp chúng trở nên gần như trong suốt ở các tình huống nhất định. Trong một nghiên cứu mới, các nhà khoa học đến từ Đại học California Irvine đã tìm cách để đưa khả năng đó vào tế bào người.

Để làm được điều đó nhóm chuyên gia đã tiến hành biến đổi gen của tế bào thận và chèn vào các vật chất nói trên. Kết quả, những protein này đã tập hợp thành các hạt to hơn bên trong tế bào và làm biến đổi cách phân tán ánh sáng của chúng. Ở một thí nghiệm khác, các nhà khoa học trong nỗ lực chứng minh họ có thể kiểm soát được khả năng này đã tiến hành đặt các tế bào vào giữa 2 tấm kính, đồng thời cho chúng tiếp xúc với NaCl ở nồng độ khác nhau. Những gì thu được sau đó cho thấy ở mức NaCl cao hơn, các tế bào tán xạ nhiều ánh sáng hơn so với khi tiếp xúc với NaCl ở nồng độ thấp. Về cơ bản, các nhà khoa học cho rằng các thử nghiệm lần này là minh chứng cho tính khả thi của việc biến tế bào người trở nên trong suốt khi có tác nhân xúc tác nhất định.

Nguồn: University of California Irvine
Bạn sẽ làm gì đầu tiên nếu trở thành người tàng hình ; )
@vietthuongtinhte tàng hình mà vào toilet phí đời zai 😁
@NguyễnSongHào Tui thì chưa biết sẽ làm gì đầu tiên chứ Nobita là chun vô nhà tắm Xuka liền ngay và lập tức.🤣
@NguyễnSongHào Hãy xem Hollow Man (2000) để biết thêm chi tiết 😃
@NguyễnSongHào này là cậu bé tàng hình 2014, mới phát hiện khả năng tàng hình thế là tồng ngồng vào phòng tắm nữ ở trường vì quần áo không tàng hình được, đang ngồi thì bị quăng khăn trúng và chưa kiểm soát đc khả năng tàng hình nên bị..hiện hình luôn 😆
Wow, sắp có áo choàng tàng hình ròi
@darklight_vtp kkk chắc bạn nghe qc về mb tàng hình nhìu quá nên chỉ nghĩ tới tàng hình với radar. Như mình nói tàng hình là khái niệm rất tương đối, qđội Mỹ chỉ gọi là khó bị phát hiện (LO-Low observable). Tránh radar chỉ là 1 phần nhỏ trong khả năng tàng hình.
@Lưu Quang Tính Bí quyết là bác phải đứng yên để người khác ko nhận ra bác ở đó
Như trong phim Avengers: Infinity War ấy 😆
@darklight_vtp Có công nghệ tàng hình cho người nữa, nhưng chưa hoàn hảo. Gọi tàng hình thì dễ hiểu nhầm, bên đấy hay gọi là cloak gì đó.
@adagioleonard Mấy bác sai hết nha: bí quyết tàng hình là phải có 1 người có công năng đặc dị như Mr Chau
Quá giỏi
Ước mơ của bao chàng trai. 😁
tối qua vừa xem phim Invisible Man xong thì sáng nay đọc đc bài này
Nếu có áo tàng hình, tôi sẽ trốn trong toilet nữ để bắt tất cả những tên nào có ý đồ xấu dám chui vào đây
@vtsn4 Chứ không phải chủ ý trốn với mục đích khác hả bạn???
@vtsn4 Tôi thì sẽ vào các nhà bank, cửa hàng vàng bạc để mang hết tiền, vàng bạc về nhà mình cất giữ hộ, để bọn cướp sẽ trắng tay khi đến những nơi đó cướp ^_^
@devil.hunter lúc đó ngân hàng nó lắp camera cảm biến nhiệt thì bạn toi =)))
@devil.hunter Nhưng các bạn "cướp" đó cũng chỉ mang để cất chỗ khác, để những người khác ko cướp đc thôi bác ạ
Nhớ hồi học vật lý cấp 2 ông thầy nói muốn tàng hình thì chiết suất cơ thể người phải bằng 1 hay 1,0000xxx gì đó
@Nguyễn Thắng 89 chiết suất ?? 😁
@adagioleonard Đúng rồi bạn, là chiết suất ánh sáng ấy
@adagioleonard giống như tấm kính khi ngâm vào hồ hơi ấy bạn, vì chiết suất thuỷ tinh là 1,57 gần với chiết suất nước là 1,33 nên tuỳ vào góc độ và điều kiện ánh sáng không thấy tấm kính trong hồ nữa. mấy anh ảo thuật gia đi trên mặt nước hồ bơi thì bí quyết là làm cầu bằng kính acrylic, hay còn gọi là kính plexiglas vì có độ trong suốt cao
Còn lâuuuuuu lắm.
Ủa đây là nghe audio hả các bạn, ko thấy cái hình nào về con mực cũng ko thấy nút play đâu
@ZeusFate mực tàng hình bị nướng rồi nha bạn 😁
@ZeusFate Con mực nó đang tàng hình nên bạn ko thấy là phải rồi
@ZeusFate Có cái hình mất đầu, thấy mỗi quần áo đấy còn gì nữa bạn
nhớ áo choàng của Harry Potter
@_vphlinh_ nhớ The Lord of the Rings
Nguy hiểm quá, áp dụng với các nước đang ở thời chiến thì thay đổi hoàn toàn cục diện 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 ko dễ ăn của ngoại đâu anh
IR ,heat sensor 😁
@kixx Thấy film bên Mẽo nó đi đột kích toàn đi đêm. Chú nào cũng đeo 1 cảm biến nhiệt vào mắt
@crazysexycool1981 bật nhẫn phong thần lên bác à, ko thành vấn đề nhé
Theo 1 ngiên cứu thì khi vô hình, hết thảy các bộ phận trong cơ thể của con người - trong đó có cả mắt - đều trở thành trong suốt, nên có tàng hình được thì chỉ để người khác ko nhìn thấy mình thôi chứ mình cũng ko thấy gì cả
Chả biết nếu thành hiện thực thì sẽ phục vụ cho mục đích xấu nhiều hơn hay mục đích nào.
@haichin có khi quân đội nó nắm giữ hết chứ ko làm bản thương mại đâu
Khó lắm, mức ko xương sống nên tàng hình đc, người vd tàng hình đc hết mô mềm vẫn chưa xong, lúc đó mọi người sẽ thấy bộ xương di động 😁
@c0mmand0 Thế thì chú người tàng hình đó dễ bị ăn đòn hội đồng lắm 😆
Nhanh trí cắm mắt tím đỡ bị soi hàng thôi ae.
ước mơ sắp thành hiện thực rồi
Vấn đề đạo đức sẽ trở nên nan giải hơn bao giờ hết nếu loại này được phát triển.
Có công nghệ này sớm thì hay quá.
Ra ngoài nắng đứng cho nó diệt hết vi khuẩn lao trong người.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.398 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
3.671 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.516 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156