Đây là chiếc mô tô điện có thể vừa chạy vừa lọc không khí

Enzo Le
29/3/2021 4:38Phản hồi: 63
Đây là chiếc mô tô điện có thể vừa chạy vừa lọc không khí
Xe mô tô chạy điện thì có lẽ anh em cũng đã biết đến rồi, nhưng mô tô điện mà có thể vừa chạy vừa lọc được không khí thì quả là kì thú, và đây là một chiếc mô tô như thế. Nghe có vẻ hơi hoang đường, nhưng kì thực thì chiếc Aether này là một chiếc xe 2 bánh không chỉ không làm hại đến môi trường, mà còn góp phần làm cho không khí trở nên trong lành hơn, khi nó đang chạy. Mời anh em cùng tìm hiểu mẫu xe này nhé! 😃

Các mẫu xe mô tô điện concept dường như luôn có một sự thu hút rất đặc biệt mỗi khi chúng xuất hiện. Có thể nguyên do là một hệ thống truyền động thuần điện mang đến cảm giác và hơi thở của tương lai, và vì vậy các nhà thiết kế luôn xoay xở tìm kiếm những công nghệ tương lai có thể giúp ích cho xã hội hiện tại.

Đó là đây, ý tưởng về một chiếc mô tô điện có tên Aether của nhà thiết kế người Đài Loan - Lin Yu Cheng, người đã thiết kế một chiếc xe mô tô có thể làm sạch không khí xung quanh nó khi nó chạy trên đường.

Thiết kế này thực ra là thiết kế thứ hai của Cheng cho mẫu concept này, sử dụng các cửa hút gió lớn ở bên hông xe, dẫn không khí qua một bộ lọc gốm giúp lọc lại các hạt bụi có kích thước dưới 2.5 micron.

Ý tưởng này không phải là một ý tưởng hoàn toàn mới, vì nó dựa trên chiếc xe đạp concept "Smog Free Bicycle" của nhà thiết kế người Hà Lan - Daan Roosegaarde, được phát triển với OFO - chương trình chia sẻ xe đạp hàng đầu của Trung Quốc và đã được trình bày tại Diễn đàn Kinh tế Thế giới ở Đại Liên, Trung Quốc.

Có thể khó tưởng tượng làm thế nào mà một chiếc mô tô như chiếc xe này lại có thể tạo ra sự khác biệt về ô nhiễm không khí ở các thị trường như Châu Âu hoặc Hoa Kỳ, nhưng ở những nơi có môi trường ô nhiễm tồi tệ hơn và xe 2 bánh có tỷ lệ sử dụng trên đường cao hơn, ý tưởng này sẽ có ý nghĩa nhất định về mặt bảo vệ môi trường và giảm thiểu ô nhiễm không khí. Những nước như Ấn Độ, Indonesia, Thái Lan và cả Việt Nam sẽ là những nơi khả thi để ứng dụng.

Nhìn bề ngoài, chiếc xe mô tô này có thiết kế rất thú vị, mặc dù nó trông rất "tương lai" trong từng đường nét của nó. Cánh gió lớn phía trước gợi cho chúng ta nhớ đến kiểu phuộc dầm được thấy trên chiếc cruiser Confederate Wraith, trong khi các cửa hút gió lớn có những đường nét hao hao chiếc Buell 1125. Riêng mình thì thấy đây là một thiết kế rất thu hút, đặc biệt là đối với giới trẻ.

Quảng cáo

Thiết kế của Cheng chắc chắn là một suy nghĩ mới mẻ và luôn có khả năng cuốn hút người xem. Liệu chúng ta có thể nhìn thấy một tương lai mà xe 2 bánh là một phần của giải pháp làm sạch không khí, thay vì nó là một trong nhiều nhân tố phát thải ô nhiễm? Chúng ta sẽ cùng chờ xem như thế nào! 😃

Nếu anh em cảm thấy mẫu xe mô tô điện này và ý tưởng của nó thú vị thì hãy để lại bình luận và trao đổi thêm về vấn đề ô nhiễm môi trường tại đây nhé! Cảm ơn anh em! ❤️

Theo A&R

Quảng cáo

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoài thân thiện với môi trường mình cũng rất thích thiết kế hầm hố của nó....! Cám ơn bạn
SagaKiller
TÍCH CỰC
3 năm
@bucom2486 Tôi đã từng mất ngủ vì nghĩ đến môi trường hiện tại, rồi sau này con cháu sẽ sống sao. Bạn đừng đánh đồng mọi người như vậy. Xe có chức năng lọc không khí, mọi người vẫn sẽ ưu tiên mua hơn nhé.
@SagaKiller Em đây cũng nhiều đêm mất ngủ với lý do như bác..,
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@bucom2486 Thực tế nó vậy đó.
Mình k nói mấy comments dưới kia là k đúng. Nhưng sự ích kỉ của con người vs người lạ thì ko còn lạ gì.
Nhìn tình hình giao thông ở VN, xả rác ở linh tinh etc k phải ko biết. Làm đc những việc đó chưa mà hy vọng làm việc này. Việc nhỏ còn chưa đc nghĩ hão huyền quá. Cứ từ từ thay đổi sẽ tốt, nhưng tương lai gần. Khó lắm
Mình thay đổi đc. Nhưng hiện thực phũ phàng lắm.
99% hiện nay đều biết môi trường ôi nhiễm, rác thải là k tốt nhưng mấy bạn tự hiểu hiện thực rồi nhỉ.
@duyvua Mình thì nhìn bản chất. Đi xe này chẳng khác gì mang xà phòng với nước sạch ra giặt môt cái túi ni lông mỏng dính. Bản chất là phá hoại môi trường nếu tiêu tốn nhiều vật tư và năng lượng.
vinhokss
TÍCH CỰC
3 năm
mỏi lưng lắm nhỉ 😁
Nhìn thôi đã thấy ê cột sống rồi😁Nhung mà đẹp và hiện đại đó
Chả thằng nào bỏ tiền ra mua tính năng cho sức khỏe và tính mạng của thằng khác
Xe này mà tất cả dân VN mà chạy thay cho mấy xe hiện tại thì mt trong lành liền
@Võ Thành Quân Toàn dân Việt Nam chạy E5 thì đã trong lành hơn ~ 10%
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Cao Thế Tài Chả được nhiểu lắm đâu. Phải bỏ hết mấy cái nhà máy nhiệt điện mới xây mấy năm gần đây đi thì mới trong lành được nhé
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Cao Thế Tài Làm đc chuyển này rồi hãy nghĩ đến chuyện xe =)
Nhiều bạn nghĩ đơn giản quá nhỉ
theladu
CAO CẤP
3 năm
Chạy con này đường dại rất mọi lưng.còn bộ lọc không khí chắc để lăng xê..!
theladu
CAO CẤP
3 năm
@nguyenchien45.3 Đúng luân b ạ mình đã được đi những con như này đi đường dài rất mỏi lưng
@Vo Huu Phuc Ông bịa ra à, nói chơi ai cũng nói được chỉ có điều người chửi thì kg nói.
@Dr.Son Tôi nói sai ở chỗ nói là xe đường dài nên ông nghĩ là xe chuyên đường dài. Ý tôi ở đây là cách ngồi của nó vẫn tốt hơn nhiều các dòng xe ngồi thẳng lưng khi đi đường dài vì thiết kế để sức nặng ko đè hết lên đốt sống lưng và mông. Bên ngoài đầy người đi phượt bằng xe sport, khi chạy lâu quen xe họ đều công nhận điều đó nhé 😃
Nhìn mà đau hết cả lưng 😁😁
1 mình nó lọc cũng chả bỏ bằn gì so với hàng triệu xe ngoài đường kia. 😁
Mình ở SG, hóng con xe vừa chạy vừa lọc nước mưa thành nước khoáng, chuẩn bị vô mùa mưa rồi 😁
Đây là xe ý tưởng thôi
Thiết kế này thay vì thiết kế động lực học thì sẽ tạo nhiều lực cản, thay vì chỉ mất 1 chút điện thì mất nhiều điện hơn để hoạt động. Chi phí hoạt động sẽ lớn vì cần phải có cả bộ khung của hốc gió đủ chịu lực lớn khi có lực cản của nó ở tốc độ cao cộng thêm việc lâu lâu phải thay bộ lọc. Không khả thi!
Các bạn luôn suy nghỉ sợ thiệt thòi,vì mang lợi ích đến cho người khác
Thà chấp nhận môi trường bị nhiễm chung chứ ko muốn làm sạch sẽ chung

Người ta làm ra chiếc xe,muốn nó mang lại lợi ích cho tất cả mọi người,cả về ko khí,còn mình thì ko?
Các bạn thữ nghỉ xem,nếu chiếc xe điện này ( có thể có mẫu mã khác sau nay) nó chạy đầy đường và kẹt xe như ở việt nam,và các bạn đang bị kẹt xe trong đó
Thì các bạn sẽ hiễu mang tới lợi ích cho người khác có bị phí ko?
Cuộc sống là cộng sinh,tôi làm vì tôi nhưng cũng có lợi cho người khác
Người khác làm vì họ nhưng cũng có lợi cho tôi
Cho nên làm có lợi cho người khác tôi càng có lợi
@tinhphieulang77 Like cho bác, chuẩn như đường leduan luôn! 😁
bobontre
ĐẠI BÀNG
3 năm
xe này cho con gái đèo
Nhìn như phim ấy
concatre12
ĐẠI BÀNG
3 năm
k chỉ máy chơi game lọc không khí mà xe máy cũng lọc đc, nghe lại hợp lý
Cười vô mặt
tuhoanganh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng là phổi của bikers thôi là chưa đủ 🙂
Thiết kế đẹp, ý tưởng hay còn hóng giá và vận hành có hiệu quả hay không. Thay 3x triệu xe máy VN bằng 3 triệu xe này thì quá đỉnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019