Bàn chải điện Sonic Whitening

Đây là con chip to nhất thế giới với 850.000 nhân AI, diện tích gấp 471 lần Apple A13
Duy Luân
9 thángBình luận: 112

Cerebras Systems vừa giới thiệu vi xử lý 2nd Generation Wafer Scale Engine. Bản thân con chip này bự bằng một tấm wafer 300mm, diện tích chip là 46.225 mm2, có tất cả 850.000 nhân xử lý với tổng số 2,6 nghìn tỉ bóng bán dẫn. Để bạn dễ so sánh thì con chip Apple A13 dùng trong iPhone 11 có diện tích chỉ 98,48 mm2, trong khi con chip Intel Core i5-10400T thì có diện tích 1406 mm2. Con chip này được TSMC sản xuất trên dây chuyền 7nm.

Cerebras nói rằng các nhân xử lý của họ được thiết kế chuyên dùng để tính toán tác vụ liên quan tới AL, chạy các thuật toán machine learningdeep learning. Mỗi nhân đều có SRAM riêng của nó, như vậy trên 1 con chip sẽ có cả vài chục Gigabyte SRAM tốc độ cao. Tất cả được kết nối bằng một mạng lưới 3D mesh đặc biệt để 850.000 nhân có thể cùng xử lý một việc.

Những con chip to như thế này không dùng cho máy tính cá nhân hay thậm chí là server bình thường, mà nó được tạo ra để xử lý những việc rất rất nặng liên quan tới AI mà nếu bình thường phải cần dùng tới siêu máy tính mới xử lý nổi. Wafer Scale Engine hỗ trợ các framework lập trình AI phổ biến hiện nay như TensorFlow hay PyTorch.

Nguồn: TechRadar
👍
kevin2012
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@TranNamchien1990 muốn ra đảo hả ku, comment cộc lốc vậy.
@TranNamchien1990 có nút Thích kìa bạn
@kevin2012 nhảy đổng lên như kiến cắn vào háng vậy
@kevin2012 mất top nên KAY à ( ╹ਊ╹)
duong8x
TÍCH CỰC
9 tháng
@kevin2012 Kệ người ta ba
Ku Ủn
TÍCH CỰC
9 tháng
Nhìn con chíp kế bên sao nói lên hơn 471 lần ta
@Azkan Cho dù đó là con gì, thì bạn cũng đang nói sai vấn đề. Chấp nhận điều đó đi nhé.
Azkan
TÍCH CỰC
9 tháng
@Thành Viên Dấu Tên Sai ở đâu nhỉ? Bạn mình quote nói về con đen đen bên cạnh, bạn ấy bảo đó là con chip thành phẩm, cái đó thì đúng. Nhưng bạn ấy không nói nó là loại nào, mình quote lại nói nếu ý bạn ấy là con chip đang được nói tới trong bài thì bạn ấy nói sai vì nó là con to. Chính bạn ấy cũng không nói gì đả động đến A13, chính bạn lôi A13 vào đây. Mà kể cả có nói về A13 thì ở cái hình đó chẳng có con A13 nào cả.
@Azkan Vậy thông tin và hình ảnh bạn đứa ra có liên quan đến con chíp màu đen nhỏ nhỏ ko ?
hellorobot
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Huy †rần đúng là hình tròn nhưng đó là lúc chưa cắt thôi.trên tấm wafer có nhiều con chip nhỏ, mỗi con chip có diện tích là 44.225mm2 gộp chung lại thành con chip to vs diện tích 300mm2. bác đọc kĩ lại bài viết xem.
upmitom
ĐẠI BÀNG
9 tháng
to chà bá lửa thế này chơi pikachu chắc ko lag đâu
@Methylamine chơi gỡ mìn 😆
18K
TÍCH CỰC
9 tháng
@upmitom Tôi còn đang định hỏi xem chơi Road Rash của EA ngày xưa hoá ra ý tưởng của ông còn kinh khủng hơn tôi. Được đấy, like
@upmitom Pikachu chơi siêu máy tính cũng lag bạn ơi, chip trên nhằm nhò gì.
chip bự vậy
@NguyenDangCong Chắc bỏ thịt lên nướng bao chín luôn ấy chứ.
Azkan
TÍCH CỰC
9 tháng
Nó to vì SRAM thôi chứ nhân bé xíu à.
@Azkan vãi đạn, hình của má mod..chán đời
DKez
TÍCH CỰC
9 tháng
@Azkan đọc bài mod tưởng bé tí thì làm đôi con tha hồ chơi "game máy bay gì mà 2000Gb tinhte đăng suốt"
vuatocdoDN
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Azkan Cái hình của bác chụp do góc chụp nên thấy to như cái tủ lạnh vậy, chứ mình thấy cũng ko to lắm, nhìn cái lỗ này để so thì thấy cũng không to lắm.
NAM MAI
ĐẠI BÀNG
9 tháng
quạt nào cho em 😁
hay em chỉ tắm trong nito lỏng thôi :D
@NAM MAI Tắm trong dầu xôi bác ạ :D
@NAM MAI em đắm mình trong dầu khoáng :D
@NAM MAI Nito lỏng chi khổ, chỉ cần tắm trong dầu khoáng là đủ xài, bao mát lạnh.
intel nóng mặt thật sự.
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Huy †rần Nó có cạnh tranh với Intel đâu.
@HaLeDa chip này có khi nó liên quan tới mãng chip máy chủ AI ấy chắc có cạnh tranh với intel nữa.
@Huy †rần Nó đấu với Nvidia, Google TPU
Sẽ rất tốn keo tản nhiệt.
@from team b with love Con này chắc ngâm trong bể dầu mới tản nổi nhiệt chứ quạt nào thổi nổi chứ =))
@from team b with love Tản nhiệt ngâm dầu ... keo nào chịu nổi rồ
Con này phải đi với con SSD sử dụng nguyên tấm mới hợp. PC nhìn như cái máy hát đĩa than luôn =]]
danh hoà
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Chạy tác vụ liên quan tới AL. AL là gì nhỉ?
phanbao
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@dangtoi93 A là ăn, L là cái chữ mà ai cũng biết là cái gì đó
@danh hoà Ăn lông nhé 😆
@danh hoà AL la an lol nhe
@danh hoà AL là An Lon.g nhé !
Nhìn giống chiếu tre 😃
nvtiep
ĐẠI BÀNG
9 tháng
nhìn to vãi chày nhỉ...
phải so với chip của apple mới dc
hanchjcha
ĐẠI BÀNG
9 tháng
nếu con chip này làm từ 1 tấm Wafer duy nhất 🤔 nguyên việc lựa được tấm wafer không có khuyết tật với diện tích như vậy đã khó rồi
@hanchjcha Mình đang thắc mắc vụ này. Hay là chip nào hỏng thì cắt bỏ thôi.
@hanchjcha Tấm wafer cắt ra ko khuyết tật có gì mà khó!
@QuanLyNhaNghi Nói cắt wafer dễ như cắt bánh chưng ý nhờ.
@hanchjcha Khả năng nó sẽ gồm nhiều nhân nhỏ, nhân nào chết thì sẽ hủy nhân đó thôi bác.
@QuanLyNhaNghi Cắt ra đã khó rồi, khắc in lên nó mà k bị lỗi còn khó hơn nữa. Dùng não tý đi
Super Toad
ĐẠI BÀNG
9 tháng
để tính toán tác vụ liên quan tới AL --> Nay có thêm khái niệm mới hả ta :|?
Toàn các con số khủng. 2.6 nghìn tỉ bóng bán dẫn. Ôi trời
Khá là hợp để rán trứng rán đậu uống bia
Mua chip intel về khò lấy lõi rồi ghép lại
@Đu Máy Bay chấm com Nhân phục vụ cho AI thường là nhân rất nhỏ, tập lệnh cực ít và tối ưu hóa chuyên cho thao tác với ma trận và vector.
Nhân chip INtel là nhân siêu to, chứa cả một đống tập lệnh hầm bà là lên.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019