Đây là dàn PC mình build cho dịp Giáng Sinh theo tông trắng tuyết

bk9sw
23/12/2020 13:50Phản hồi: 128
Đây là dàn PC mình build cho dịp Giáng Sinh theo tông trắng tuyết
Đợt Giáng Sinh và cuối năm thì rất nhiều cửa hàng bán linh kiện PC giảm giá kích cầu nên anh em có thể tranh thủ build để lễ Tết có cái chơi 😁. Chúc anh em Giáng Sinh an lành

Intel Core i5-10600K

Dàn máy màu trắng này mình build Intel, mấy dàn trước mình build toàn AMD rồi nên đổi món. Vi xử lý thì mình đang xài con Core i5-10600K và dựa trên nó để build. Đây là một con CPU dòng K tức có thể OC nên anh em nếu thích tận dụng từng "xu" hiệu năng thì phải OC nó lên chút và cũng sẽ cần cái bo mạch chủ dòng Z490, với CPU dòng non K thì anh em chỉ cần xài B460 là được rồi.

Core i5-10600K không giống như Core i5 của những thế hệ trước vốn bao nhiêu nhân bấy nhiêu luồng, với thế hệ Comet Lake-S thì Intel đã mở siêu phân luồng cho toàn bộ các dòng từ Core i3 trở lên thành ra Core i5-10600K nó chẳng khác con Core i7-8700K hồi xưa là mấy. Nó có 6 nhân 12 luồng y hệt, xung cơ bản ở 4,1 GHz và Turbo đơn nhân 4,8 GHz, toàn nhân ở 4,5 GHz > nó mạnh hơn cả Core i7-8700K flagship đời Coffee Lake. Giá hiện tại nếu anh em mua chính hãng tầm 7,5 triệu đồng.

Tuy nhiên mình nghĩ thế này: nếu anh em thích OC với Core i5 thế hệ 10 thì chỉ cần mua phiên bản Core i5-10600KF - biến thể không có GPU tích hợp của Core i5-10600K, giá của nó là 6,5 triệu đồng. Nếu không có nhu cầu OC, chỉ cần một con CPU 6 nhân 12 luồng thì chọn con Core i5-10400, giá chỉ tầm 4 triệu, vẫn 6 nhân 12 luồng, xung cơ bản 2,9 GHz, Turbo đơn nhân 4,3 GHz, toàn nhân 4 GHz.

ASUS ROG Strix Z490-A Gaming

Bo mạch chủ màu trắng mình chọn cho dàn máy này là ASUS ROG Strix Z490-A Gaming. Đây là một trong những chiếc bo dòng Z400 series mình thích nhất của ASUS vì trước giờ ASUS gần như cho dòng Prime độc quyền màu trắng. Giá của Z490-A Gaming khoảng 6,3 triệu đồng, hôm rồi mình mua khuyến mãi của một cửa hàng quen với giá chỉ 5,6 triệu :D.

Z490-A Gaming có hệ thống VRM 12+2 với 12 phase cho Vcore và 2 cho Vsoc. Vi điều khiển VRM là con ASP1900B hỗ trợ thiết lập 6 + 1 và như vậy chiếc bo này dùng doubler, chia điện cho 12 con PowerStage NCP302045 của ON Semi. Vi điều khiển ASP1900B được ASUS sử dụng trên hầu như toàn bộ những chiếc bo Z490 tầm trung, cận cao cấp, riêng dòng Maximus thì xài con ASP1405I xịn hơn. Tương tự với PowerStage NCP302045, mỗi con cho 45 A và nó được ASUS dùng trên những chiếc bo như Z490-P, Prime Z490-A, ProArt Z490 Creator 10G, Z490-H/A và F Gaming. Tản nhiệt cho dàn VRM là cụm heatsink bằng nhôm dày và được cắt thành nhiều fin. Cover cho I/O được làm màu trắng, ở đây cũng có đèn RGB với lớp kính bao ngoài để tăng hiệu ứng ánh sáng.

I/O sau có đầy đủ các cổng kết nối tốc độ cao như 2 x USB 3.2 Gen2 10 Gbps (USB-C + USB-A), 4 cổng USB 3.2 Gen1 5 Gbps (4 x USB-A), 2 cổng USB 2.0 dành cho chuột phím cũng như tính năng BIOS Flashback. Ngoài ra nó còn có sẵn các cổng HDMI, DisplayPort, LAN và các cổng âm thanh.

Trên bo còn có thêm các chân cắm mở rộng như 2 chân USB 3.2 Gen1 5 Gbps tiêu chuẩn, 1 chân USB 3.2 Gen1 5 Gbps để đấu ra cổng USB-C trên thùng máy.

Quảng cáo

Phần shield kiêm heatsink cho SSD M.2 và chipset được làm đẹp mắt với sắc màu kim loại. Tuy nhiên, chỉ có khe M.2 ở trên có heatsink, khe dưới không có. Anh em cũng có thể gắn thêm card Wi-Fi cho chiếc bo này với một khe M.2 Wi-Fi chờ sẵn.

Các cổng SATA được đặt thành một hàng dọc bên phải bo, không nằm chồng lên nhau, rất tiện để anh em tháo lắp ổ SATA. Tuy nhiên trên dàn máy mình build thì ít khi mình dùng ổ SATA bởi càng ít dây càng gọn.

Chiếc bo có 3 khe PCIe x16 nhưng nó chỉ hỗ trợ CrossFireX với card của AMD. Thường những chiếc bo ở tầm giá 5 triệu này sẽ không hỗ trợ Nvidia SLI. 4 khe RAM hỗ trợ tối đa 128 GB DDR4 DRAM, hỗ trợ xung tối đa 4800 MHz.

Về đèn RGB thì chiếc bo này hỗ trợ cả 2 công nghệ đèn 12 V RGB 4-pin cũ và 5 V Addressable RGB 3-pin kiểu mới.

T-Force Delta RGB DDR4-3200 White

Quảng cáo

RAM mình dùng là 2 thanh 8 GB T-Force Delta RGB DDR4-3200 CL16 (16-18-18-38 1.35 V) của Team Groups. Kit RAM này có màu đen hoặc trắng và dĩ nhiên mình chọn màu trắng cho dàn máy này cho hợp tone. Điều mình thích trên kit T-Force Delta RGB là đèn của nó ngọt mắt với một dải đèn nhiều bóng, bao bên ngoài là một lớp tán sáng bằng nhựa mờ nên ánh sáng phát ra dịu. Đi với màu trắng càng cho cảm giác "lạnh giá".

DDR4-3200 CL16 (16-18-18-38) là một mức timing khá tốt và mình kỳ vọng có thể OC kit RAM này lên chút nữa. Khi nào có thời gian mình sẽ thử OC, biết đâu die tốt lại kéo được lên 4000 MHz :D.

Thêm vào đó, con màu trắng này lại rẻ hơn so với con màu đen, giá của 1 cặp 2 thanh 8 GB rơi vào khoảng 2,4 triệu. Giá 1 thanh 8 GB rời thì xê dịch từ 1 triệu đến 1,2 triệu.

SSD tùy ý và gợi ý

SSD mình dùng trên dàn máy này thì vẫn tận dụng đồ có sẵn gồm một con WD Black 250 GB PCIe NVMe dùng cho hệ điều hành và các ứng dụng thường dùng. Riêng game mình dùng con Kingston KC2500 1 TB mà lần trước mình đã "xu" của cuhiep.

So với những con SSD PCIe NVMe mà mình đang có thì con Kingston KC2500 này lại có giá khá đắt, bản 1 TB có giá tầm 5 triệu. Trong khi đó nếu anh em chịu khó tìm một vòng quanh các trang bán SSD uy tín thì ổ 1 TB PCIe NVMe có giá khá rẻ, tầm 2,5 - 3 triệu đã có một con rất ngon mà mình có thể nêu tên như WD SN730, Intel 665p, Crucial P1 hay Samsung PM981.

Mình nghĩ thế này, để tối ưu về chi phí trong khi vẫn có thể có trải nghiệm tốc độ tốt nhất thì anh em chỉ cần đầu tư ổ SSD PCIe NVMe dung lượng tầm 256 - 512 GB cho ổ chính, ổ chứa game và dữ liệu chỉ cần SSD SATA là được, dung lượng 1 TB hay 2 TB giá sẽ rẻ hơn nhiều.

VGA tùy ý và gợi ý

Mình thì có gì xài nấy, với dàn trắng này mình gắn con Nvidia GeForce RTX 2060 Super Founders Edition. Nó có thiết kế khá hợp với chiếc bo Z490-A Gaming và hiệu năng thì đến giờ vẫn đủ để anh em trải nghiệm nhiều tựa game cao cấp ở độ phân giải FHD với tỉ lệ khung hình cao.

VGA màu trắng thì hiện có nhiều sự lựa chọn, mới về Việt Nam mình thấy có con ZOTAC GAMING GeForce RTX 3070 Twin Edge OC White Edition, Galax thì có dòng EX White như bản RTX 3060 Ti EX White, ASUS dòng ROG Strix RTX 20 và 30 series cũng có các phiên bản White Edition. Gigabyte, Colorful cũng đã công bố các phiên bản màu trắng.

IDCooling Zoomflow 360X ARGB Snow + 3 quạt DF12025-ARGB Trio Snow

Thực tế với một con Core i5 dòng non-K thì anh em chỉ cần tản nhiệt khí là có thể đảm bảo hiệu năng của nó. Riêng với dòng K thì dùng tản nhiệt khí cũng được hoặc muốn OC lên chút thì chơi tản AIO. Mình dùng con tản IDCooling Zoomflow 360X ARG Snow. Con tản này màu trắng từ rad đến block đến ống, quạt cũng trắng nên lắp vào dàn này thì trước mắt nó đáp ứng được yếu tố trắng toát mà mình đề ra.

Trước đây mình từng dùng IDCooling dòng Auraflow trên một dàn Core i5 đầu 8 trong nhiều năm và không gặp lỗi lầm gì, chỉ về sau này pump nó kêu thì đi bảo hành đổi. Giờ với con IDCooling Zoomflow thì mình nghĩ chất lượng của nó sẽ tốt hơn. Mình stress test AIDA64 thì Core i5-10600K chạy 4,5 GHz toàn nhân chỉ 65 độ C. Con tản Zoomflow 360X ARGB Snow có giá tầm 2,7 triệu.

Nói về con tản này thì nó có pump đặt trong block, thiết kế pump có mô-tơ 3 phase, chân vịt lớn với 7 cánh, vòng bi gốm, tốc độ máy bơm tối đa tầm 2100 rpm, plate lấy nhiệt bằng đồng. Trên block có đèn Addressable RGB 5V khá đẹp mắt, màu trắng của block cũng hợp với màu tuyết mình mong muốn.

Rad nhôm sơn trắng, IDCooling không nói rõ mật độ fin nhưng mình nghĩ cũng tương tự rad của các hãng làm AIO nổi tiếng khác. 3 quạt đi kèm rất chất lượng, tốc độ tối đa 1500 rpm nhưng có áp suất tĩnh khá tốt ở 1,78 mmH2O, air flow 65 CFM. Điều mình thích là 3 cái quạt này dùng trục "nhớt" (hydraulic) nên nó rất êm, không tiếng quạt hầu như không rõ dù ở tốc độ tối đa. IDCooling nói độ ồn của quạt tối đa chỉ ở 26 dB(A).

Mình cũng mua thêm quạt case của IDCooling là DF12025-ARGB Trio Snow, hộp 3 cái. Mình chọn 3 chiếc fan này vì hiệu năng/giá cũng như thiết kế. Đây là quạt 120 mm điều tốc PWM với một phần khung quạt được làm bằng nhựa trong cho ánh sáng đèn đẹp mắt hơn. Đèn RGB tích hợp cũng là loại Addressable RGB 5 V hỗ trợ nhiều hiệu ứng hơn so với 12 V RGB cũ.

Quạt dùng trục bi kép, tốc độ tối đa 2000 rpm, mỗi con cho air flow 56,5 CFM và áp suất tĩnh ở 1,99 mmH2O. Với những chiếc case có phần lưới lọc bụi ở nóc hay tại vị trí bắt quạt thì áp suất tĩnh của quạt cao sẽ cho hiệu quả tản nhiệt tốt hơn bởi nó có thể đưa khí nóng đi qua lớp lưới lọc tốt hơn so với quạt có air flow lớn nhưng áp suất tĩnh kém.

Các miếng cao su giảm rung và ồn cho quạt được làm rời, anh em có thể gắn thêm hoặc không. Điều mình chưa thích là việc bắt ốc vào khá khó khăn, những con ốc đi kèm có đầu nhọn và mất khá nhiều lực để bắt quạt chặt vào case.

Tản nhiệt AIO màu trắng thì cũng có nhiều hãng làm, giá cũng đa dạng. Chẳng hạn như Corsair có con Hydro Series H100i RGB PLATINUM SE 240mm nhưng giá những 4,5 triệu. Ngang giá 4,5 triệu có ASUS ROG Strix LC 240mm còn bản 360mm lên đến 7,5 triệu. Ở phân khúc rẻ hơn thì có dòng Deepcool Castle EX WH với bản 240 mm hoặc 360 mm mà lâu rồi mình không còn thấy đâu bán. Cooler Master thì có con LiquidMaster 360P Silver Edition, nó có tone màu bạc.

FSP Hydro K 600W 80 Plus Bronze

Với một cấu hình Core i5-10600K cùng card đồ họa như RTX 2060 Super mà mình đang lắp thì anh em chỉ cần một chiếc nguồn tầm 600 - 650 W là đủ. Chiếc nguồn Hydro K 600 W này có giá tầm 1,5 triệu đồng khá ổn, thiết kế dây cáp dẹp, màu đen build dễ và khá đẹp mắt.

Nguồn thì mình không cần màu trắng vì nó nằm ẩn trong case nhưng với những chiếc case có phần khoét ở nguồn để khoe đèn trên PSU thì anh em có thể tìm những chiếc nguồn màu trắng. Mình thấy nguồn màu trắng không hiếm, hãng nào cũng có như Corsair, Super Flower, Seasonic, Cooler Master. Nếu anh em thích FSP như mình thì con Hydro GE 650 W White cũng 80 Plus Gold, giá tầm 2,5 triệu cũng rất hợp lý.

Cáp nguồn bọc lưới (sleeve cable)

Mấy lần trước mình build thì anh em hay góp ý là tại sao không chơi sleeve cable để dàn máy trông tone-sur-tone hơn. Thực ra mình cũng có nhiều bộ sleeve cable nhưng đây là một thành phần có giá không rẻ nên mình ít khi đưa vào dàn build. Như dàn màu trắng này, để đạt độ trắng tối đa thì mình dùng bộ cáp màu trắng cho 8-pin CPU, 24-pin và 8-pin VGA. 3 sợi cáp này nếu anh em mua loại tốt tốt thì cũng tầm 500 ngàn. Đây là một yếu tố trang trí nên cái này tùy anh em.

Corsair Carbide 275R Airflow

Chiếc case này mình mua từ hơn 1 năm trước cũng là để chuẩn bị cho giáng sinh nhưng phải đến giờ mình mới có thời gian và đủ đồ chơi để build. Mình thường quan sát xem vị trí của những chân cắm trên bo ở đâu và đi dây trước. Một số chiếc case có không gian hẹp, không thuận tiện để đi dây thì cần phải đi trước như vậy để quy trình lắp ráp trở nên dễ hơn. Như chiếc case Carbide 275R không gian phía trên bo mạch rất hẹp nên mình luôn phải đi dây 8-pin CPU trước, nó dường như sử dụng lại chassis cũ của những chiếc case cách đây nhiều năm. Bây giờ khi anh em đi mua case thì khoảng trống giữa nóc case và cạnh trên của bo mạch lớn hơn, anh em có thể gắn bo vào và đi dây sau.

Dòng Carbide 275R của Corsair có 2 phiên bản, 1 phiên bản mặt trước kín bưng và 1 phiên bản mặt trước được cắt nhiều khe gọi là airflow. Mục tiêu là để hệ thống quạt case hay quạt của tản nhiệt nước AIO có thể lấy được nhiều gió hơn và mình chọn bản airflow cũng vì mục đích này bởi chiếc case này không hỗ trợ lắp tản nhiệt trên nóc - đây là điểm mình thấy chán nhất trên Carbide 275R.

Không gian từ cạnh trên của bo mạch đến nóc case khá hẹp, nó dù hỗ trợ gắn được 2 quạt 120 mm trên nóc nhưng thực tế lúc nào mình cũng phải nhồi nhồi nhét nhét một chút mới vừa bởi quạt ở phía sau có thể sẽ cấn vào I/O cover của bo. Chiếc bo Z490-A Gaming thì vừa khít nhưng với những chiếc bo có phần cover này quá lớn thì anh em sẽ không thể gắn thêm quạt ở vị trí ngay trên heatsink VRM bo mạch.

Case màu trắng cũng rất đa dạng, hãng làm case có màu trắng phổ biến nhất mình nghĩ ngay đến NZXT nhưng giá hơi chát. Mình thì thích chiếc case Deepcool Macube 310P, đơn giản, lịch sự, giá chỉ 1,5 triệu đổ lại. Ngoài ra, anh em có thể xem thêm Phanteks Eclipse P300, giá cũng chỉ 1,4 triệu, cực kỳ chất lượng. Thích case nhìn lạ mắt thì có con SilverStone RL07W, giá cũng tầm 1,4 triệu.

Đi 2 cây RAM và card vào là xong.

Đã hoàn thiện, trắng quá thấy lạnh luôn. Chống chỉ định cho mấy anh em Giáng Sinh này chưa có gấu :D.

128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
giáng sinh ngồi chơi game 1 mình với giàn máy này thì phải lạnh lắm đây....
@Pop-up cần gì phải thuê phòng khi ta có nhiều phòng trong nhà :3
Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
@bk9sw Dạ thế thì còn gì bằng ạ :3
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
@bk9sw 3 phòng để làm gì khi 1p ngủ, 1 wc và 1 cái kho
limann
TÍCH CỰC
3 năm
@Pop-up Sau 1 năm, nó lên màu cực đẹp luôn , bụi+hơi nóng sẽ quyện vào nhau tạo 1 sắc màu trắng ngà ngà cho nhựa & khi đó thằng chủ sẽ ước gì thành màu đen luôn đi 😆
Hóng mod thử build 1 dàn Gigabyte Vision, đọ sức với dàn này xem sao
@MrMedic229 con bo vision d tèo òi :'(
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@MrMedic229 mình đã bild con này từ tháng 05, đang chờ card Gigabyte 3080 Vision về hàng sẽ show cho bác xem
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@bk9sw sao tèo bác? 😁
issarel
ĐẠI BÀNG
3 năm
t cũng thích màu trắng
Nhìn lạnh vãi, chưa có gấu thì ôm dàn này quá ổn.
Cái case này dễ dơ lém. Hèn chi Mod vẫn ế 😆)
dracula1992
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thích hường nam tính hơn 😁
dracula1992
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eragonhnn Dareu em901 bro
dracula1992
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhpham1801 Đây đồng dâm 😆
https://photos.app.goo.gl/XvpcvTND4rzqMehG7
dracula1992
ĐẠI BÀNG
3 năm
@haharious Sống thật mà thím 😆
onedler
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dracula1992 hi thank bro
tdcn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Màu trắng nhìn nữ tính quá. Mình muốn build dàn toàn màu hồng cho nó nam tính thì có đủ linh kiện không mod ơi 😃
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tdcn chắc tự sơn lại quá
nthong1995
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tdcn Có nha =)) tụi AS Rock có làm bo B450M màu hồng, bên ID Cooling thì thầu tụi tản nhiệt màu hồng luôn, case màu hường thì ngó qua đám Xigmatek :v
CQTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em có cái case cũ màu đen. Em cũng đang định sơn lại full trắng, mê quá bác ạ
Trắng tinh thế này lau chùi cũng mệt
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp...bài chất lượng
songtu1306
ĐẠI BÀNG
3 năm
Snow
Máy của mình đấy hậu quả Covid tháng 4 không biết làm gì
Im lặng đi
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc quả máy này build hết bao nhiêu vậy bác
@chir7t Quả trái thì 1 triệu cái vỏ, bên phải thì hơn 4 triệu bạn, mà làm cái bên phải mất thời gian phết. Vì mình chưa biết gì mua về nghiên cứu chán mới lắp được
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Quả bên phải gấu thật
@chir7t 😁 thanks bác
Ngon dữ
Tôi chơi tông trắng cũng 3 năm rồi 😄
Ảnh đầu là hồi năm 2018-2019, 2 ảnh sau là nâng cấp hồi đầu 2020 và đang dùng đến giờ 😍
@newnick NB-F100A nhé bác 😁
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@L Ξ H O Λ N G xin tên con tản nước của bác nha 😆
@L Ξ H O Λ N G Đẹp quá bác, không gian nhìn vào là có cảm hứng ngay
@hiepmu Xigmatek aurora 240 nha bác 😁
nerdyL
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bk9sw bắt cái rad ra mặt trước nó kêu to là đúng rồi, xài 1 tgian là pump sẽ ngủm ngay, rad chỉ nên bắt trên nóc thôi bạn ạ
Mình nói cái tản cũ, con case corsair ko bắt nóc đc, tối ưu nhất trên nóc cái này cơ bản rồi 😃
nerdyL
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bk9sw dàn máy rất đẹp. Hôm nào bạn tổ chức offline cho sờ thử nhé <3
@nerdyL e vẫn chưa ưng ý lắm, mà e gả dàn này cho cu Khang òi :3
Giáng sinh chỉ ngồi build pc bằng pc building simulator 😔
manhktqd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mất công quá. Mua 3 bình sơn màu trắng về xịt vào là có giáng sinh với snow ngay.
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019