Đây là game đầu tiên được FDA cấp phép để chữa hội chứng tăng động giảm chú ý ở trẻ em

P.W
16/6/2020 22:40Phản hồi: 39
Đây là game đầu tiên được FDA cấp phép để chữa hội chứng tăng động giảm chú ý ở trẻ em
Bây giờ cây chuyện tranh cãi về tác động tích cực cũng như tiêu cực của trò chơi điện tử đối với con người vẫn còn chưa đến hồi kết, mà thậm chí có phần gay gắt hơn trước. Giữa lúc này, một tín hiệu đáng mừng là FDA (Cục quản lý dược phẩm liên bang) của Mỹ đã cấp phép cho một trò chơi điện tử trở thành “phương thuốc” chữa trị chứng ADHD, rối loạn tăng động giảm chú ý, một dạng rối loạn phát triển thường gặp ở trẻ em, dẫn tới những hành vi hiếu động quá mức, cùng lúc bị suy giảm khả năng tập trung và chú ý, gây ảnh hưởng tới quá trình học tập và quan hệ với người xung quanh.

Tựa game được FDA cấp phép sử dụng trong quá trình điều trị ADHD có tên EndeavorRx, tên mã AKL-101 do Akili Interactive phát triển. Nó được thiết kế nhằm mục đích “xác định và kích hoạt trực tiếp những hệ thống thần kinh thông qua việc trình bày những chi tiết đồ họa kích thích giác quan và kích thích vận động, từ đó cải thiện chức năng nhận thức” ở trẻ bị tăng động giảm chú ý từ 8 đến 12 tuổi. Gameplay của EndeavorRx trông rất giống nhiều game mini nền flash đơn giản trước kia anh em hay chơi, khi cũng phải "chú ý" từng giây trong khi chơi để con tàu không bị đâm vào những chướng ngại vật dẫn tới thua cuộc:

FDA cấp phép cho EndeavorRx sau 5 cuộc nghiên cứu độc lập trên hơn 600 trẻ được chẩn đoán mắc chứng tăng động giảm chú ý được thực hiện, qua đó cho các bạn nhỏ thưởng thức trò chơi này thay vì sử dụng thuốc hay các giải pháp điều trị khác. Kết quả nghiên cứu cho thấy sau khi chơi EndeavorRx, mức độ giảm tập trung và chú ý của các bạn nhỏ đã thuyên giảm đáng kể, thậm chí có vài trường hợp còn biến mất hoàn toàn dựa trên thang đo của các nhà nghiên cứu chứng ADHD.

Tuy nhiên một số ít bạn nhỏ được “điều trị” bằng cách cho chơi game này gặp tác dụng phụ hệt như uống thuốc, và đọc qua thì có vẻ những tác động không mong muốn này cũng không khác nhiều so với việc chơi trò chơi điện tử thông thường ở một số người nhạy cảm: Đau đầu, cáu bẳn, choáng váng, có phản ứng cảm xúc mạnh, và thậm chí đôi khi tỏ ra hung hăng nữa. Bản thân FDA cũng cho biết kết quả 5 cuộc nghiên cứu kể trên không đồng nghĩa với việc chơi game sẽ là cách thay thế thuốc điều trị tăng động giảm chú ý, nhưng đó có thể là bước điều trị đầu tiên sau khi một bạn nhỏ được chẩn đoán mắc ADHD trước khi phải dùng đến thuốc.

Theo TechPowerUp
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tìm hiểu xem
Bệnh này thì biểu hiện hơi khó nhận biết nhỉ, vì thưởng trẻ con có sẵn tính hiếu động, mình thì chọn giải pháp 2 bố con cùng đi học vẽ, bố cũng tăng động từng thời điểm =]]]]]]
@dunggrap Hỏi giáo viên của bé là biết nha các bạn.
@guardianknight Hỏi cô giáo mầm non của trẻ nha bạn.
@dunggrap Biểu hiện rõ ràng hay ko thì phải so sánh và quan sát chung với bạn bè cùng lứa... Môi trường thuận lợi nhất đó chính là lớp học.
@dunggrap Bệnh này đầu tiên là nghi ngờ xong phải khám cẩn thận, ko phải cứ thấy bọn trẻ con nghịch quá mức mà coi chúng nó ADHD được.
để cho con gái test game này xem sao, ở nhà mình dạy nó học mà mình muốn tăng động hơn nó lun 😔
Đấy, thế mà mẹ bảo chơi game là hư hỏng không có tương lai.
vipruoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bệnh này nhẹ thì khó phát hiện lắm. Vì ít ai có thể để ý và phần biệt được.
Game này khi phát hành có cho dùng thử không nhỉ.
aloso8
ĐẠI BÀNG
4 năm
mong là có tác dụng
zonzongl
TÍCH CỰC
4 năm
lâu lâu bản thân mình cũng mất tập trung khi làm việc
để tải game này về chơi thử..... 😆)))
@zonzongl Không, tại mình có Facebook các kiểu đấy =))
Hungtvvt
TÍCH CỰC
4 năm
Sợ chơi xong còn tăng động hơn thì khổ
Cũng nên test xem sao
Nên test xem sao
Game chữa bệnh mới nghe luôn
đất mũi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tăng động là từ chung thôi thường được gọi là hội chứng tăng động giảm chú ý . Bé nó sẽ vận động nhiều đứa thích chạy nhảy, đứa thì phá đồ vv . Nếu ai thấy bé vận động nhiều mà mất tập trung khi mình yêu cầu làm một việc gì đó thì nên đi khám bác sĩ . Thường sẽ khám ở khoa tâm lý để can thiệp sớm không sẽ ảnh hưởng việc học và hòa nhập cộng đồng.
Để tải về xem thử có chịu chơi hay không.
Phactran
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con mình bị tăng động, lúc nhỏ chạy suốt khi cho đi chơi ở phố đi bộ, cũng nghiên cứu mạng thấy bảo lớn lên thì đỡ, để ý cũng đỡ hơn thật nhưng tận gần 20 năm mới hết thì oải quá. Có con như thế phải thật bình tĩnh, suốt ngày quát tháo nó cũng khổ nó
Mọi người cho mình hỏi có bít tựa game này k? Xin cảm ơn
nobita9112
ĐẠI BÀNG
4 năm
game này chưa lên CH Play hả mấy pro.?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119