Đây là Minicorda - chiếc đàn guitar nhỏ gọn nhất thế giới với chất lượng âm thanh như đàn lớn

Enzo Le
29/11/2021 15:4Phản hồi: 42
Đây là Minicorda - chiếc đàn guitar nhỏ gọn nhất thế giới với chất lượng âm thanh như đàn lớn
Cho dù bạn là một người chơi đàn dày dặn kinh nghiệm hay chỉ mới học đàn, việc mang theo cây đàn guitar acoustic cỡ lớn bên mình trong những chuyến du lịch không phải lúc nào cũng dễ dàng. Vậy thì cây đàn guitar Minicorda có lẽ sẽ là một giải pháp tuyệt vời dành cho anh em thích xê dịch, nó đủ nhỏ để bỏ vào ba lô nhưng hứa hẹn mang đến âm thanh tràn đầy sức sống, không thua kém những cây đàn fullsize.

Đàn guitar acoustic được cho là đã khá gọn so với các loại đàn khác, nhưng ngay cả những loại đàn nhỏ gọn nhất hiện nay cũng tỏ ra khá cồng kềnh khi vận chuyển trên các phương tiện giao thông công cộng hoặc những chuyến trekking dài ngày. Các giải pháp kết hợp khả năng chơi nhạc và tính di động hiện đang có rất nhiều và đa dạng, nhưng Minicorda có lẽ là một giải pháp khác biệt nhất hiện nay dành cho anh em thích âm thanh của đàn guitar.

Minicorda rất giống đàn Zivix Jamstiks, nhưng lại có phần cổ rỗng rất đặc biệt, nó đã được cấp bằng sáng chế với khả năng làm cho một cây đàn nhỏ xíu tạo ra tiếng vang như một cây đàn cỡ lớn.

Theo trang Music Radar, nhạc cụ này được thiết kế bởi Augusto Filocamo & Diego Spina, nó là một cây đàn guitar một mảnh có thể chơi nhạc bất kỳ lúc nào, ở bất cứ nơi đâu, nó đủ nhỏ để nhét vào ba lô hoặc vali du lịch. Cộng tác qua các cuộc trò chuyện và trao đổi các nguyên mẫu in 3D qua email, cuối cùng cặp đôi này đã cho ra đời sản phẩm có kích thước siêu nhỏ gọn, được chế tạo bằng nhựa ABS trên khung nhôm và có âm thanh không thua kém một cây đàn guitar kích thước thông thường.

Nếu chơi một mình, âm thanh được tạo ra không nhiều, phù hợp cho việc luyện tập yên tĩnh. Cây đàn guitar này có 12 phím bao gồm cả mic & pre-amp của Fishman Sonitone và giắc cắm đầu ra đơn âm để bạn có thể cắm vào bộ khuếch đại di động hoặc vào máy tính xách tay, máy tính bảng thông qua giao diện kết nối của bên thứ ba. Hệ thống điều chỉnh âm lượng và tone cũng được tích hợp sẵn cho người dùng.

Minicorda có thể được chơi khi để trên đùi, và nếu bạn là một người chơi kiểu southpaw (tay trái), bạn có thể thay đổi thứ tự của các dây cho phù hợp.

Anh em cũng sẽ không cần phải mua dây đặc biệt hoặc lo lắng về trải nghiệm chơi nhạc có vẻ hơi lạc điệu & kỳ quặc, vì chiếc đàn guitar mini này có thể điều chỉnh âm bằng cách sử dụng dây nylon thông thường. Các đầu dây có thể điều chỉnh được bằng một cây vít lục giác.

Quảng cáo

Minicorda hiện đang được bán với giá 270 đô la Mỹ, với thời gian lắp ráp và vận chuyển mất khoảng 3 tuần. Anh em nào muốn mua thì đặt trước với mức phí chỉ có 1 đô la. Chất âm thì anh em xem video và đánh giá nhé, mình không rành vụ này nên để anh em tự nhận xét nha! 😃

Nguồn: Minicorda
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KAKALAS
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon, cho các ông ham nhạc nhưng thích chủ nghĩa xê dịch. Xác theo con loa Marshall nữa là phiêu đc khắp quán!
@KAKALAS Khi đó, con loa lại là vấn đề vướng víu khác 😃
Cái thùng đàn có thể thiết kế theo dạng xếp cũng được, bung ra thành thùng đàn theo kiểu mở quạt 3D... Cồng kềnh nhất là cái này!
Còn phần "lược đàn" thì thiết kế có thể kéo dài hơn...
Tổng thể sẽ bự hơn cái này nhưng vẫn nhỏ hơn guitar cổ điển
Ý tưởng ban đầu hay nhưng vẫn cần sáng tạo hơn!
Nếu đủ thông minh thì có thể phát mình đàn guitar xếp gọn thay thế cho guitar chuẩn
Nói chung là Mỹ và các nước ráng sáng tạo để... TQ chôm ý tưởng và sản xuất hàng loạt kiếm tiền làm giàu...
vypham0209
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrNamN đã có silent guitar rồi đó, cái này nhỏ hơn silent guitar
tattyy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thật thú vị
Leduycng
TÍCH CỰC
2 năm
Hya quá ta
L.T.K.
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thế này là gọn nhất rồi. Nhưng mình vẫn thích cảm giác tì tay vào hông đàn, nó ổn định và đỡ mỏi hơn. Mình nghĩ có thể sản xuất thêm phần hông đàn lắp ghép như là một option - chỉ phần hông đàn thôi, không cần mặt top và back.
vypham0209
ĐẠI BÀNG
2 năm
@L.T.K. silent guitar
tuan_116
ĐẠI BÀNG
2 năm
@L.T.K. Đúng là cần thêm phần đệm nhỏ có thể tháo lắp để tì ngón tay (nhỏ cở miếng dán chống trầy đàn Taylor là ổn), quá gọn nên đem đi du lịch cũng hay hay.
ngon à. giá cũng tốt
n3.9592
TÍCH CỰC
2 năm
âm ngắn. dùng chữa cháy thì được . chứ dùng để feel thì như đấm lỗ tai
@n3.9592 Chuẩn ! Cần cũng không đủ số phím như đàn full size. Chơi ko có điểm tựa khuỷu tay nên mất thời gian làm quen kha khá mới chơi được. Tiêu đề bảo ko khác gì đàn full size là một sự xàm ngôn không hề nhẹ !
ronanh
TÍCH CỰC
2 năm
@n3.9592 Đúng roài, nhìn như đồ chơi. Acoustic mà dây nylon nghe bèn bẹt, âm tối mù.
@iPhonecafe Like cho vế "xàm ngôn không hề nhẹ". Chơi đàn là nghệ thuật, là phải thoải mái không phải nghĩ ngợi. Nhược điểm của cái đàn này là mình phải tự thay đổi thế để phù hợp với nó chứ ko phải nó thiết kế ra để hợp với loài người
@iPhonecafe Đó là thông tin của người ta nói, mình chỉ cung cấp thông tin đó, còn nó có chính xác không thì mình không kiểm chứng được vì cái vụ âm thanh này nọ mình không rành!

Nói là "đàn lớn" thì chắc có lẽ mấy cây đàn bình thường thôi, chứ so với mấy cây đỉnh của chóp thì cây đàn nhỏ xíu này làm sao có cửa. Bạn có thể phân tích được âm thanh, âm lực này nọ thì giải thích cho anh em cùng hiểu, chứ nói căng lên cho sướng mồm cũng chả để làm gì bạn àh!

Anh bê ka a vê gì đó còn quăng lựu đạn được thì ngta cũng có thể quăng mìn thôi, ai cấm được, kinh doanh mà! 😁
Mình nghe nhạc ca bây giờ nhận thấy giả tạo nhiều lắm. Nói đúng là chơi nhạc chứ không phải là ca nhạc nữa. Các ca sĩ hát bây giờ đa số 99,99% là sử dụng chơi nhạc để cho giọng hát được hay Mọi người đang nghe những thứ giả tạo mà cứ nghĩ là họ hát hay và lao vào hâm mộ làm fan mê muội. Chán thật ! Cây đàn guitar và giọng hát thực tế ở quán cà phê mới là chuẩn nghệ thuật thưởng thức âm nhạc đỉnh cao. Hát hay và đàn giỏi hay không chính là chỗ đó. Mình thích nhất loai hình ca nhạc này. Bạn nghe được trực tiếp chính giọng hát ca sĩ hoặc bất kì ai đam mê ca hát. Một cây đàn guitar chất lượng với một giọng hát mộc trong quán cà phê nghe thì thôi rồi luôn không muốn về nữa. Mình nói vậy là cũng đã có dịp được thưởng thức các bạn trẻ hát như vậy rồi trong quán ven bồ. Hay lắm. Từ đó mà quan điểm âm nhạc của mình thay đổi hẳn.
dontask123
TÍCH CỰC
2 năm
@Emranhieulam1990 Tùy thị hiếu của thị trường nói chung thôi bạn. Mình cũng thích ngồi nghe mấy quán cafe hát live, mấy bạn không chuyên hát nghe phiêu lắm. Kiểu như họ không quá chú tâm vào kỹ thuật, mà hát bằng cảm xúc là chính. SG có quán Tôn cafe nghe đã thiệt.
@dontask123 🤝
ban đầu nhìn tưởng thiết bị midi ai dè :v
iamcuong
TÍCH CỰC
2 năm
Bên Taobao thần thánh có cái món đồ chơi kiểu này cũng lâu lâu rồi
@iamcuong Cái món này chỉ tập bấm hợp âm được thôi bạn ơi
Cũng để sơ cua thôi chứ không có thùng làm điểm tựa khi ngồi chơi sẽ hơi khó chịu, phải mất thời gian làm quen.
binhchuoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bỏ qua việc thiếu phím để đảm bảo tính di động, thì tiếng đàn nghe như tiếng nghẹt mũi, vừa mỏng vừa lỳ. Gọi là di động mà phần lớn trường hợp sử dụng vẫn phải cắm amp thì thà làm con Eguitar mini có từ tời đời tống, đời kim cho nhanh :|.
Cũng được, nhưng cảm giác ôm cái đàn lớn nó vẫn khác. Cái này hợp cho các bác thích xê dịch 😁
mất vẻ truyền thống
empty77
TÍCH CỰC
2 năm
Hay thiệt
thật ko thể tin được
sck84
TÍCH CỰC
2 năm
Nhỏ gọn thì tốt, cơ mà trông....KO ĐẸP.
Con này gọn về ngoại hình, nhưng nếu sử dụng cần phải cắm vô loa tùm lùm mới ra đc âm thanh tốt…. Tính ra cũng vậy

Mình vẫn thích cây LAVA ME 2 của mình hơn. Có tích hợp sẵn vài tính năng
https://www.lavamusic.com/lava-me2
@Nick SAM Cũng đắt ghê. 18 chai
@Nick SAM Đàn đẹp quá bác! đúng màu mình khoái luôn! 😁
@trungcustom Vì nó là full nguyên cây Carbon Fiber ý bác, nên ko sợ sử dụng lâu dài về sau sẽ bị cong cần rồi phải vặn óc cân chỉnh tùm lum chi cho mệt.

Rồi có công nghệ FreeBoost trên L2 preamp sử dụng surface thùng guitar như cái loa.
Có sẵn 3 tính: Reverb, Delay, Chorus mà ko cần gắn vô amp
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@Nick SAM ngon quá, lava me mua ở SG ở đâu dc bác?
@rassen Mình cũng chả biết nữa.
Mà có vài youtubers ở VN đang sử dụng ý. Bác thử lên channel của họ hỏi xem.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019