Đây là những độ tuổi bị ảnh hưởng tiêu cực nhất khi uống rượu

Thanh.Thảo
6/12/2020 16:11Phản hồi: 155
Đây là những độ tuổi bị ảnh hưởng tiêu cực nhất khi uống rượu
Như chúng ta đều biết, rượu thường có hại cho sức khoẻ con người. Tuy nhiên, một nghiên cứu đã chỉ ra rằng tại những độ tuổi khác nhau, mức độ có hại sẽ khác nhau. Các nhà nghiên cứu tại Anh và Úc, bao gồm: Louise Mewton và Rahul Tony Rao nghiên cứu về sự lão hoá ở não và Briana Lees chuyên về sức khoẻ tinh thần và sử dụng chất kich thích, đã tổng hợp các nghiên cứu về việc rượu ảnh hưởng như thế nào đến não và cơ thể con người trong suốt cuộc đời.

Một trong những thời điểm tiếp xúc với rượu mà có hại nhất đó là khi chúng ta còn là một bào thai trong bụng mẹ. Việc người mẹ sử dụng rượu trong khoảng thời kỳ mang thai sẽ làm tăng tỷ lệ suy nhược thần kinh và các dị tật bẩm sinh cho đứa bé được sinh ra, một tình trạng phổ biến được gọi là rối loạn phổ rượu ở thai nhi. Nghiên cứu cho biết, ngay cả khi uống rượu nhẹ trong thời kỳ mang thai cũng có thể tác động xấu tới sức khoẻ não bộ của đứa trẻ sau này.

Rượu cũng ảnh hưởng sâu sắc đến cơ thể con người khi chúng ta ở trong độ tuổi vị thành niên. Các nhà nghiên cứu cho biết các thanh niên từ 15-19 tuổi bắt đầu thói quen uống rượu bằng cách uống quá liều và hành động này dẫn đến giảm khối lượng não, kết nối các tế bào thần kinh và suy giảm chức năng nhận thức.

Cuối cùng, một độ tuổi nguy hiểm khác đó là khoảng từ 65 trở lên. Tuy rằng uống rượu bia thường sẽ ít xuất hiện ở độ tuổi này nhưng những người đã uống trong một thời gian dài có nguy cơ bị mắc chứng sa sút trí tuệ và giảm nhận thức cao hơn.

Trên thực tế vẫn còn nhiều nghiên cứu cần được thực hiện để chỉ ra cụ thể hơn tác động tiêu cực của rượu đến với não bộ và sức khoẻ chúng ta. Một số nghiên cứu chỉ ra dù rượu nhẹ có khả năng cải thiện sức khoẻ não bộ ở người lớn tuổi nhưng chúng vẫn có những hạn chế - nguy cơ ung thư cao hơn.

Một thế giới không rượu bia là điều không thể tưởng nhưng hãy hạn chế tối đa để bảo vệ sức khoẻ của bản thân.

Theo GIZMODO
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình ko quan tâm đến món rượu, trừ trường hợp bất khả kháng & nể nhau lắm mới làm 1-2 chén, còn bình thường đố ai bắt mình nốc thứ này nổi. Đôi lần trong đời để bị say đã hy hữu lắm òi, sẽ ko để quá tam 3 bận, chắc chắn thế 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@HoangTux Thế nào là nửa mùa? Trường hợp bất đắc dĩ ko thể từ chối thì uống, đơn giản vì ko hứng thú, ko mặn mà với thứ này thì uống mần chi. Còn khi bắt buộc phải uống để lấy lòng ai đó, để cuộc vui ko bị gián đoạn, ảnh hưởng thì buộc phải nhấp môi 1-2 chén. Còn nếu như trên mà bị vu là "nửa mùa" sao bạn ko thức cả đời đi, mà phải ngủ lúc đêm tối, sao bạn ko ăn cơm, ăn thức ăn dứt điểm 1 lần đi mà cứ phải ngày 2-3 bữa liên tục như vậy cho đến hết cõi đời này? 🤣
@HoangTux OK, đó là suy diễn của bạn (nhất là những từ trong ngoặc đơn), mình ko bình luận gì thêm, vậy đi ha 👌
ở độ tuổi nào thì cũng tránh xa rượu bia, thuốc lá ra
hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
@matongthiennhienso1 Sai nhé bạn. Khi cần tán gái mà không đủ dũng khí thì uống vài ly sẽ thấy hiệu quả không ngờ !
@matongthiennhienso1 chuẩn.
@WXYZ Tại sao lại phải biết uống mấy cái thứ chất lỏng có cồn này vậy bạn? Mình đó giờ ko đụng vô mà vẫn sống vui, khoẻ, yêu đời đây.
@khiconsongoku đề phòng bất chắc thôi bác, để không bị hại, không nhẽ bị tống một ly nằm luôn
xdd51
TÍCH CỰC
3 năm
Rượu có hại là vậy mà tại sao vẫn được sản xuất và bán khắp mọi nơi. ? Chưa kể còn quảng bá rộng rãi.
@ch78 K phải. Mà nó như kiểu để mở câu chuyện ấy. Ngồi 5 6 ông bạn mà k có tí men nào nhìn buồn lắm.
@ch78 Nhưng cũng dám liều chết không vì cái gì hết 😏
thuansdc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xdd51 nếu dùng đủ vừa lượng thì Rượu ko hẳn là có hại đâu bác
xdd51
TÍCH CỰC
3 năm
@thuansdc Công nhận là nguồn thu thuế từ bia rượu ở Việt Nam cũng ko hề nhỏ. Qua trọng là do người uống thôi nhỉ.
convoi9999
TÍCH CỰC
3 năm
Uống bia Sài Gòn Chill là ko ảnh hưởng gì nhiều đâu nha anh chị em
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@convoi9999 chill quá, phải thử mới được ^^
Chưa ngán thằng nào uống rượu. Nhưng sợ nhất là đi xa bằng xe máy mà phải uống rượu rồi đi về. Có ngày chết chứ chả chơi 😁

Giờ đi xa phải đi ô tô thì uống còn đi xe máy thì nghỉ!

Nhóm có 4 thằng bạn thì cả 4 thằng đều gặp tai nạn do rượu. Nặng nhẹ khác nhau.

Khuyên các bạn trẻ ko nên uống rượu! Bỏ đi mà làm người!
Cười vô mặt
@Giàng A Lúa Ban trung niên thì uống thoải mái chứ.
bibica_q
TÍCH CỰC
3 năm
@chetdichoroi Loại đó mà còn đổ thừa tại rượu bia????
@Giàng A Lúa đi tiếp khách mà uống rượu thì cứ đi taxi mà về bác ạ, vừa yên tâm vừa không sợ gió
@Giàng A Lúa cái đó chỉ là tai nạn giao thông khi uống rượu thôi, còn uống rượu zô rồi lời ra tiếng vào máu lên não rồi thì xách dao thọc vài phát gặp ông bà lun :D, nói chung rượu hại đủ thứ
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
Nốc càng nhiều thì chết càng sớm thôi , lớn già đầu ko biết tự lo sức khỏe thì ráng chịu , uống nhiều toàn bọn vô trách nhiệm , ko biết nghĩ tới bố mẹ vợ con
Lâu lâu lâu thì ta mới nhậu 1 lần..
@caffeinezzZ 👍👍👍
@nbqvdp Nhậu 5p đủ chết rồi nhé
Khôn như mày :D
@CàChớn-Forever 5 phút mới có 2 li à sao chết được
@caffeinezzZ nhậu 1 lần ta nhậu cho lâu lâu...
Tuổi nào mà nốc nhiều rượu bia cũng đều nguy hiểm, cho cả bản thân và người khác
@nh0ktam01 Nói chung là nốc vừa thôi, nhiều quá mất kiểm soát.
@Mỹ.
TÍCH CỰC
3 năm
Bởi. Trẻ ăn chơi già tập thể dục. 18 - 64 là độ tuổi uống rượu ok nha ae, sau 64 - cuối đời lo tập thể dục 🤣🤣🤣
Mình thấy một tác hại cực kỳ quan trọng đối với phụ nữ khi sử dụng nhiều rượu bia trước khi có thai là "Hổng biết cha của đứa bé là ai" 😁
Cười vô mặt
@jackychanqn Các cụ gọi là thêm tay thêm chân cho đứa bé ấy mà
Cười vô mặt
Độ tuổi trung niên k thấy nói gì
@milkcoffee2729 Nghĩa là dc uống thoải mái đó 🤣
@NghiepTranVINA Suy diễn hay lắm bro.
@haichin K nói tới là k có sao. Mà k có sao cứ vô tư đi, k phải xoắn 😁
linhvu231
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình không hấp thụ được đồ uống có cồn nên là mình rất sợ hội họp mà ở VN thì rất nhièu ông ép người ta uống
@linhvu231 Chuẩn luôn, mình cũng vậy. Đôi khi bị coi là thiếu nhiệt tình, không hết mình nữa 😌
Hôm qua vừa làm 3 trận, 1 trận rươu + 2 trận bia. Không phải là duy tâm nhưng rượu cứ uống nhiều là say thế mới lạ.
Cười vô mặt
Thi thoảng uống thôi
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenkhangpt92 mình cũng lâu lâu mới nhậu. Mỗi lần nhậu là mệt người, đau đầu, khó chịu vl thế mà sao nhiều người thích nhậu thường xuyên nhỉ
@baokhanhpro957 nhiều ng họ thấy thế là niềm đam mê .
@baokhanhpro957 Chỉ 1 từ duy nhất thôi "ngu"
Cười vô mặt
Chả rõ ai sáng chế ra món bia nhỉ. Chả nhẽ lại ...
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 Putin nhé
Khang 5755
TÍCH CỰC
3 năm
Hưởng ứng hạn chế rượu bia...
@bskhang2000 Khi nào tới ngày hạn chế rượu bia, họp anh em lại làm một trận cho đã.
phanqlinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
rượu không thể tránh. uống vừa đủ vừa vui sau lại thành nghiện =))
"Chú lại không nể anh"
Nể cái cc
live2kiss
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rượu không tốt cho sức khỏe nhưng cứ cụng ly là lại nói câu chúc sức khỏe =))
@live2kiss biết uống vừa đủ là tốt nhé bác.. Nó giúp tiêu hóa thức ăn nhanh hơn. 1-2 chén thui
@live2kiss Sức khỏe là sẽ phức.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019