Đây là những gì mình đã chuẩn bị khi đi du lịch mùa lạnh

Lê Huyền Vân
4/1/2021 10:57Phản hồi: 81
Đây là những gì mình đã chuẩn bị khi đi du lịch mùa lạnh
Những ngày cuối năm này mình đã quyết định làm một chuyến đi Tây Bắc để đón năm mới và cũng trải nghiệm cảnh quan, tiết trời mùa đông ở nơi đây. Phải công nhận, cảm giác đầu tiên bước xuống đất Bắc đó là lạnh dã man con ngan. Ngày đầu tiên mình đến Hà Giang là 10 độ và nhiệt độ thấp nhất mình được trải nghiệm là âm 4 độ ở đỉnh Fansipan. Một chuyến đi kỷ niệm và nhiều cái mới mẻ. Ở trong Sài Gòn ấm áp ra miền đất lạnh nhất thiết phải chuẩn bị rất nhiều để giữ ấm và giữ sức khoẻ trong chuyến đi. Mình sẽ chia sẻ một vài thứ mà mình đã tham khảo và áp dụng trong chuyến đi lạnh lẽo này.

Mặc nhiều lớp áo thay vì chỉ mặc 1 chiếc áo dày

du lich mua lanh-3.jpg
Nhiều lớp áo sẽ giúp giảm sự truyền dẫn nhiệt từ môi trường bên ngoài vào đến da. Nói vậy không hẳn là mặc càng nhiều càng tốt, cái gì cũng nên có giới hạn. Không nên mặc quá 4 lớp áo, mặc nhiều quá dẫn đến việc khó cử động. Mặc 3 lớp là ổn, một lớp áo cotton, vải mỏng như áo thun ôm vừa vặn người để hút mồ hôi và giữ nhiệt độ ổn định. Bên ngoài là lớp áo dày cao cổ, dài tay hoặc áo len, áo khoác.

Cùng với quy tắc bốn ấm gồm giữ ấm tay, lưng, bụng và chân với găng tay và vớ dày ở chân, mình còn đảm bảo khăn choàng giữ ấm cổ, và nón len để giữ ấm đầu phòng ngừa các bệnh về đường hô hấp.

Luôn luôn đeo khẩu trang khi đi ra ngoài, vừa tránh tiếp xúc với người xung quanh, vừa tránh gió tạt vào mũi và mặt.

Dùng miếng dán giữ nhiệt để làm ấm cơ thể

du lich mua lanh-2.jpg
Ở trong nam với nhiệt độ ấm áp đã quen, đột ngột thay đổi nhiệt độ mà còn là nhiệt độ rất thấp, có lúc không chịu nổi. Miếng dán giữ nhiệt là lựa chọn giữ ấm hiệu quả cùng với quần áo được trang bị. Ở vùng lạnh, đến các hiệu thuốc tây hỏi mua là sẽ có, mình mua giá giao động từ 10 ngàn đến 15 ngàn.

Miếng dán này nên được dán qua một lớp quần áo hoặc vớ mỏng, tránh dán trực tiếp vào người. Mình đã dán dưới lòng bàn chân khi ngủ và dán ở lưng, bụng, cảm nhận của mình là nó giữ ấm hiệu quả.

Áo phao giúp giữ ấm và chống thấm sương hiệu quả

du lich mua lanh-4.jpg
Nhiệt độ xuống thấp thường xảy ra rét, gió mạnh và nhiều sương. Đi ra ngoài chơi mặc áo phao vào là lựa chọn số 1 của mình khi đó. Áo phao dày vừa giúp giữ ấm bên trong cơ thể, vừa chống thấm nước, sương rơi bên ngoài, hạn chế bị ướt. Mang theo dù cũng tốt, ướt dù chứ không ướt đồ, nhưng có khi gió mạnh quá thì dụ lại không ổn.

Dưỡng ẩm da thường xuyên

du lich mua lanh.jpg
Mùa lạnh, nhiệt độ giảm thấp, không khí trở nên khô hơn, dẫn đến sức đề kháng của da bị yếu đi, dễ bị khô nứt, bong tróc da,... Do đó rất cần thiết phải cấp ẩm cho da bằng các loại dưỡng ẩm. Không chỉ có son dưỡng môi, dưỡng ẩm cho mặt mà còn phải dưỡng ẩm cho cả tay. Nếu các bạn nam không quan tâm đến skincare như chị em thì cũng nên dưỡng môi, để tránh bị nứt và tróc da môi, rất khó chịu và khó ăn uống.

Bên cạnh đó cũng nhớ vệ sinh cho da, đảm bảo rửa mặt sạch sẽ vào cuối ngày để loại bỏ vi khuẩn trên da. Tránh trường hợp lạnh quá nên thôi đi ngủ, như vậy bụi bẩn sẽ tích tụ trên mặt và gây ra mụn hoặc kích ứng da.

Quảng cáo

Uống nhiều nước

Mùa lạnh cung cấp đủ nước cho cơ thể để tránh bị mất nước, hạn chế khô da và giúp loại bỏ các chất thải ra khỏi cơ thể. Dù lạnh hay nóng vẫn nên uống đủ nước bổ sung cho cơ thể nhá! Có các ứng dụng nhắc uống nước trên điện thoại á, tránh trường hợp bận quá nên quên uống.

Đó là một số thứ mình đã tham khảo và chuẩn bị, chắc chắn là kinh nghiệm sống trong thời tiết lạnh của mình vẫn còn thiếu sót, các bạn bổ sung giúp mình nhá!
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bởi vậy thấy mỡ nhiều có lợi nha em. Đây là anh ở Đà Lạt ngày 01/01/2021. Nhiệt độ ban đêm là 13 độ. Anh chỉ bận 1 cái áo khoác da 😁😁😁
Hình 2 là ngày 07/01/2020 trên đỉnh fansipan nhiệt độ lúc đó 3 độ. Hơi lạnh tí nhưng vẫn không sao. Anh bận áo khoác dầy hơn tí xíu 😁😁😁
@pingcu Hoá ra mình khỏe thận ah 🤣🤣🤣. Vậy cho hỏi cơ thể của mình vậy có khỏe k bạn. Mình 41 tuổi 1m78 nặng 92kg. Thông số như vậy thế nào bạn 😁
Ddg12
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pingcu Mình thì k rõ về y khoa lắm nhưng người mình vừa có mỡ vừa toả nhiệt nhiều - mọi người hay đùa là lò sưởi vì kiểu ngồi cạnh thấy ấm hẳn. Đặc biệt mấy lúc bốc hoả như tức giận hay xấu hổ thì người xung quanh còn bảo cảm nhận rõ như hơ tay cạnh cốc nước nóng. K hiểu bệnh gì k hay chỉ là cơ địa. Trước cứ nghĩ ăn lắm nên nó đốt bớt 😅
@NghiepTranVINA Bạn đã thừa khoảng 15kg rùi đó. 1m78 chỉ nặng tối đa 78kg thôi.
@Tweener Lob 78 kg thì mình hơi ốm nha bạn. Xương mình thuộc dạng to đấy.
Hình mình 78 kg khoảng 2012 đó bạn.
Hình 2 mình 85kg năm 2016. Chụp theo trào lưu trong tollet 🤣🤣🤣.
Hiện giờ 92kg 😆😆😆 mới chụp trên Đà Lạt 1/1/2021 😁😁😁
Ở miền bắc nó cũng có cái hay của nó. Mỗi tội mùa đông khô da mệt quá, đầu xuân thì lại trời nồm.
@lamtien338 Công nhận là khắc nghiệt thật
@lamtien338 Gần tq nên vậy đúng rồi
Chúc mod có chuyến phiêu lưu đầu năm vui vẻ
@lucifervnn Rất vui nè
djbuj
CAO CẤP
3 năm
Kinh nghiệm là khi lạnh ko cần mặc nhiều quần áo . Chie cần 1 quần tất mặc trong quần gió ngoài. 1 áo len vừa . 1 cái áo dạng béo gỉa da giữ ấm cực tốt . Nơi lạnh nhất chính là bàn chân cần phải nhét 1 miếng giữ nhiệt và có mũ len chấm hết cuộc tình 😁😁😁😁
@djbuj Lạnh mà mặc áo len là thua rồi, phải mặc áo lông vịt và lớp ngoài phải là loại chống được gió,choongs nước nữa càng tốt.
djbuj
CAO CẤP
3 năm
@ptp49 Chủ yếu áo ngoài thôi b . Áo béo kiểu dạng da bên ngoài nên chống đc nc nhẹ và gió . Mặc lắm áo bó ng khó chịu lắm b ak
@djbuj Mùa đông là mình cứ quần cotton bên trong, bên ngoài quần nylon chống gió, áo mỏng ở trong và áo phao ở ngoài( chỉ hai lớp vậy thôi), giày loại chống thấm nước nữa là có lạc trên núi mình cũng không bị chết lạnh.
Ddg12
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptp49 Quan trọng nhất là lớp áo ngoài có chống gió chống nước - đặc biệt phần khoá zip. Mình thấy áo len mặc trong mấy áo ngoài này rất hiệu quả đấy chứ. Mỗi cái mình hay bị ngứa nên k ưa áo len 😅
@djbuj Kinh nghiệm của mềnh là áo mặc 3 lớp, quần 2 lớp 😂. Áo thì lớp trong là áo thun tay dài bó sát người, lớp thứ 2 là áo len hay fleece(nỉ), lớp 3 là áo có lớp bông hay lông vũ bên trong, mặt ngoài của áo chống gió chống nước, áo ngoài này có mủ đội chắn gió xuyên vào cổ và che luôn cả tai, lạnh vào đầu và tai làm chúng ta lạnh hơn. Dùng thêm cái bịt cổ, có gió thì kéo lên che mũi miệng lại kẻo thở nhiều lạnh khô cả cổ họng. Quần thì mặc 1 cái bó sát ng, 1 cái ngoài thì quần chống gió, chống nc thêm thì tốt. Giày thì đi giày cao cổ(loại Mid) để che mắt cá chân, lạnh các khớp chân sẽ truyền ra cả chân làm lạnh cả người và giày cũng chống nc luôn.
Bọn Tây nó cũng mặc zậy đi zô rừng tuyết ở tuần vẫn lết ra dc nên chắc là ok 😂
Mmonster
TÍCH CỰC
3 năm
Kinh nghiệm của mình là mặc áo heattech bên trong để giữ nhiệt cho cơ thể, không khí lạnh lùa vào cũng không ảnh hương tới cơ thể. Bên ngoài có thể mặc đồ thời trang và áo khoát thêm để giữ nhiệt
Cái nữa không thể thiếu là combo Bao Tay - Nón len - Khăn len quàng cổ
Cuối cùng là các túi giữ nhiệt
port2life
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mmonster Chuẩn!
Trang phục của mình: áo polo+áo heattech+áo lông vũ, cực gọn nhẹ, ko ấm nhưng ko lạnh 😁
tuan_116
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mmonster Tết Tây ở Đà Lạt năm nay lạnh hơn mấy năm trước, lần đầu tiên đi dạo phải đội mũ len và đeo găng tay. Còn ra bờ Hồ Xuân Hương hay chạy xe máy mới thấy gió thổi tê tái tái tê. Trời lạnh áo len mặc sang, hợp khung cảnh Đà Lạt nhưng nặng và ít cản gió; áo phao cuộn gọn được, nhẹ, cản gió và đa năng hơn.
yokel
TÍCH CỰC
3 năm
Mùa này mà đi Tây Bắc là cứ kín bít bùng . Người Sg nên ra phía bắc du lịch t11
@yokel Mình đi tháng 1/2020 sapa lên đỉnh fansipan lúc đó 3 độ vẫn bình thường. Do mình mỡ nhiều 😁
@NghiepTranVINA Mình ốm trơ xương đây mà vẫn chịu được cái lạnh -2⁰ ở Hàng Châu xứ Tàu. Mặc duy nhất 1 cái áo chống lạnh, không nón ko bao tay.🙂
@wuchengcai Do cơ địa mỗi người chịu lạnh dc ha bạn 😁
Đi 3 4 ngày đổ lại thì mình tắm gội sạch sẽ trước khi đi, vì đi rồi là không tắm trong những ngày đó, lạnh teo.
@caffeinezzZ Sapa lúc nào mà chẳng có nước nóng bác 😁
Hình này mình đi vào tháng 9/2018. Đi vào mùa lúa chín nên thời tiết mát mẻ, k lạnh lắm. Nhiệt độ khoảng 18,19 độ ban ngày, đêm khoảng 14,15 độ.
Hình 2 mình đi đầu tháng 1/2020 nhiệt độ lúc này mới đã ban ngày khoảng 16/17 độ. Lên đỉnh fansipan là 3 độ. Ban đêm ở sapa khoảng 8,9 gì đó. Nói chuyện ra khói luôn đã lắm bác 😁😁😁😁. Trong 2 chuyến đi sapa đó mình đều mặc áo ấm mark and spencer , giữ ấm cực tốt nha bác 😁😁
@NghiepTranVINA Hồi lần ở nhà bạn nấu nước nóng mới có nên thôi làm biếng quá hâhha cũng lâu lắm rồi
@caffeinezzZ Vậy là xưa lắm hen bác. Giờ trên sapa như đại công trình. Đâu đâu cũng xây dựng làm mất đi vẻ hoang sơ của nó 😁
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy bữa nay ngày thì nắng, đêm với sáng thì lạnh. Chênh lệch nhiệt độ ngày đêm khá lớn.
quangdong_88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con ngang là con giề mod êi? Nó có dễ thương như mod không? 😂
@quangdong_88 Hêhhe nhầm
tuantyt6987
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lạnh là thích đi miền núi Tây Bắc
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng muốn đi
Uống đủ nước thôi nha, mùa lạnh uống nhiều nước sẽ ...
phải đi tiểu nhiều 😆.
có cái áo khoác nào cho mọi thời tiết ko? Từ nóng đến lạnh?
Có cái áo khóa 3 trong 1 với 2 áo nối vào nhau... thấy cũng được
Tùy điều kiện mà mặc! Nóng thì 1 trong 2 áo, lạnh thì mặc cả 2 áo
Trên Decathlon có áo khoác 3 trong 1, ghi là có thể chịu được tới 0 độ C nếu mặc cả 2, du lịch vòng quanh thế giới
Nếu lạnh hơn thì chắc phải mặc thêm áo vào...
Có loại áo khoác ấm, có zip kéo bên hông kéo tới nách tay áo, kéo lại thì rất ấm, mở ra thì thoáng khí, gió lùa mọi hướng rất thoáng...
Bên Tây, xứ lạnh thì thấy có áo sưởi, gắn với sạc di động, làm ấm nên ko sợ nổ (pin xịn), mang vài cục 20.000 mAh là ấm cả ngày...
Cho đi ké với vân ơi
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mùa lạnh thì mình chỉ đi du lịch ở trong chăn.
Giữa tháng này mình đi Vịnh Hạ Long với gấu ... hy vọng trời đẹp☘️
@Bão Sài Gòn gấu mà ko chịu đi thì đi với mình nha : )))
ThienSorry
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình ra HN hôm 17/12 ngay đợt rét lạnh. Mé chạy xe máy mà cảm giác ù tai, hoa mắt luôn. Sợ thật
pingcu
TÍCH CỰC
3 năm
@ThienSorry người ngoài bắc mà chạy xe mấy hôm đợt rét đậm thì cũng tê cóng nữa là bác miền trong trời ít khi lạnh
😔 Lạnh.....................
Mình cưới 1 cô vợ, thế là từ đó đi đâu nóng hay lạnh cũng không phải lo nữa, cả vé đi về cũng không cần lo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019