Đây là những gì xảy ra bên trong não bộ khi bạn ước mơ mộng

MinhTriND
26/9/2020 7:16Phản hồi: 74
Đây là những gì xảy ra bên trong não bộ khi bạn ước mơ mộng
Nghĩ về những buổi chiều lãng mạng ngồi cạnh người yêu trên con Porsche 911 Carrera S dạo khắp các con phố của Sài Gòn khiến cho đầu óc của bạn trở nên thoải mái và dễ chịu hơn bao giờ hết. Thực tế là trong lúc đó, bạn đang ngồi trong 1 văn phòng tẻ nhạt với ông sếp hay càu nhàu. Sở dĩ có thể hình thành nên những suy nghĩ tách biệt với hoàn cảnh hiện tại là nhờ vào một tập hợp các vùng bên trong não gọi là "mạng lưới chế độ mặc định" (default mode network), vốn được ghi nhận là hoạt động mạnh mẽ hơn khi chúng ta tưởng tượng. Các nhà khoa học cho biết mạng lưới này sẽ liên tục tương tác với những vùng khác của não, kể cả những phần có mối liên kết chặc chẽ với tâm trạng.

Điều này làm cho những giấc mơ giữa ban ngày của chúng ta đan xen sâu sắc với cảm xúc thực tại, và cũng vì lẽ đó, vào những ngày thật tệ, con người thường hay tưởng tượng ra những viễn cảnh hạnh phúc hơn. Người ta hay nói vui rằng "chẳng ai đánh thuế giấc mơ" và dựa trên khía cạnh khoa học, mơ mộng không hẳn là một thói quen xấu. Có một khái niệm dành cho những gã hay mộng mơ, gọi là "tâm trí lang thang" và thông thường, những suy nghĩ này hoàn toàn lành mạnh. Không những thế, suy nghĩ theo cách sáng tạo như vậy có thể giúp chúng ta dành một chút thời gian để suy ngẫm về quá khứ, từ đó lập ra kế hoạch tốt hơn cho tương lai.

Theo: Popsci
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Và những khi mơ mộng như vậy làm cho mình mất ngủ.
Qua lâu rồi cái thời mộng t ưởng.
Đời người có mấy lần 10 năm, may mắn là mình nắm bắt được ngay lần 10 năm thứ 3 của cuộc đời nên giờ cảm thấy thật thoải mái
canon2004
TÍCH CỰC
4 năm
Không ai có thể giải thích đc giấc mơ! Mình luyện dream lucid khi thành công cảm giác đời này không thiếu thứ j 😆
Lintek
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Bác không chọn mơ chủ đề gì hợp pháp hơn ah ? 😁
@canon2004 Trên đây là ước mơ mong muốn lúc tỉnh táo chứ ko phải những gì trong giấc mơ khi ngủ đâu bạn. Nên bài hơi ngắn, chỉ vỏn vẹn vài dòng về default mode network . Còn những gì trong lúc ngủ mơ thì phức tạp hơn. Giấc mơ xảy ra ở giai đoạn ngủ sâu nhất, trong pha REM (rapid eyes movement - mặc dù nhắm mắt nhưng có hiện tượng tròng mắt liếc vận động nhanh liên tục), trong pha này não có cơ chế làm liệt vận động toàn thân để tránh tự làm tổn thương mình trong những giấc mơ, ví dụ mơ thấy nhảy lầu cái cả người ở ngoài cũng đi nhảy lầu thì khốn. hay đang mắc..tiểu mà mơ thấy mình đi tiểu thì cũng xả cơ PC ra tiểu đầy giường đầy chiếu. Vậy nên khi dính “bóng đè” bất ngờ tỉnh dậy thì thấy cứng người không cử động được, khó thở, áp lực đè nén, kèm theo hơi hướng mơ màng chưa tỉnh ngủ hẳn nên ảo giác xuất hiện (thấy ma quỷ, có người bên cạnh mình....). Những người mộng du cũng là rối loạn trong pha này, nên cơ thể vẫn còn hoạt động được trong lúc ngủ nên dễ gây nguy hiểm cho chính mình lẫn người khác. Còn lucid dream em cũng mong luyện thành cho đời đỡ nhạt nhưng mà ko đc, ngủ mơ thì mơ luôn chả biết là mình đang mơ. Nhưng mà mấy nay thức khuya ngủ khò chả mơ mộng gì nữa 😂
@nicolasdoan Hay quá bác, e đôi khi mơ nhận ra mình đang mơ nhưng cảm thấy vô năng trong chính giấc mơ của mình, vẫn là mình nhưng vô năng lực ko thể thay đổi được ... vậy mới thấy kẹt trong giấc mơ như phim imception thật kinh khủng chứ không phải thỏa mãn.
@Yan20142297 Mơ thấy ngọc Trinh có phải tốt hơn ko 😃
Đang mơ cái vé độc đắc Vietlott đây.
@Lê văn zyx Nhớ đánh máy cho chuẩn nha!!!!!
@Lê văn zyx Vietlott là lừa đảo thôi chứ làm gì có ai trúng thật đâu.
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bucom2486 À thế à? 😆)
@bucom2486 Cũng nghi lắm!!!
đời không như là mơ
@nhucongpro Phủ hơn nhiều!!!
Trông cái ảnh cuhiep bán đá bào mơ mua Porsche mà lại thấy giống chuyện buôn cây cảnh, buôn chổi đót, chạy xe ôm hay là đi nuôi heo kiếm tiền xây biệt phủ ghê =)))))))))))))))))))
@n.a.v.i.p Buôn cây cảnh thì có gì tiêu cực hả bác ? Cây cảnh nó thuộc mảng thú chơi. Cũng như chơi cá Koi, chim, lan, chơi xe, đồ cổ ... Giá trị những thứ này phụ thuộc vào mắt nhìn của từng người, không thích thì chỉ là thứ vô tri, thích vào thì nó là vô giá.
Gì chứ công ty hàng chục tỉ, nhà nuôi 4 5 đứa đại học ở quê em đều từ cây mà ra đấy 😃
@trunghoang1203 Đúng là tuổi trẻ chưa trải sự đời, phải chịu khó tìm hiểu đã rồi hãy comment
https://danviet.vn/buon-cay-canh-choi-dot-va-nhung-cach-lam-giau-dac-biet-cua-quan-7777932374.htm
@trunghoang1203 https://zingnews.vn/noi-buon-choi-dot-nuoi-heo-xay-biet-phu-la-nhon-phap-luat-post777262.html
@n.a.v.i.p Có gì mà chưa trải sự đời 😆
Mấy vụ chổi đót, nuôi lợn em đọc rồi. Vụ cây cảnh là tướng Vĩnh cũng đọc rồi.
Vấn đề 1 con lợn, 1 cái chổi mấy tỉ thì không chắc, nhưng cây vài trăm triệu đến vài tỉ thì quê em đầy nhé.
Sao mình mà mơ, là lúc nào cũng nằm mơ những năm học đại học hết 😭😭😭... sợ😌
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
"Đây là những gì xảy ra bên trong não bộ khi bạn ước mơ mộng"
Đáp án là: Hàng nghìn tỷ tín hiệu thần kinh chạy trong não mỗi giây 😁

| Sent from Chuyên-Gia-Cà-Chớn√XXX®️️️ using any device |
halami1912
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Chặt chẽ" chứ không phải "chặc chẽ" nhé mod.
😆)
tulipviet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ tiêu đề đã khó trôi: ước mơ mộng là cái gì vậy ?
nhớ phim kinh điển: Secret life of Walter Mitty...
1 kẻ mộng du về 1 cuộc đời ảo trong cuộc sống thật đầy tẻ nhạt...
Mình mỗi khi lướt Tinhte đều mong thấy cu Hiệp tóc dài lãng tử như G Batisuta hay Roberto Baggio
"Ước mơ", "mơ mộng"; đằng này mod chơi cả "ước mơ mộng" =))
@tringuyenxp1603 Nguyên combo luôn bác còn muốn gì nữa!!!
@hemilo "mộng mơ ướt" nghe hay hơn =)) Ướt cmn quần kaka
KiênNX
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì chỉ mơ tiền & gái đẹp thôi !
@nguyenxuankien681 Cũng mơ ít quá hỉ!!!
Đang tính làm cái Bay Window giống vầy để chiều chiều vừa nằm đọc sách vừa chill 😁
@vn_ninja Hợp lí lắm anh :v thêm view đẹp là chuẩn
ước mơ mộng của mình là được đẹp trai, mà đẹp trai thì mới có người yêu
@Mikeknowsme Mơ gì cho thực tế chút đi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019