Đây là tác hại của việc dán che camera webcam trên MacBook rồi gập màn hình lại

Mikeknowsme
11/7/2020 1:58Phản hồi: 156
Đây là tác hại của việc dán che camera webcam trên MacBook rồi gập màn hình lại
Apple vừa đăng tài liệu cảnh báo người dùng về việc không dán che camera FaceTime (webcam) của MacBook vì khi gập máy lại sẽ làm ảnh hưởng và hư hỏng phần màn hình của MacBook.

Apple cho rằng khi đóng MacBook, khoảng cách giữa màn hình và phần bàn phím gần như là khít nhau và rất chặt. Khi dán camera như vậy có thể ảnh hưởng đến tinh chỉnh độ sáng tự động của máy hay chế độ True Tone hay cũng ảnh hưởng đến các cảm biến ambient.

Một số trường hợp tệ hơn mà MacRumors và Reddit báo cáo rằng người dùng còn bị một vết nứt trên phần màn hình khi gập MacBook Pro 16 inch khi có phần viền màn hình mỏng hơn, và phần viền trên chỗ camera webcam cũng có bé tí. Trong khi người dùng này cũng dán camera tương tự với chiếc MacBook Pro từ 2011 thì không bị gì cả.

Các miếng dán camera nếu dầy lên hoặc là một miếng cứng nào đó cũng sẽ là nguyên nhân gây hư hại màn hình MacBook. Nếu người dùng nào thật sự muốn dán camera thì phải dùng những miếng giấy không dầy hơn 0.1mm.

Việc dán camera là hành động của rất nhiều người dùng vì họ có tâm lý sợ bị hacker theo dõi. Apple cho rằng camera FaceTime trên MacBook nói chung khi đang hoạt động sẽ có phần đèn xanh bên cạnh để báo hiệu cho người dùng biết, nếu một bên nào đó truy cập vào camera của bạn thì chắc chắn cái đèn nó phải xanh. Hoặc người dùng có thể theo dõi các ứng dụng có quyền truy cập webcam MacBook của bên thứ ba trong phaafn System Preferences.

Hiện tại khi màn hình hư hỏng vì miếng dán camera có thể được Apple xử lý thông qua gói AppleCare+, nếu không thì người dùng phải tốn rất nhiều tiền cho việc sửa chữa và thay thế màn hình.

Theo Apple, MacRumors
Cover: Reddit
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vocweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
May mà không che camera, không thì toi rồi.
Mr.Won
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LiemPT cái đó đèn hồng ngoại thôi
itleo31
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gentlemanpro102 Mình cũng ko đủ cuốn hút để hacker bỏ công sức làm việc đó. Ko dc view nào đâu 😆)
@itleo31 hacker sẽ làm một đoạn mã hoăcj một file cài phần mềm, nó sẽ chạy một loạt chứ chẳng ai đi đánh lẻ từng cái PC một. Bạn không thấy là mấy vụ rò rỉ tài khoản, pass này kia đều toàn từ hàng trăm ngàn đến hàng triệu tài khoản à. Còn chuyện có được chọn hay không thì hên xui lắm
dangtu4444
TÍCH CỰC
4 năm
@itleo31 Có biết snowden không bác ? Một siêu nhân máy tính có thật đấy !
Ông ý khui ra nhiều thứ của thế giới tình báo,những chiêu trò theo dõi,nắm thông tin của mỹ quá mà phải trốn chạy từ Mỹ sang Nga.
Việc hack có thể chỉ đơn giản là biết thông tin, họ nắm hết các thứ,có vụ gì quan trọng cần tìm ai thì chỉ việc tra như tra google nó ra hết, giờ này làm gì,xem gì,bla bla....nó phục vụ cho những thứ liên quan đến an ninh quốc gia,chứ ko phục vụ cho an ninh dân phòng.

Nhưng đấy là ở mỹ thôi, chứ việt nam chắc chưa tới cái đó.
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
nhìn cười vl, dán thì dán miếng mỏng như giấy thôi, lồi nguyên cục bảo sao mà nứt quả chính giữa thế kia 😆)
@teeoz Mà bạn bị đa nhân cách hay xài chung acc vậy?
Screen Shot 2020-07-11 at 16.49.20.png
@mrsugarvn Ông xàm dữ vậy? Ông chủ cmt nói dán thì dán miếng mỏng ai biểu dán dày cho hư. Ông muốn cãi thì đưa cái hình dán mỏng cũng bị đi. Đưa cái hình dán dày vô tức là đồng tình chủ cmt rồi cãi gì nữa. Đúng là đầu óc có vấn đề nặng. Cái chuyện dán dày bị thì là hiển nhiên. Nói làm gì cho rùm?
@teeoz Thua. Đọc lại đi bạn. Mình đã bảo vào nguồn xem miếng cover dày chứ mình nói dán giấy bị hồi nào?
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
4 năm
@mrsugarvn Bài viết đúng là ko để cái hinh miếng nhựa, cứ kêu "dán lên là hư" thì vô lý thật. Còn miếng nhựa này nó có quảng cáo trên mạng, ko ai biết tới đúng là chỉ nghĩ tới dán giấy thôi cũng bị
Mong manh dễ vỡ :3, tốt nhất là cắt miếng băng keo dán lên cho rồi 😆))
@gatheringviolet Đúng rồi. Lấy băng keo màu dán lên. Còn ko thì vỡ sẽ tốn 12 củ thay màn. Vì ko được bảo hành 😁
Master_171
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu ảnh hưởng cảm biến ánh sáng
@Master_171 Mình hay chỉnh gần max ánh sáng. Chỉ chừa lại 1 vạch. Và luôn dán cam 😆
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
Cần thận quá...
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@JizinT Mình thì chỉ thích coi KHÔNG CHE thui !
Team thinkpad đi ra.
vit_conGMC
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh_nhan máy tôi còn không có webcam
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh_nhan đậu, sao con của mình ko có nhỉ :v
@Freenday 2-3 năm gần đây mới có nhiều, giờ lúc nào cũng để gạt tắt cái camera đi, cảm giác yên tâm hẳn
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@Big Chicken đù, con lap của mình năm nay tròn 7 tuổi =)) ko có là phải rồi :v
Cái màn hình sao phải dán nhỉ? Nó không có cảm ứng nên ít khi bị tác động lắm
@thaonhu1503 Không đọc bài à, chỉ dán chỗ camera vì sợ theo dõi thôi.
@thaonhu1503 màn máy tính chúa dễ xước, vì nó ko được trang bị tốt như màn điện thoại, chưa kể lúc gập lại xui xui bị hằn cái bàn phím lên thì có mà lau mãi cũng chả hết
??cái băng keo mỏng dính ấy làm sao gây cấn màn hình
@lucifervnn Tụi nó ngu ko chơi băng keo đen mà chơi nguyên cục nhựa có nắp đậy dày cui. 😆
@teeoz Cái này người ta gọi là chơi lớn, ai lại đi dán băng keo theo kiểu chơi nhỏ 😗😤
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
4 năm
@teeoz Cục nhựa đó để che khi ko dùng cam, còn khi dùng thì gạt qua để lộ ra. Về lý thuyết sẽ lợi cho mây ng hay xài cam. Còn dán miếng băng keo là thuộc mấy người ko bao giờ dùng cam trash của laptop (như mình) =]] thì ko sao
@-[L]C[K]- Cái đó dở chứ nếu bạn để ý chỗ miệng của mấy bịch giấy ướt em bé hay có miếng băng keo mà 1 phần băng keo á. Xài lột ra vô liên tục vô tư
ddamme
TÍCH CỰC
4 năm
Bởi vì chủ nhân củ chiếc máy này chuyên làm những việc gì..... trước camera nên dùng miếng dày thế này đó 😃
@ddamme Bác rành thế 😁😁😁
Miếng băng keo điện là xong mà
May mà mình không có MacBook, không thì cũng toi rồi 😁
Vẫn dán bằng cái sticker của con gần 10 năm rồi có thấy bị lỗi gì đâu. Cái này do ngu chứ không phải do dán cam nhé.
trongbuilt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazyhotdog1981 Nó chơi cả cái cơ chế kéo trượt kiểu thế thì dẫm chân lên còn thốn nữa là cái màn hình gập của laptop bác ạ 😆
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
@crazyhotdog1981 Chuẩn rồi =))
Và NÊN dán lại nếu yêu cầu bảo mật cao. Kể cả đèn biểu thị có sáng khi bật cam thì việc chụp ảnh nó cũng nhanh đến độ con người chẳng nhận ra đâu.
x.dung
TÍCH CỰC
4 năm
@crazyhotdog1981 Nick hay lắm bạn
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@crazyhotdog1981 Like vì tên nick đẹp
Moá ... dt dán ko nói ... lap mà cũng dán cho trời ... ngu ko hết tội
@Bão Sài Gòn Dán che camera để khỏi bị nhìn trộm
@Bão Sài Gòn Bọn ngu thế này chắc không làm được gì ra hồn đâu
Sssteven
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn "dt dán ko nói"???
Tôi thấy chả ai dán che camera điện thoại cả, chỉ che camera laptop thôi. Che vì bảo mật lại đi kêu người ta ngu?
@Bão Sài Gòn Ông sống bị ngược đời ah? Camera đt dán làm j? Ông dùng đt úp xuống dưới hay đặt vuông góc mặt đất hay sao mà cần phải dán? Đt lúc nào cũng cách khuôn mặt có 30-40cm thì lấy j để nó quay trộm đc cả cái body ông mà lo, chưa nói đến việc camera đt lúc nào cũng đc chỉa lên trời khi sử dụng hoặc ko sử dụng (trừ khi selfie ông mở để đt ngang vs mặt) thì có hack cũng chỉ thấy trời xanh or 2 cái lỗ mũi ông thôi nha!
Apple nên bỏ tích hợp camera FaceTime và bán rời để tối ưu hoá lợi nhuận.
@from team b with love Còn m nên bỏ cái não ra ngoài, đc thì hãy nhường oxy cho người xứng đáng!
@quocvu089 Người ta đùa thôi mà. Bình tĩnh, bác.
x.dung
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Ko kèm camera trong hộp hả
V’t
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Thánh cà khịa
chia buồn với chủ máy
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
"Nếu bên nào truy cập WC thì đèn xanh báo" cái này tin được ko mấy bác.
@CuongLam02 Nếu như cái đèn xanh đó câu nói tiếp vs camera thì camera dc cấp điện đèn nó sẽ sáng 😆
MVA39
CAO CẤP
4 năm
Chơi nguyên miếng sticker chứ gì
Dán làm gì cho mệt, có ở truồng dùng máy đâu mà lo 😂, còn những thông tin kiểu khác thì hằng ngày mình tự đưa lên Internet còn nhiều hơn người ta ăn cắp
Chúng k hack camera được nên nói vậy. Chứ che mỗi cái cam làm chi mà căng, vỡ màn dữ rứa
catbuitcs
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy thằng Mark Zuckerberg nó dán nên cũng dán theo đây mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019