TTBC20 - Kết quả

TTBC20 - Kết quả

DC Fast Charging - Chuẩn sạc mới giúp xe điện sạc đầy chỉ trong 20 phút
El Ku
9 nămBình luận: 49
Audi, BMW, Chrysler, Daimler, Ford, GM, PorscheVolkswagen là các hãng xe vừa thống nhất một định dạng chung cho cổng sạc trên những chiếc xe chạy điện (EV). Theo đó, chuẩn sạc này có tên DC Fast Charging và nó là hệ thống sạc kết hợp cho phép hai dòng xoay chiều (AC) và dòng một chiều (DC) nằm trong một cổng sạc duy nhất. Bởi vậy nó sẽ mang lại thời gian sạc nhanh hơn cho một chiếc xe điện. Cụ thể, để sạc đầy bộ pin của xe điện thì người ta chỉ mất khoảng từ 15 đến 20 phút mà thôi. Chuẩn sạc mới này đã được trình diễn tại Hội nghị chuyên đề về xe điện 26 diễn ra tại Los Angeles vào hôm qua.

Được biết, Hiệp hội Kỹ sư Ô tô Quốc tế (SAE) đã chọn hệ thống sạc kết hợp trên là loại tiêu chuẩn và nó sẽ dần thay thế cho loại một dòng AC hiện tại. Đến năm 2017, chuẩn sạc nhanh này sẽ là giao tiếp tiêu chuẩn trên tất cả các mẫu xe điện mới tại châu Âu.

Nguồn: Engadget
ngoduhero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có lẽ sẽ đem công nghệ này lên smartphone
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@ngoduhero Ý tưởng hay. Chứ bây giờ Smart phone chỉ dùng pin được 1 - 2 ngày, nhiều lúc đi xa mượn xạc mà chẳng tìm đâu ra. Nhớ thời hoàng kim của nokia, nhà nhà nokia, người người nokia mượn xạc rất dễ.

Đang mơ có Pin 10k+ kích thước =1/4 bao diêm, xạc 20 phút. Mơ vậy kinh quá, các nhà viết truyện khoa học viễn tưởng viết ra chắng cũng ngượng tay 😁
@Hoang_S pin 2000 va sac 20' đã là sướng lắm rồi bác.
@Hoang_S Vậy thì mình mơ smartphone có năng lượng vĩnh cửu, khỏi cần pin
nhà còn chiếc xe honda điện tới giờ bỏ xó ^^
@phamnguyenvietnguyen thế à, cho em là được đấy
sao ko co chuẩn sạc cho di động nhỉ ;))
letu2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ không phải ai, ở đâu cũng có máy vi tính để sạc cho dt đâu bác, mà cổng usb của mỗi dt cũng khác nhau mà!
@mactinos có đôi ủng sạc điện thoại rồi đó thôi bác....
ducminh60
TÍCH CỰC
9 năm
@mactinos Smartphone bây giờ cũng có chuẩn sạc usb rồi ma
hiepxdn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@****C*L*O*V*E*R*** Sạc cho di động thì bạn có thể mang theo bên mình được, còn sạc này người ta trang bị cho những trạm sạc cố định như trạm xăng đó,ô tô nào vào cũng có thể sạc được
phuoc34
TÍCH CỰC
9 năm
cái này khi nào có ở VN chắc người ta đã có xe bay rùi :oops:
áp dụng trên smartphone,sạc đầy viên pin cả ngàn mah trong vòng 20',sẽ chả có ai kêu pin yếu nữa vì họ đã hết ngại sạc 😁
Đừng có nói vậy chứ o_O bro ko thấy rằng khi 1 hãng xe bán ra mẫu xe mới ngoài thị trường Vn,thì tầm vài tháng ~ 1 năm là đc phân phối ở Vn hay sao,mà nếu ko thì thị trường tự do cũng sẽ có.
phuoc34
TÍCH CỰC
9 năm
@meodihia_cool xe điện mà ai dám mua khi ko có nguồn NL, cơ sở vật chất là cái chán nhất ở VN đó, xem đường xá thì biết đầu tư 10 đồng thi ăn hết 8đồng rùi vậy cái xạc đó ai dám xài?
sạc nhanh đấy chứ!
pirates30
TÍCH CỰC
9 năm
😁 sạc cho điện thoại 1 phút đầy có phải sướng ko 😆
Bao gio moi ket hop cong nghe nay voi sac dt nhi!hjhjhj
cái gì mà sạc 20' đầy là quá ngon rồi
Pin sinh học thân thiện môi trường, tuổi thọ vô đối, dung lượng vô địch, dùng ko sợ Sẽ có ko biết chờ được không
shinobi0502
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xăng lên giá. Sau này điện sẽ cũng tăng nhanh như xăng. Trả tiền điện sướng luôn. Và tình trạng cúp điện ở Việt nam sẽ xày ra thường xuyên hơn vì lý do thiếu điện.
@shinobi0502 sau nay nguoi ta la dien nguyen tu thi se het tinh trang do thoi ban ah.van de la thoi jan thoi ..hj uoc j vn cug nhu cac nuoc phat trien ..nhu ben han to song o day 5 nam rui ma chua thay mot ngay nao mat dien ca.ma dien thi co may tram nho mot so ko nhu may nghin o vn hjx.. nghi dug dien vn ma nan
shinobi0502
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kieplangthang4 Trước hết vào tinhte bạn nhớ viết chữ có dấu đó. Như vậy là tôn trọng tiếng việt và làm người đọc dễ hiểu hơn. Không biết bên Hàn thế nào chứ ở Việt Nam đây. Ở các tp lớn có nhiều xí nghiệp còn đỡ cúp điện. Ở chỗ mình có lúc 1 tuần cúp hết 4 ngày. 6 h sáng đến 8-9 h tối mới có. Còn nói chuyện điện nguyên tử. Còn xa lắm.
@Kieplangthang4 Để HQ được như ngày nay, thì họ cũng đã từng trải qua thời kì như VN bây giờ rồi bạn ạ. Nước mình đi sau, chiến tranh, lạc hậu thì phải chịu thôi. Thay vì kêu ca thì nên giành time để học tập, xây dựng đất nước.
Hay quá, mong là sẽ mở rộng ra cho SP và tablet hay laptop.
1 tương lai ko xa chắc sẽ đi xe điện hết, mong tới ngày đó quá, giờ ô nhiễm kinh lun!
huutho2004
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này mà áp dụng cho Mobile là tuyệt vời lun, khỏi lo lăn tăn vụ pin nữa ^^
Khủng nhỉ, pin xe điện to thế mà sạc hết có 20 phút.
đi trên đường hết pin, ghé vô cafe làm ly lại lại tiép
Dt thì cần gì sạc cho nhanh. Mua vài cục pin với cái sạc nhanh, xài biết đời nào hết pin. Chỉ mấy đồng chí xài đồ apple mới fải nằm mơ cái nài thôi, pin k thay dc thì hết pin là ôm ổ điện =))
hiepsidau
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ sợ sạc bằng điện cao áp thui, cắm sạc mà tự nhiên nhảy lên bàn thờ ngồi lúc nào không biết
sạc nhanh liệu có gây chai pin không nhỉ @@
nhìn cái mỏ gần giống cái mỏ vòi bơm xăng ở vn mình nhỉ .
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019