Đế chế laptop của Intel đang bị đe dọa bởi AMD Ryzen và Apple Silicon

Duy Luân
6/1/2021 23:16Phản hồi: 121
Đế chế laptop của Intel đang bị đe dọa bởi AMD Ryzen và Apple Silicon
Công ty phân tích TrendForce nói rằng năm nay có 200 triệu chiếc laptop được giao, tăng mạnh 22,5% so với năm ngoái và năm 2021 có thể sẽ tăng lên thành 216 triệu chiếc. Trong số này, 11,4% là máy dùng chip AMD, tức khoảng 22,8 triệu chiếc, nhờ sự đón nhận tốt của thị trường với dòng chip Ryzen 3000 và 4000 trong mảng laptop tầm trung và giá rẻ. Dự đoán trong năm sau thị phần của laptop AMD sẽ tăng lên thành 20,1%. Các dòng máy Chromebook chạy chip AMD cũng sẽ góp phần so việc tăng trưởng này.

TrendForce cũng đề cập đến việc Apple chuyển sang dùng chip Apple Silicon cho các máy tính mới của họ, năm sau có thể sẽ có MacBook 14" và 16" mới chạy chip M-Series. Thị phần của laptop Apple khi đó sẽ vào khoảng 7% và tất cả những chiếc máy mới bán ra đều chạy Apple Silicon hết.

“Con số 7% và 20% từ Apple và AMD có nghĩa là Intel sẽ phải đối mặt với sự cạnh tranh ngày càng gia tăng và cần phải có một chiến lược sản phẩm phù hợp để đáp trả”, TrendForce nhận xét.

Trước đây, khi mà AMD Ryzen chưa nổi lên và Apple vẫn còn dùng CPU Intel, gần như toàn bộ thị trường laptop đều nằm trong tay Intel. Cũng có thể vì vậy mà họ chậm thay đổi, gặp nhiều vấn đề trong quá trình sản xuất các dòng chip mới cũng như không đưa ra nhiều sản phẩm đột phá. Giờ thì có sự cạnh tranh vô rồi, Intel sẽ phải thay đổi nhanh hơn, bền vững hơn nếu vẫn muốn giữ lại vị trí của mình.

Nguồn: TrendForce
Hình: WCCFTech
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chậm là tiến lùi rồi. Intel phổ cập như Honda vậy
Tượng đài Nokia trước đây đã bại trước Apple. Lẽ nào trong tương lai. Intel là kẻ tiếp theo ?
Gamer là phụ, dư luận viên là nghề chính:😆
@xxxpromeozzz Cái bại của của Intel phụ thuộc vào AMD hơn là Mxx kia, cơ bản máy Mac chiếm tỷ lệ không nhiều so với win. Không cấp cho apple mà vẫn khỏe ở máy win thì vẫn sống nhăn răng thôi.
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
3 năm
cách đây 5-10 năm, cũng có cơ số người như bạn nói laptop sẽ chết dưới tay ipad do ipad nhỏ gọn và tiết kiệm pin hơn, dần dần máy móc họ cũ sẽ mua ipad thay thế. Cuối cùng thì sao, laptop vẫn sống khỏe, ipad giờ đang chiều hướng lụi tàn 😆
41203497
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xxxpromeozzz khi nào M1 chạy dc thương mại hóa chạy được win đi rồi nói chuyện nhé cu
intel vẫn còn chiếm nhiều lắm, còn chán nó mới chết được
ancut83
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ka me to ko uh, 5 năm nữa vẫn 10 +++++ thì có lẽ là chết thật chứ ko đùa
@ancut83 có đùa đâu bác, Intel mà cứ lù dù thì ngày tàn cũng sắp đến thôi 😁
Mình cũng mong AMD và Apple Silicon vượt mặt! Users được lợi! Ps: mình mong chờ dạng chip như M1 Luân à! ;)
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@geoterre Vượt rồi chứ mong gì. Ngày tàn của Intel chỉ đếm trên đầu ngón tay.
Càng tốt. sắp 10 năm 14++++++++ rồi. Khó chịu lắm rồi. Ko chịu thay đổi thì nên tèo luôn đi cho người khác tốt hơn thay thế.
@ChipHero Mua laptop ko chỉ nên nhìn vào mỗi cấu hình. Cũng giống mua điện thoại ko chỉ cứ camera 48MP hay 108MP là chụp đẹp. Okey?
@di_hoc Bạn nên nhớ cái Laptop Xiaoxin này ko có shop nào ở VN bán nhé. Hàng chính hãng đương nhiên không. Trong trang PSREF của Lenovo cũng ko thấy thông tin về dòng máy này.
Screenshot_2021-01-09 PSREF Product Search.png
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangminh2018 Đi hỏi mượn thử xem chất lượng build nó như nào nhé b 😆)
di_hoc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangminh2018 nó ko bán ra ngoài china sao thấy thím, muốn dc bảo hành tại VN thì phải là người China mua, có hộ chiếu, đem tới tụi nó mới bảo hành, ko thì tốn 500k gửi qua china và chờ 10 ngày.

Shop ko bán là do thương gia nhập về VN giá sát quá rồi, shop bán còn đâu mà lời.
Tin hay ko tuỳ thím, VN mình giờ anh em yêu công nghệ mà ít tiền có xu hướng xài hàng nội địa china rồi, vừa vừa thì Pro13, cao hơn thì Yoga Slim 7 Pro (2021) với AMD 4800H, màn 90Hz.
Một thời đã xa
jvinhit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đường còn dài, intel còn rất nhiều ng dùng. ko thể so sánh nokia với intel 😁. Mà vừa rồi intel cũng ra những loại cpu cho window xịn vãi nồi ra còn gì
Thời buổi cạnh tranh, éo biết thế nào :D
Nero P
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dính lỗi bảo mật, khi fix đừng mất vài % hiệu năng là mừng rớt nước mắt rồi
@jvinhit Sắp Tèo rùi đó :D
@Nero P AMD cũng dính 1/2 lỗi này nhé xem lại thông tin.
@Nero P thế thằng khác không dính lỗi bảo mật à bạn =))
Nero P
ĐẠI BÀNG
3 năm
@CàChớn-Forever đọc hiểu chán vl
😃 thấy chả ai cạnh tranh nên cứ ì ra đấy, intel mạnh lắm, thay đổi được ngay ấy mà
sck84
TÍCH CỰC
3 năm
@nnkjsc Intel nó bá quá, thì đợi thằng nào ho hoe cái là nó ra chíp mới vượt mặt luôn. Kiểu " găm hàng " đợi thời thôi!
@Huy Nguyễn S ở đâu vậy, khai sáng giúp nhát đi
thethientai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@palmtj27 Dấu bài kỹ quá nên sa thải cả kỹ sư trưởng 😆 giờ phải đi van nài TSMC, Samsung gia công chip cho
Thế này thì nguy quá intel ơi
Im lặng đi
caoanh666
ĐẠI BÀNG
3 năm
với người dùng bình thường thì chip U của Intel thế hệ mới cũng đã ổn định và đủ dùng rồi. còn về giá và thời lượng pin thì cũng tạm dc.
@caoanh666 Về hiệu năng thì dc nhưng về pin và nhiệt thì ko ổn đâu. Vẫn còn quá hẻo và quá nóng.
@wink Mới ra chưa có bán mà biết quá nóng 😆) chip u gen 11 chỉ nóng khi chơi game nặng với làm việc nặng thôi chứ lướt web coi phim này kia quạt không quay luôn bạn à.người dùng t cũng chã ai xài full load cpu như gamer các kiểu
@gatheringviolet Bài viết này nói riêng về chip 11 đâu mà bảo là mới ra. Chưa kể mới ra thì youtube cũng có review đầy ra rồi nhé.
Bài viết đầu tiên của cậu 666 cũng ko đề cập j đến 11 cả, chỉ là chip u nói chung. Tôi đang dùng i7 đời 8 đây, có nóng và có pin hẻo thật chứ j nữa. Mức độ dùng chỉ dc coi là chấp nhận dc thôi chứ ko thể coi là đi làm 1 ngày )văn phòng nhẹ nhàng chỉ word excel (khá nặng tí) + BI.
Và tôi dùng surrface pro 7 với chip i5 10 rồi nhé, nó vẫn nóng y như đời 8.
@wink Hãng khác nhau tản nhiệt khác nhau bạn ơi. Như dell có dòng xps cũng cùng 1 chip nhưng so với thinkpad thì thinkpad tản nhiệt tốt hơn nên đợi test thực tế trên con lg mới này thì mới biết được
@gatheringviolet Tôi cũng chỉ xem review của thinkpad x1, x13, dell xps với DY elitebook chứ mấy cái khác như kiểu LG tôi k xem mất công.
Intel ngấp ngoải đến nơi rồi, bên trên chỉ là thống kê cho dòng chip laptop thôi, còn mảng server và PC nữa. AMD huých mạnh tiếp đi cho anh Tèo ngấp ngoải hẳn
hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
AMD bị chậm tăng trưởng trong khoảng thời gian kia là do bộ phận làm bán dẫn của AMD rất ì ạch, nên cuối cùng đã tách ra thành GlobalFoundries (GF). Nếu Intel mà còn chậm hơn nữa thì khả năng sẽ tiến đến việc tách mảng sản xuất ra để thúc đẩy tăng trưởng mảng thiết kế. Hiện tại 1 số sản phẩm không phải chip xử lí của Intel vẫn đi thuê TSMC để làm chứ không phải là chỉ phụ thuộc vào nhà máy của họ như hiện tại
@oo0ooabcoo0oo Lap amd hiện tại tăng trưởng ít là do OEM đang còn hợp đồng với intel, thêm nữa nguồn cung đang bị hạn chế thôi
hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
@Huy Nguyễn S Thời AMD còn tung hoành thì lượng lap AMD cũng k kém Intel đâu bác. Cách đây tầm 12 năm lượng lap AMD trên thị trường gần như k thiếu từ giá rẻ đến trung cấp
AMD đe dọa tạm thời và Apple silicon thì chưa có tuổi nha.
Anh xanh Intel phải nhanh chân lên thôi. Đơn giản nhất là giảm giá thì lại bất bại 😁
Le Vovan
ĐẠI BÀNG
3 năm
“Con số 7% và 20% từ Apple và AMD có nghĩa là AMD sẽ phải đối mặt với sự cạnh tranh ngày càng gia tăng và cần phải có một chiến lược sản phẩm phù hợp để đáp trả”.
Hình như AMD mới lo chứ Intel phẻ re mà chủ topic?
@laodaidu Nhầm 😆 để mình fix
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
Intel cứ ôm cái tiến trình 14nm từ thời nảo thời nao. Người ta thì muốn xuống 5nm hết rồi.
Sao cũng dc miễn ko có mùi rau Tàu khựa trong tương lai là ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019