Để hại đời một đứa trẻ, hãy cho nó chơi Tiktok

cuhiep
7/2/2023 3:32Phản hồi: 74
Để hại đời một đứa trẻ, hãy cho nó chơi Tiktok
Vấn đề của Tiktok cho trẻ em không phải do nội dung nó hiển thị mà cách nó hiển thị nội dung. Tiktok dựa vào thời gian bạn dừng lại khi xem nội dung đó hoặc thậm chí là camera để nhìn được biểu cảm của bạn, vì nội dung của Tiktok thường rất ngắn nên rất nhanh nó hiểu được bạn muốn cái gì và nó sẽ cho bạn gấp đôi cái bạn muốn… và việc bạn làm là chỉ cần ngồi vuốt.

Để phát triển và duy trì các khả năng tinh thần như trí nhớ và khoảng chú ý, người ta cần luyện tập, thực hành và sử dụng. Giống như tự nhiên anh em cần phải làm gì đó thì chúng ta mới có được cái gì đó. Các mạng xã hội nói chung hay các app nói chung đều không muốn chúng ta rời app, nhưng Tiktok là kinh khủng nhất vì nó cho chúng ta nhiều lần cái chúng ta cần nhưng đòi hỏi chúng ta quá ít (vuốt). Với một người lớn, có thể kiểm soát hành vi, thoát khỏi nghiện, thói quen… nhưng với trẻ con thì nó không có cái ý thức đó. Và nó sẽ vuốt vuốt vuốt… gặp cái gì không thích cái vuốt bỏ qua liền.

Nếu bản chất thụ động của việc tiêu thụ nội dung trực tuyến gây teo các khả năng tâm thần [như sự chú ý và trí nhớ] thì TikTok, với tư cách là nền tảng được sử dụng thụ động nhất, sẽ tự nhiên gây teo nhiều nhất. Thật vậy, nhiều TikToker theo thói quen đã có thể được tìm thấy phàn nàn trên các trang web như Reddit về việc họ mất khả năng tinh thần, một hiện tượng được gọi là "bộ não TikTok". Nếu các dấu hiệu đã trở nên rõ ràng, hãy tưởng tượng chứng nghiện TikTok sẽ làm gì với những bộ não trẻ đang phát triển trong một thập kỷ kể từ bây giờ.

Anh em cũng lưu ý là tuổi chơi mạng xã hội ở thế giới sẽ loanh quanh 13 tuổi, ở Việt nam thì là 15 tuổi. Một số nước đang muốn nâng tuổi được phép sử dụng lên cao hơn.

Cho nên anh em cẩn trọng hơn với việc cho con mình sử dụng Tiktok nói riêng và mạng xã hội nói chung.

Một số nội dung mình trích từ Gurwinder trên Substack.com
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn hướng khác thì Tiktok giúp luyện tính kiên nhẫn, xem cho hết trọn vẹn từng video clip từ 1 tới 10 clip mỗi ngày
thang do
ĐẠI BÀNG
một năm
@thientinhtam02 Mình thì thấy ngược lại, đa phần thấy user 2s ko thích lướt. Dần dần thành thỏi quen "khó quá cho qua"
@thientinhtam02 Trên đó rác khá nhiều, nên có hại cho tụi trẻ là hoàn toàn có cơ sở
@thientinhtam02 cái gì nhanh thì không chính xác, không kiên nhẫn, không sâu sắc, đầy tính hồ đồ - phán xét, duy ý chí, chỉ có thể là tiktok
@thientinhtam02 nếu là tập cho tính kiên nhẫn thì phải xem ytb có quảng cáo nhé, coi vid mà dính mấy cái qc xương khớp với trĩ 4-5p k nhấn bỏ qua mà xem đc hết mới gọi là tập tính kiên nhẫn đc
Nó khuyếch đại cái mình muốn.

Mình dùng tiktok thì học được nhiều cái hay (gym, nuôi con, y học) mà trước đây coi youtube khá mất thời gian. Còn coi tiktok thì nhanh gọn, đỡ dài dòng hơn.

Do đó nó phản ánh chính bản thân mỗi người.
@welcomyou Thấy mấy đứa nhỏ xung quanh mình bị hiện tượng nghĩ cái gì làm cũng dễ và nhanh như Tiktok. Nhìn cuộc đời rất màu hồng và dễ dàng, đến lúc phải làm thì thấy hụt hẩng.
@welcomyou Bạn đã trưởng thành (không còn là một đứa trẻ).
@welcomyou Như bạn nói nó khuếch đại thì tuổi đủ lớn thì đỡ, chứ mấy đứa còn trẻ và nhỏ thì hại khá nhiều vì nó lệch lạc
Liaison
ĐẠI BÀNG
một năm
@welcomyou Nó chỉ phản ánh bạn thuộc diện nhanh và ẩu thôi. Không phải kiến thức nào cũng có thể tóm gọn. Bạn nên kiểm tra lại nhé
@welcomyou y học mà coi mấy bác sĩ tiktok thì thua rồi
Để giúp phát triển trí tuệ của một đứa trẻ, hãy cho nó chơi tinhte.vn
@EpicUnreal5 Không biết troll sao bạn
@ntroppld Và nó sẽ thấy cuộc đời có 7 sắc cầu vồng
imonster
ĐẠI BÀNG
một năm
@ntroppld Dã man. 😆
hppl
TÍCH CỰC
một năm
tào lao ,tính cách bố mẹ ảnh hưởng đến 90% tính cách con đấy ,mấy cái khác chỉ là phụ thêm vào thôi
thang do
ĐẠI BÀNG
một năm
@hppl Cha mẹ coi tiktok, cho đứa con coi theo, hư
@hppl Thử hỏi bố mẹ hiện tại có bao nhiêu thời gian bên cạnh đứa con. Bài viết như vậy mà nói tào lao
Mọi người đang nguy hiểm hóa nó lên, mình chả thấy vấn đề gì với tiktok. Ngược lại mình còn thấy nó hay, kích thích sự sáng tạo học hỏi được nhiều thứ, app thì xịn xò, xứng đáng tỷ đô
@Methylamine nhiều cái hay và cuốn 😁
@Methylamine Hơi khác vì bạn tiếp xúc vs tiktok khi não bộ bạn đã trưởng thành và chín chắn rồi. Trẻ con tiếp xúc từ lúc não còn đang phát triển lại là 1 câu chuyện khác.
@Methylamine Vì người ta thấy đc sự nguy hiểm nên liên tục cảnh báo. Với 1 đứa nhỏ thì đừng để mọi chuyện đã rồi, sự sáng tạo áp dụng trong vài giây đồng hồ thì việc có ích ít lắm
từ lâu mình đã ko dùng cái này, thấy nó vô bổ, clip sạch thì ít chứ clip bẩn thì nhiều. Những ai dùng hàng ngày tự bào chữa là ai kêu xem mấy clip bẩn chi rồi than thì hãy tự nhìn lại bản thân xem thật sự bạn đang xem clip gì hàng ngày.
@JerryKist Mày xem gái nhảy nhót khoái muốn chết bày đặt ra dẻ, mày không like không follow mấy cái đó lấy gì nó hiện lên cho mày xem, có ngon thì block và unfollow hết mấy đứa nhảy nhót, rồi follow mấy kênh khoa học, giáo dục, thông tin sức khỏe, kinh tế, chính trị xã hội xem nào?
@quocvu089 nói chung là xóa rồi
@Methylamine xóa cho nhanh, đỡ tốn thời gian.
@JerryKist Tốt nhất về nhà quăng luôn dao, kéo, vì những thứ đó có thể làm bạn bị thương đấy
Tiktok cực kỳ độc hại, hãy hạn chế cho con em tiếp xúc, ngăn chặn kịp thời nếu phát hiện.
Mà không biết sao mỗi lần đụng chạm đến cái gì liên quan đến Tàu là bọn nào đó nói tiếng Việt nhảy xổ ra cẩu xực xí quách ngay.
Tôi thấy 1 số cha mẹ lười biếng quăng cho con cái điện thoại để rảnh rỗi ngồi cầm điện thoại. Tội mấy đứa nhỏ còn chưa vào lớp 1 mà quẹt quẹt chuyên nghiệp. Họ cũng chẳng quan tâm trong khi nó đang xem tiktok độc hại. Khuyên thì họ bỏ ngoài tai trong khi hậu quả nhãn tiền là đứa nhỏ bị cận, sau đó là bị ảnh hưởng tâm lý vì nó bắt chước theo đám tiktoker khùng khùng điên điên.
@fear factor đụng đến lòng tự ái dân tộc nên bọn nó rồ lên.
xem cái này công nhận cũng có nhiều cái hay 😁 học mẹo exel word
Em không chơi tiktok và kể từ khi Fb xuất hiện reels e cũng bị ảnh hưởng nên e đi đến quyết định xoá app fb, chỉ vào fb bằng chrome để hạn chế chuyện đó.
yêu cầu tiktok ra mắt tiktok Kids...áp dụng biện pháp khoán thời gian như chơi game bên tàu
solida33
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhưng đúng e nghĩ cũng nên hạn chế cho con ạ! Chứ e thấy mình ngồi giải trí còn xem ác liệt nói j đến trẻ con.
Facebook, Instagram và Youtube đều học theo tính năng của Tiktok, nên để hại đời một đứa trẻ, hãy cho nó chơi Facebook, Instagram và Youtube nữa nhé
Người lớn, não đã hoàn thiện, còn bị mê mệt huống chi con nít. Tốt nhất không xem, kể cả FB zalo các kiểu. Nếu phải dùng thì dùng trong thời gian hạn chế
Đã xem vài lần tictok nhưng thực sự quá nhàm. Toàn mấy kiểu video nhai đi nhai lại nhai nhái giống nhau. Trả có gì hay ho.
@khoa_ha Viết đúng Trính Tả đã
Quay về 1997, năm đó cũng bàn lên bàn xuống, đa số đều phản đối để internet vào VN. Để “nó” vào là tàn phá thế hệ trẻ và chế độ. 26 năm sau “nó” vẫn chưa làm được những điều lo lắng trên thành sự thật. Thế hệ lớn lên song hành với “nó” giờ tiếp tục lo lắng cho thế hệ sau.
@HyH Đó là mấy thằng già cổ hủ nói thôi bạn, mục đích làm ngu dân là chính. Nhờ internet mà thông tin mở, thật sự tiktok là con quỷ tàn phá sự tập trung đặc biệt đối với bọn trẻ
@HyH So sánh 1 bên toxic vs 1 bên sợ internet dân biết đc sự thật ko bưng bít đc thông tin thật vcl.
@HyH Đừng có lôi mấy chuyện của đám cổ hủ ra mà bao biện cho mấy thứ nhảm nhí độc hại của Tàu, người nào đó nói tiếng Việt à.
Để hại đời cha nó thì cũng cho xem tiktok nhiều vào (hotgirl khoe body sexy)
@trautrang73 xem mấy em khoe hàng mà hại được đời cha nó thì đàn ông thế giới này sụp đổ bởi mấy trang web xếch rồi =))
@zer0_7 Bạn sai rồi. Xem mấy em khoe thân nhiều trên tiktok dẫn đến xao nhãng quan hệ với nóc nhà đó ...
@trautrang73 đúng hơn là thấy nóc nhà mình k bằng mấy e hở dzíu lắc mông trên đó đâm ra nhàm chán và giảm dần sự thu hút đối với nóc nhà
@jindowing Hoặc lúc trả bài mà trong đầu cứ nghĩ đến hình dáng của mấy em, sẽ bị nóc nhà phát hiện ra ngay: anh có vẻ không nhiệt tình, làm cho xong chuyện, kkk
@trautrang73 chắc phải sắm mấy kính kiểu nreal air lúc hành sự để tăng cảm giác lên khỏi phải suy nghĩ trong đầu mất hứng bác nhỉ kaka
Cười vô mặt
Nhỏ con mình hơn 4t, toàn rủ mẹ nó xem Tiktok, hiện tại chưa thấy ảnh hưởng gì nhưng rõ ràng Tiktok nó gây nghiện ghê thật.
Chính phủ có nên điều tra tính độc hại của thuật toán gợi ý của các MXH không?
@der_titan Mỹ nó điều tra hết rồi đó bạn, nhưng nó khó mà cấm đc. Còn độc tài như Tàu thì thích thì cấm ko cần điều tra
borua217
ĐẠI BÀNG
một năm
Đồng ý với chủ tịch.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019