Để thẻ và điện thoại ở nhà, bạn chỉ cần đem ngón tay là có thể thoải mái mua sắm

Duy Luân
2/2/2018 22:3Phản hồi: 138
Để thẻ và điện thoại ở nhà, bạn chỉ cần đem ngón tay là có thể thoải mái mua sắm
Tóm tắt bài cho ai lười đọc: Đi mua cặp iPhone X và Note 8 chơi Tết, quẹt vân tay để thanh toán, xong. Đi ra lề đường uống ly trà chanh chém gió, quẹt vân tay vào máy của cô bán hàng, xong. Đi ra ga tàu mua vé về quê, quẹt phát nữa, xong. Vân tay đã liên kết sẵn với tài khoản ngân hàng của bạn rồi, cứ thế mà quẹt thôi. Đầu đọc vân tay sẽ do cửa hàng chuẩn bị, bạn không cần phải chuẩn bị hay đem gì thêm, nó đủ nhỏ gọn và dùng mạng 3G/4G nên có thể xài từ chỗ sang chảnh cho tới các quán hàng rong. Chia tay thẻ, chia tay các thể loại ví điện tử và thanh toán di động, tất nhiên cũng chẳng cần tiền mặt làm gì.

Thẻ, QR code, ví điện tử, Samsung Pay và những bất lợi

Khi sử dụng thẻ, bạn phải cà, phải kí tên, phải lo lắng về việc bảo mật mã số để nhân viên thu ngân không lén trộm thông tin của bạn. Và quan trọng hơn hết, chiếc thẻ phải luôn nằm trong người bạn theo một cách nào đó, giả sử bạn để quên ở nhà, hoặc đi nước ngoài vô tình làm rơi mất thẻ (như @cuhiep hay bị) thì mọi chuyện chẳng khác nào bạn không đem tiền trong người. Đó là chưa kể đến tình huống thẻ bị lỗi do phần dữ liệu từ bị xung đột hoặc chip trong thẻ bị hỏng, xác suất này tuy nhỏ nhưng có thể xảy ra, và mình đã bị dính đòn một lần vì vụ này, khi đó phải đi làm thẻ mới lại.

Đối với điện thoại di động, khó khăn nằm ở 2 chỗ: 1. Chuẩn thanh toán và 2. Thiết bị hỗ trợ. Ví dụ, bạn đang xài điện thoại Android nhưng chỗ bán hàng chỉ chấp nhận Apple Pay là thua. Tương tự, nếu bạn dùng Apple Pay nhưng đến một nơi không hỗ trợ thì cũng chẳng khác nào bạn không có tiền, vì tiền của bạn đang bị "giam" lại bởi chính cái smartphone mà bạn nghĩ là sẽ tiện lợi.

Samsung Pay là giải pháp thanh toán di động dễ thở nhất vào lúc này vì nó sẽ giả lập lại cái thẻ tín dụng nên mức độ chấp nhận rộng rãi hơn rất nhiều. Bạn không phải lo chuyện lộ thẻ, bạn không cần lo về sự tương thích. Nhược điểm duy nhất, và cũng là lớn nhất của Samsung Pay: bạn phải sử dụng máy Samsung! Giả sử bạn thích HTC, thích iPhone, thích Sony thì bạn không có lựa chọn nào khác.

Thay vì dùng chính cái máy để thanh toán, bạn có thể sử dụng các loại ví điện tử, đây cũng là một cách thức thanh toán đang càng phổ biến hơn tại Việt Nam. ZaloPay, MoMo, Moca... là những cái tên thường được nhắc tới khi nói về ví. Nhưng ví điện tử vẫn cần bạn phải nạp tiền vào, điều đó không thật sự tiện lợi và vô tình làm giảm đi ý niệm về một hình thức thanh toán không cần tiền mặt. Bạn có thể liên kết ví với thẻ để tự động trừ tiền, nhưng nó lại đụng rào cản về việc phải cài sẵn app hoặc phải đem điện thoại trong người. Những hạn chế này cũng áp dụng cho việc thanh toán bằng mã QR.

Vân tay có thể thay thế được!

Tất cả giải pháp thanh toán nói trên trên đều cần tới một thứ gì đó cần đem theo: thẻ, điện thoại, app, mã QR... Trong khi đó, vân tay thì lúc nào cũng dính trên người bạn hết, mà lại còn khác nhau giữa người với người. Bạn không thể ra đường mà "để quên" ngón tay ở nhà, dù trên người bạn bị trấn lột sạch sẽ đồ đạc thì khả năng cao là ngón tay của bạn vẫn còn đó. Và miễn là bạn còn ngón tay thì bạn có thể thanh toán, mua sắm.

Mình có nói chuyện với một bạn làm ở công ty NanoFinTech, một startup Việt Nam chuyên về công nghệ thanh toán và xác thực kiểu mới, thì được bạn đó giới thiệu cho một hệ thống có khả năng dùng vân tay thay cho thẻ. Ý tưởng của hệ thống này như sau: vân tay sẽ link với một thẻ tín dụng hoặc tài khoản ngân hàng (và rộng hơn, liên kết với một hồ sơ cá nhân số), khi bạn đi tới bất kì cửa hàng nào có máy quét NanoFinTech là bạn có thể chi trả cho món đồ mình vừa mua. Vì kích thước của thiết bị nhỏ gọn, lại dùng SIM 3G/4G để gửi nhận dữ liệu nên có thể triển khai dễ dàng ở mọi nơi, từ các nhà hàng sang chảnh, những trung tâm thương mại lớn cho đến những quầy hàng vỉa hè.

Thiết bị quét vân tay, bản dùng cho các nhà bán lẻ

Thiết bị mà NanoFinTech sử dụng không có gì gọi là quá ghê gớm: Cảm biến vân tay? Đã phát triển mạnh trong những năm gần đây nên có thể dễ dàng mua số lượng lớn, chất lượng cao, chi phí rẻ. Internet? Thẻ SIM 4G tiêu chuẩn. Màn hình LED hiển thị số tiền cần thanh toán? Chuyện nhỏ, easy game.

Cái mà NanoFinTech làm được đó là kết hợp được những thứ này thành một thiết bị đủ linh động, và quan trọng hơn, họ có thể làm việc với đối tác ngân hàng để giúp quá trình đăng kí vân tay diễn ra nhanh chóng, thậm chí làm luôn ngay lúc bạn mở tài khoản cũng được. Họ cũng sẽ làm việc với ngân hàng để thiết bị quét vân tay được tiếp cận tới nhiều người bán hàng nhất có thể. Một mình NanoFinTech sẽ khó làm, nhưng nếu có hợp tác từ ngân hàng thì việc sẽ chạy nhanh hơn, hình thức thanh toán bằng vân tay trở nên phổ biến hơn. Những thứ phía sau này mới là điều giúp NanoFintech chạy được mô hình của mình, không phải là phần cứng đơn thuần.

Quảng cáo

Cũng là một thiết bị quét vân tay, nhưng bản này to hơn, có thể kết nối Wi-Fi, chủ yếu dùng cho ngân hàng và có tính năng ghi nhận dấu vân tay của khách hàng mới. Tiệm bán đồ, shop quần áo... dùng cũng được nhưng sẽ không dùng hết chức năng.

Họ cũng làm được khâu đơn giản hóa quá trình lấy dấu vân tay. Không cần máy quét chuyên biệt, chỉ cần chụp hình mặt sau chứng minh thư của bạn là xong, dấu vân tay đã nằm sẵn trên đó rồi. Thuật toán Computer Vision của NanoFintech sẽ tự tách vân tay, số hóa nó và liên kết với tài khoản ngân hàng của bạn bằng một app trên smartphone. Bằng cách này những người ở xa vẫn có thể dễ dàng đăng kí vân tay, không phải đi tới chi nhánh, cơ sở nào cả.

Trước NanoFinTech, Ấn Độ đã làm được chuyện phổ cập thanh toán bằng dấu vân tay nên dự án này hoàn toàn khả thi. Ở Ấn Độ, chính phủ cho triển khai Aadhaar Pay, nền tảng thanh toán điện tử với sự hẫu thuận từ 20 ngân hàng lớn và sử dụng cơ sở dữ liệu vân tay quốc gia do chính phủ thu thập. Ban đầu Aadhaar Pay chỉ đơn giản là để người dùng chuyển tiền cho nhau, nhưng dần dần nó đã phát triển thành một cách thức mà bạn có thể dùng để trả tiền cho bên bán hàng. Bên bán sẽ chịu phí giao dịch, chỉ 0,25% mà thôi. Đây là giải pháp mà Ấn Độ phát minh ra cho người không thích xài thẻ hoặc sử dụng ví điện tử.

Aadhaar Pay bị hạn chế là chỉ mới có app cho Android mà thôi, và đầu đọc vân tay buộc phải nối với điện thoại để lấy nguồn (nên sẽ khó cho đơn vị bán hàng), trong khi giải pháp của NanoFinTech thì tự có pin, có màn hình đầy đủ, không cần kết nối với bất kì thiết bị ngoại vi nào.

Đầu đọc vân tay của Aadhaar Pay, phải kết nối với điện thoại Android của nơi bán hàng thì mới chạy được

Mình đã được cầm và sử dụng thử thiết bị của NanoFinTech, nhưng hiện tại nó đang đi Hà Nội để trình diễn cho đối tác nên chưa làm video thực tế cho anh em xem. Mấy bạn bên NanoFinTech hẹn tuần sau về lại TP.HCM, mình sẽ thử nghiệm cho các bạn xem và thấy được tính ứng dụng thực tế của thiết bị này. Thiết bị này không phải để người dùng bình thường xài, chỉ có các đơn vị bán hàng mới cần phải mua / thuê nó mà thôi.

Quảng cáo

Thách thức của thanh toán vân tay

Rào cản lớn nhất của giải pháp thanh toán vân tay đó là máy quét phải được phân phối đủ rộng. Ở thời gian đầu, chắc chắn số cửa hàng hỗ trợ sẽ rất ít, cũng giống như việc hỗ trợ Apple Pay ở thời gian đầu hoặc khi máy thanh toán thẻ mới ra đời. Theo thời gian, hi vọng NanoFintech và các đối tác khác sẽ làm việc với nhau để ngày càng mở rộng mạng lưới những nơi chấp nhận thanh toán vân tay. Nếu có được sự hỗ trợ từ chính phủ và các cơ quan chức năng như Aadhaar Pay thì mọi chuyện sẽ càng được thúc đẩy nhanh hơn.

Tới một lúc nào đó, khi thanh toán vân tay trở thành thứ mà mọi khách hàng đều yêu cầu, lúc đó các cửa hàng sẽ tự động đi triển khai hệ thống mà không cần thêm động lực nào từ phía ngân hàng, chính phủ hay đơn vị cung cấp dịch vụ. Tự cửa hàng thấy khách hàng cần và muốn thì họ sẽ gắn thiết bị đó.

Dựa trên ý tưởng của Aadhaar Pay, vây tay còn có thể thay cho chứng minh thư, bằng lái xe, lịch sử tín dụng và rất nhiều thứ khác. Tức là chỉ cần có vân tay là mọi thông tin về bạn đều có thể được tra cứu bởi các đơn vị có thẩm quyền, không cần tới nhiều giấy tờ như hiện nay. Một tương lai khá tốt cho khái niệm Smart City mà Việt Nam chúng ta đang mong muốn hướng tới.

Đi mua cặp iPhone X và Note 8 chơi Tết, quẹt vân tay để thanh toán, xong. Đi ra lề đường uống ly trà chanh chém gió, quẹt vân tay vào máy của cô bán hàng, xong. Đi ra ga tàu mua vé về quê, quẹt phát nữa, xong. Chia tay thẻ, chia tay các thể loại ví điện tử và thanh toán di động, tất nhiên cũng chẳng cần tiền mặt làm gì.
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dinhngoctoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu được triển khai thì ủng hộ mạnh.
hungvq.com
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhngoctoan Bán máy quét rồi in vân tay lấy liền đây.
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhngoctoan Kịch bản sẽ như thế này:

- Kịch bản 1: Sau khi ăn uống, mua sắm chán chê, đôi bạn trẻ quyết định thanh toán để còn đi ***. Thu ngân hỏi "anh chị đã liên kết tài khoản ngân hàng với vân tay chưa ah?", "liên kết như thế nào?" Xong!

- Kịch bản 2: "Em ơi ở đây có thanh toán vân tay không?", "Nó là gì hả anh, để em hỏi sếp." Xong.

Vấn đề này cũng đau đầu các ví điện tử và các cổng thanh toán hiện tại, đó là thao tác liên kết TK ngân hàng với ví.

Ra chi nhánh thì ngại, vào trang bank online mới phát hiện ra lúc mở TK chưa bật Internet Banking, "Xong" phát nữa.

Giờ chỉ cần ví nào tự động link số điện thoại với tài khoản ngân hàng vào ví là ngon rồi, tải app về, xác minh số đt là dùng ngay.
@Hfydtchv Đi *** là đi đâu ??????
Elnino242
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Giả bộ ngây thơ à bác 😆
hoatongoc
TÍCH CỰC
6 năm
Thằng nào nó giả dấu vân tay thu thập được trên mấy cái máy thanh toán mà bạn sử dụng, XONG!
@RayNam tấp zô ngay =))
@AQ_donkihote smp hết pin thì bạn lấy otp kiểu gì?? thế dùng mịa cái ss pay cho nhanh nghĩ ra cái này làm gì
@hoatongoc Nói nghe đơn giản lắm, thư coi.
@hoatongoc tụi thu ngân lúc đấy sẽ yêu cầu bạn cho họ kiểm tra vân tay. nếu vân tay bạn có dấu hiệu nghi ngờ thì họ sẽ lập tức thông báo máy lỗi và yêu cầu bạn trả tiền mặt. làm giả cân tay khó hơn nhiều so với làm thẻ giả .
taikhoan79
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thằng cụt tay... xong!
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@hungthieuk tỉ lệ vân tay trùng nhau là 1/64 tỷ. Dân số TG được bao nhiêu tỷ mà nói trùng, bác có 0,001% mà nghĩ thấp hơn ah 😁
demax
TÍCH CỰC
6 năm
@taikhoan79 Đang nghĩ XH tương lai ngoài cướp giật túi ví giờ có khi thêm thể loại bắt người chặt ngón tay... hic.
Major0418
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blackyaa Yêu cầu bảo mật đề nghị lấy cả mẫu tynh trùng nữa
tigergaoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@demax Thế ông nghĩ là cửa hàng sẽ cho bác cầm ngón tay của người khác để quét vào máy của nó à, còn máu me, còn bảo quản ngón tay, còn bao nhiêu thứ nữa. Cái ngón tay đấy sau 24h là bắt đầu phân hủy, là bắt đầu thay đổi vân rồi, ông nghĩ bọn chặt tay nó chặt tay ông để đi trà chanh giống mod à =))
Giải quyết được vấn đề bảo mật thì dùng ok còn không thì nó là ác mộng cho người dùng.
trandaubac
TÍCH CỰC
6 năm
Quét vân tay sớm muộn cũng về hưu non , công nghệ mới là quét đa chiều ,đó là đút ngón tay vào cái lỗ ,vừa quét vân tay , vân móng tay , kích thước và hình dạng luôn ...
@trandaubac Bio Deep Scan 😃
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@trandaubac Cái vân tay của bác nó chỉ là mã nhận dạng ID bác là ai, còn muốn thanh toán dc thì cũng phải nhập thêm mã Pin nữa , giờ như cái thẻ của bác nó cũng chép dc thôi, mà phải có mã pin mới rút tiền dc mà
metronome
TÍCH CỰC
6 năm
@trandaubac Ngón trỏ hả bác.
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
Tội phạm chặt tay sẽ bùng nổ
@bumbum2010 Áo giáp của Ironman bán đc :v không găng tay
ndacthien
TÍCH CỰC
6 năm
@bumbum2010 Mở startup kinh doanh đồ trang trí, đồ trang sức bảo vệ ngón tay không bị chặt!
Tuấn__ka
ĐẠI BÀNG
6 năm
đọc bài này xong liên tưởng ngay đến mấy bộ phim giả vân tay để cướp tài khoản ngân hàng hay vượt tường lửa bảo mật của bọn mỹ!
tigergaoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn__ka Đúng, bây giờ công nghệ in 3D thừa sức in được một ngón tay chuẩn zin, có thể dùng để đi làm những việc như bác nói. Khi đó, nhân viên cửa hàng sẽ bảo: Dạ, anh đưa ngón tay cho em để em quét ạ! =))
Tuấn__ka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tigergaoz lý do tại sao khi trả tiền qua thẻ phải bắt buộc trải qua nhiều bước rất là lằng nhằng,mất thời gian.tại vì bọn ngân hàng nó yêu cầu bắt buộc phải như vậy để tăng tính bảo mật,an toàn.tại vì khi mất tiền do hacker thì bọn ngân hàng nó sẽ phải chịu chứ ko phải mình nên càng bảo mật càng tốt cho bọn nó. còn quét vân tay để trả tiền thì rất tiện rồi nhưng ngân hàng nó ko làm tại vì chỉ có 1 lớp bảo mật là vân tay và vân tay thì rất dễ bị hack.
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
6 năm
thế thì có ngày mất hết tiền,vì trong cốc trà có vân tay mình,làm giả quá dễ đối với hacker😁
@haingoc7x BKAV thích điều này sau vụ Iphone X
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiện đại cỡ nào cũng kg qua được yếu tố con người, hôm nọ một nhà hàng ở quận 1 quất vị khách người Úc hơn 700 triệu vụ cà thẻ.
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện thôi chứ tính bảo mật không cao vì vân tay có thể làm giả.
em sợ vụ này lắm mua hàng 1tr kiểm tra lại bị trừ 2-3tr thôi tiền mặt cho chắc ăn
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Khi có đóng góp xây dựng từ nhiều phía thì thanh toán này ngày càng ít khe hở bị lợi dụng hơn. Mình thấy vấn đề khó khăn hiện tại của nó là xây dựng được mạng lưới đủ rộng, và lượng khách hàng đủ lớn.
Vân tay không đủ để bảo mật. Không thay thế đc đt đâu.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@sieu_nhan ai nói ko đủ bảo mật vậy bạn, cái thẻ ATM của bạn nó cũng sao chép dc thôi. Đt thì nó sao chép cấu hình cũng dc mà, chủ yếu cái vân tay là để mã hóa danh tính bạn để thanh toán, còn lúc thanh toán cũng cần nhập mã pin mà.
@hoanlkpr Thẻ atm sao chép thì cũng còn pass. Mà ít ra nó cũng phải lừa b đưa cái thẻ cho nó. Như mình thì mình cugc chỉ đưa thẻ cắm vào cây atm. Mà trước khi cắm cũng phải để ý xem có bị gài thiết bị lạ j không. Còn đt vd như samsung pay nó còn bảo mật kinh hơn nữa. H đưa bác cái samsung mà bác không biết pass đố bác sao chép đc đây. Tất nhiên không có gì là không thể, nhưng ít ra nó còn rất khó. Chứ dấu vân tay thì... Xl chứ chả lẽ đeo găng tay cả ngày 24/24. Chứ 1 ngày sờ tỷ thứ, người ta muốn lấy là lấy đc ngay. Chẳng qua hiện giờ nó chưa có giá trị gì, chứ thử xem nếu nó gắn vs 1 tài khoản 100 củ hay 1 tỷ xem...
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@sieu_nhan Sao bác nghĩ đơn giản vậy, mình thấy rất khó hack theo kiểu ăn cắp dấu vân tay nhé .
Khoá vân tay vừa là ID vừa là mã khoá cấp 1
Mã Pin là khoán cấp 2
Và Xác Nhận cử chỉ là khoá cấp 3( kiểu như token ngân hàng gửi đến xác nhận) , như chạm ngẫu nhiên 2 lần dấu vân tay ngón út và 3 lần ngón trỏ trong vòng 3s thì đố bác hack dc.
Crissevillss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lập đội đi bắt cóc người dí vân tay xong thả😆 easy money
vanly89
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Đem ngón tay theo"
@vanly89 câu view 😁
vẫn hơi sợ sợ. faceid như apple còn bị hack dễ ràng thì vân tay bọn nó chặt cho nhanh.😁. nhiều tiền ko dám chơi
conandl2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giả vân tay quá dễ, cần thêm mã pin như thẻ nữa
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@conandl2 k cần mã pin đâu, có 1 ngón tay đó là mã pin, VD: nhập ngón cái để xác nhận ID , 2 lần ngón trỏ 1 lần ngón giữa ,nữa ngón cái là mã pin, đố hacker hack dc.
@hoanlkpr Người ta không hack. Mà sẽ làm giả
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@sieu_nhan Tui cho bạn dấu vân tay tui nè, rồi tui ko cho mã pin hoặc mã cử chỉ đố bạn lấy dc đấy.
Thông tin vân tay khó đọc hơn các dữ liệu khác, dù in thẳng ra cái ảnh để trc mặt bạn để so sánh,
do đó điểm mạnh là bảo mật nhưng điểm yếu cũng là bảo mật của nó
😁
@Lê văn Chung 1977 Sau đó dùng bàn tay khác nhặt ngón tay vừa quẹt lên
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê văn Chung 1977 Cái đó lại mong ngân hàng cho đăng ký cả 5 ngón hay 10 ngón nữa.
@Lê văn Chung 1977 ý nghĩa sâu xa quá ^^
@Triệu Dũng Phú Quyẹt vào máy thi không sao Quyẹt vào váy là mất nguyên bàn tay đấy 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019