Dead pixel hay là bụi trên sensor

wacwac
10/12/2019 11:7Phản hồi: 13
Mình mới phát hiện ra điểm lạ trên ảnh, soi 1 hồi nghĩ là bụi. Đem ra LBM thì kỹ thuật viên nhìn 1 hồi, chụp thử thì bảo dead pixel, ko phải bụi.

Nhưng mình thì thấy vết này kỳ lạ quá, ko vuông, ko tròn, ko chữ nhật. Trông giống hệt như dính cái gì vào sensor.

Bạn nào gặp tình trạng này rồi xem thử giúp mình xem bụi hay dead pixel giúp.

Đây là link trên GG drive: Góc trên, bên phải, trên cái cần cẩu có 1 đốm đen.

https://drive.google.com/open?id=1-d...ceZA0A_6EEJJNJ

Đây là crop đúng chỗ có vết hình méo mó

https://imgur.com/a/SUfdotP
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bluesight
TÍCH CỰC
4 năm
body canon luôn có 1 mục để vệ sinh sensor, bạn sạc đầy pin rồi vào chế độ đó, xài bóng thổi xịt sạch bụi trên ss là xong. Sau khi xịt bụi mà ko thấy hết, nhìn bằng mắt thường ko thấy bụi thì có thể kết luận dead pixel hoặc bụi lọt dưới lớp filter ss, cả 2 trường hợp này đều hết cách xử lý và ko cần cố gắng :v
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bluesight Mình thử cleaning rồi, thổi bụi ko ăn thua. Tuy nhiên chưa thử món sạc đầy pin. Sao phải xạc đầy nhỉ bạn.
Còn nhìn thử mắt thường thì chịu, vì nhỏ quá, ko thể thấy gì trên sensor cả, chắc phải dùng kính lup soi may ra.
bluesight
TÍCH CỰC
4 năm
@wacwac sạc đầy là để đang cleaning nó ko bị sập gương xuống thôi, vì phải có pin thì nó mới mở màn trập và đẩy gương lên cho bạn thổi bụi. Nếu đã thử cleaning rồi thì khả năng là daed pixel hoặc bụi nó chui vô giữa filter và sensor rồi, đem ra kỹ thuật mà nó báo daed luôn thì 90% là vậy. Bro có thể đem ra 1 số cửa hàng sửa chữa để thợ ngoài check lại thử xem sao, còn chẩn đoán qua mạng như vậy là thua rồi

Còn 1 khả năng mà mình quên là dơ lens, hoặc bị mốc, bụi ... nên dẫn đến tình trạng này, bro có thể thử đổi lens khác và chụp lại những tấm tương tự xem. Dấu vết trên tấm hình khá dị, khả năng dơ lens như vậy cũng khá cao
@wacwac Những máy có chế độ mirror lockup để vệ sinh sensor đều yêu cầu sạc đầy pin, hoặc pin còn trên 50% thì mới sử dụng được tính năng đó. Vì khi gương lật bật lên và giữ cố định thì máy vẫn đang lấy điện từ pin để giữ gương như vậy, nếu pin yếu gương có thể sập xuống bất cứ lúc nào gây hư hỏng sensor 😁
Phần nhiều là bụi. Còn để biết có là dead pixel hay không thì bác cứ quăng vô Photoshop hay chương trình sửa ảnh nào cũng được, zoom lên hết cỡ tới khi thấy rõ từng ô vuông của từng pixel. Nếu là dead pixel thì sẽ chỉ thấy các ô màu đen hoàn toàn (giá trị RGB toàn bằng 0) ở vùng bị "lỗi" rất rõ rệt, vùng bị "lỗi" cũng sẽ nổi bật và nằm gọn trong những pixel cố định chứ không bị kiểu như "loang" ra các pixel khác, hơi khó giải thích nhưng bác cứ zoom lên sẽ hiểu ý mình 😁.
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Mình cũng ko dám chùi gì đâu, thổi rồi ko ra, đem ra Lê Bảo Minh thì kỹ thuật viên lại bảo là dead pixel sau khi họ ngắm sơ qua và chụp thử nền đen, nền trắng. Nhưng mà mình đem gg trên net thì chưa thấy cái dead pixel nào hình thù, màu sắc cổ quái như vậy cả 😔.
Chụp thì ko sao, về xoá đốm nhanh. Nhưng sợ nhất là bụi để lâu ngày nó thành mốc sensor thì tèo.

Chả lẽ đem ra chỗ khác để hỏi thử.
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@wacwac Crop từ LR ra đây ạ, xung quanh vết đó có 1 quầng mờ mờ nữa.
@wacwac Bên LBM nói thật ẩu lắm :3, nếu bác ở Sài Gòn thì đem ra CamCare đường Huỳnh Thúc Kháng thử xem.

Mình vẫn cho rằng đây là bụi, vì dead pixel là hiện tượng rất hiếm (xui lắm mới bị, giống như màn hình LCD hay OLED vậy) và hiện tượng bị một nhúm dead pixel sát nhau theo hình thù nhất định thì càng hiếm hơn nữa (xác suất cực thấp, gần như là không có). Thông thường dead pixel chỉ có vài điểm và hay nằm rải rác.

Như một bác ở trên có đề cập, có khả năng bụi nó lọt nằm giữa sensor và lớp filter AA (hoặc một loại filter nào khác, tùy máy) nằm trước sensor. Nếu rơi vào trường hợp này thì bó tay, chỉ có nước thay sensor hoặc "sống chung với lũ" thôi 😔
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Vâng cảm ơn bác, em ở HN, để đem ra 1 số hiệu lớn xem thế nào. Để bụi lâu nó sinh mốc thì hỏng cả sensor chứ 1 điểm dead pixel thì ko sợ bằng.
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hôm nay mình tranh thủ 1 lượt các hiệu sửa ngoài. Đem máy cho thợ xem tận nơi thì mỗi thợ phán 1 kiểu 😔.
Ra 1 cửa hàng tương đối to, được bác thợ mở ra xịt, soi kính lúp rất kỹ. Bảo ko nhìn thấy bụi nhưng kết luận là bụi chứ ko phải dead pixel. Khuyên ko nên lau, vì giờ có lau bằng tăm bông thì có thể để lại hệ quả khác vì dây ra. Bác thợ này có vẻ nói thật. Bảo bụi nhưng nên sống chung.
Ra chỗ to thứ 2 thì xem qua loa, rồi chắc xịt bụi rồi bảo nên ra hãng :(. Ra hãng có phòng lab vô trùng

Nghĩ chỗ to họ ngại và ko sẵn dụng cụ nên đẩy mình đi chỗ khác. Ra hiệu nhỏ hơn, chỉ có 1 bạn xem và soi = mắt và bảo dead pixel vì chụp ở khẩu to f3.5 vẫn ra vết. Mình nghĩ bụi trên sensor thì khẩu nào mà chả hiện chỉ có bụi trên ống kính mới khép / mở khẩu thì mới thay đổi chứ.

Giờ chả biết ở HN có chỗ nào làm món này ko vì chắc ít tiền, mất công các chỗ họ chỉ khám qua loa. Chả lẽ mua kit về chấm bụi ra.

P/s: crop 1 ảnh khác chụp bình minh thấy điểm xung quanh vết đó bị thay đổi màu, sai sắc, y hệt kiểu viền tím. Càng nghi là bụi hơn
wacwac
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình kiểm tra kỹ lại thì hoá ra khả năng cao là bụi. Ảnh chụp cách đây 3 tháng thì hướng của điểm này xoay đường khác. Giờ mới là làm cách nào lấy nó ra ngoài đây 😔.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019