Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Deco M5 wifi thông minh...

lastcode
16/10/2018 1:59Phản hồi: 4
Deco M5 wifi thông minh...
TP-Link Deco M5

Hôm nay rảnh, nên làm tiếp cái review về Deco M5, trong dòng sản phẩm Mesh của TP-Link, Deco M5 là bộ cơ bản nhất, theo mình biết thì giá sẽ mềm nhất, đây cũng là một lựa chọn sáng giá cho các bạn quan tâm đến việc chọn dùng Mesh Wi-Fi cho ngôi nhà của mình.

Hiện tại, hầu hết các nhà mạng đều cung cấp modem hoặc router có tích hợp Wi-Fi khi bạn đăng ký dịch vụ, Wi-Fi có tính cơ động cao, và là yêu cầu bắt buộc trong cuộc sống hiện tại, tuy nhiên, việc cung cấp miễn phí sẽ đi kèm với yếu tố hên xui, việc thiết bị miễn phí đó có cung cấp được cho bạn vùng phủ Wi-Fi khắp ngôi nhà của bạn không thì hoàn toàn không thể đảm bảo, để giải quyết vấn đề đó, theo kinh nghiệm của mình thì các bạn có thể:

- Mua thêm Access Point: cách này đơn giản, giá cũng rẻ, chất lượng tốt, nhưng lằng nhằng về dây nhợ, nếu nhà nào đã đi hệ thống dây mạng âm tường trước thì cách này quá ổn, dzĩ nhiên là không bàn đến roaming nhé

- Dùng repeater hoặc range extender, nôm na là lặp sóng Wi-Fi, cách này đơn giản, dễ cài đặt, cũng khá ok về kinh phí, nhưng về trải nghiệm thì cũng chưa hẳn là tối ưu, nhất là khi bạn xài từ 2 repeater trở lên

- Dùng Mesh, cái này thì ngon, giải quyết hết tất cả các vấn đề, cái duy nhất cần quan tâm là nó đắt

Bộ Deco M5 này, theo mình biết, dù là dòng thấp nhất trong bộ sản phẩm Mesh của TP-Link, nhưng giá thành cũng không hề rẻ, nếu các bạn so sánh với Router và Range Extender, thì một bộ Mesh như Deco M5 là khá đắt đỏ.

Bù lại, các bạn sẽ có vùng phủ Wi-Fi tốt hơn, khả năng mở rộng linh hoạt hơn, bạn cứ thêm thiết bị vào hệ thống để mở rộng, nếu có tiền J. Về Wi-Fi, các bạn sẽ có thiết bị hỗ trợ Wi-Fi AC tốc độ 400Mbps ở băng tần 2.4GHz và 867Mbps ở băng tần 5GHz, tốc độ này theo mình là quá ổn cho nhu cầu sử dụng gia đình.

Cài đặt Deco khá dễ, bạn sẽ cần ứng dụng Deco, có trên iOS và Android, sau đó, đăng ký 1 tài khoản cloud của TP-Link để có thể quản lý từ xa, các thiết lập ban đầu hoặc thêm thiết bị vào hệ thống về sau đều có hướng dẫn từng bước với hình ảnh cụ thể, rất dễ dàng để thực hiện, một điểm trừ là chưa có tiếng Việt, TP-Link có một số sản phẩm hoàn toàn Việt hóa, nhưng Deco lại chưa, phần này mình không đánh giá cao.
Trong quá trình sử dụng thiết bị, mình hoàn toàn hài lòng về Wi-Fi, sóng sánh luôn ổn định, hiện đang mày mò việc sử dụng con Deco này với Alexa và IFTTT.

Các tính năng khác, mình để các anh em tự trải nghiệm nhé, phần parental control mình đánh giá là khá ổn, nhà có con nhỏ thì cái này tuyệt vời, kiểm soát được thời gian lên mạng của con, điều mà các bậc phụ huynh hiện giờ khá đau đầu

Các anh em nào đã sử dụng rồi, cho cái cảm nhận với nhé, có bài nào IFTTT hay, share cho mình học hỏi luôn với.

Quảng cáo

Thank anh em!​
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lastcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có vẽ như hok ai quan tâm dòng này. Chắc do nó mắc
Gao_Đỏ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lastcode Với dòng mesh thì mình thấy không mắc đâu bạn
Mình có 2 con M5 rồi, mua thêm con M4 có dùng chung được không các bác
@nhoc2k99 Được nha chú,dùng mã nào cũng add được .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019