Deep web là gì, nó có xấu như anh em nghĩ?

Pnghuy
16/9/2020 13:27Phản hồi: 81
Deep web là gì, nó có xấu như anh em nghĩ?
Anh em hẳn đã từng nghe qua nhiều về từ Deep web hay Dark web, theo một thống kê...từ hơn 10 năm trước thì nó có dung lượng khoảng 7500 Terabytes, 300 ngàn trang web chiếm tới 90% dung lượng internet của chúng ta. Tính ra đến năm 2020 này thì nó sẽ khủng đến như thế nào anh em tưởng tượng được không.

Nếu anh em chịu khó search từ Google thì sẽ ra cả trăm ngàn kết quả về Deep web hay Dark web và rất nhiều bài viết trong số đó, chỉ ra những thứ anh em sẽ tìm thấy nếu truy cập vào deep web như những vụ án kì bí, những thử nghiệm mà không một ai biết hay là những phi vụ phạm pháp...Nói chung đó là một nơi nguy hiểm và nếu anh em không có kiến thức về IT, về mạng thì tốt nhất không nên thử. Vậy rốt cuộc Deep web hay Dark web nó là cái gì?

Deep web là gì?

Từ đầu, thuật ngữ Deep web bắt nguồn từ cụm từ Invisible Web năm 1994, khi tạp chí Electronic Publishing dẫn lời của nhà khoa học máy tính Michael Bergman và Jill Ellworth về việc các website không đăng ký với bất kì một công cụ tìm kiếm nào vào thời điểm đó. Còn việc sử dụng lần đầu thuật ngữ Deep web hiện nay đã được mọi người công nhận, đó là vào năm 2001 trong một nghiên cứu của chính Bergman.

Nếu anh em nhìn thấy hình ở trên thì anh em sẽ biết được thế giới internet nó cũng giống như tảng băng trôi vậy, có phần nổi và phần chìm. Phần nổi là Surface web, tức là thế giới internet bình thường mà anh em mình hay biết, như Google, Facebook, YouTube, Gmail hay Amazon... Hay nói cách khác Surface web là những thứ chúng ta tương tác được trên internet, những thứ anh em tìm kiếm được trên Google hay Bing, những trang web anh em truy cập vào như Tinh Tế chẳng hạn, đó là phần nổi của thế giới Internet.

Deep web hay Dark web chính là phần chìm của tảng băng trôi, theo Wikipedia thì Deep web là từ để chỉ tất cả những trang web mà các công cụ tìm kiếm như Google, Bing hay Yandex, Yahoo không thể tìm thấy được, bao gồm các databases, các thông tin đăng nhập tài khoản của anh em, các hệ thống nội bộ,...

Còn Dark web thì, đúng như tên gọi của nó, nó là tầng sâu nhất của tảng băng, nơi đây sẽ chứa những thông tin mà có lẽ đại đa số anh em chúng ta không nên biết, đây chính là nơi mà các lời đồn đại về những chuyện xấu xa nhất có thể xảy ra, là nơi hoạt động của giới tội phạm vân vân... Để có thể truy cập vào Dark web anh em cần phải có kiến thức rất đỉnh về internet, về mạng và hệ thống vận hành của mạng ảo. Tóm lại, người bình thường không nên dính vào 😁.

Vậy rồi Deep web và Dark web có gì, nó có nguy hiểm không?

Thật ra, tới bây giờ ranh giới giữa Deep web và Dark web vẫn là một cuộc tranh cãi giữa những chuyên gia về bảo mật, vì sự không chính thống của nó khi cả hai chẳng thể tìm được kết quả nào dựa trên các công cụ tìm kiếm phổ biến. Tuy nhiên, nếu nhìn kĩ thì Deep web và Dark web có những khác biệt nhất định đó.

Đầu tiên là Deep web, ngay đầu bài mình có nói nó chiếm tới 90% dung lượng internet của chúng ta. thực ra chúng ta đang sử dụng Deep web hàng ngày đó, chẳng hạn như là thông tin đăng nhập tài khoản Facebook, YouTube hay Google của anh em, những hệ thống nội bộ của các công ty, những webmail cá nhân của anh em...vân vân, nhiều lắm, hay cả những video trên YouTube chưa được công khai, những bài viết trên diễn đàn Tinh Tế này chưa được public...Tất cả đều được tính là Deep web, nó có mặt ở khắp mọi nơi, được sử dụng rộng rãi mà chắc anh em không để ý đến thôi. Các công ty về bảo mật hay các ngân hàng rất hay sử dụng Deep web, tức anh em phải được cấp quyền truy cập vào những trang web đó thì anh em mới thấy những thông tin ở trong đó. Tóm lại, Deep web không nguy hiểm như anh em nghĩ đâu, anh em đang sử dụng chúng hàng ngày đó.

Ngược lại, Dark web là một thứ gì đó khác xa với những gì anh em đang biết ở thế giới internet ngày nay, nó chiếm 6% dung lượng internet. Nó là một phần thuộc Deep web thế nên mới có những tranh cãi nổ ra và anh em ta thường hiểu lầm Deep web là nơi chứa những thứ xấu xa nhất mà con người tạo ra. Mình cũng như đa số anh em Tinh Tế đây đều là những người sử dụng công nghệ bình thường, mình cũng không phải là một hacker hay một người quá chuyên nghiệp để có thể truy cập vào Dark web "một cách an toàn". Nên theo những gì mình tìm hiểu trên mạng thì Dark web là nơi chứa những thông tin tuyệt mật về chính trị, về những phi vụ phạm pháp, hoạt động do thám, các vụ thử nghiệm sinh hóa học... Nó là nơi mà anh em không nên tìm đến nếu không có một kiến thức vững chắc về công nghệ thông tin.

Vậy có nên thử truy cập hay tìm hiểu Dark web?

Theo Wikipedia thì muốn truy cập vào Dark web anh em phải sử dụng các phần cứng máy tính đặc biệt, trình duyệt Tor và hệ điều hành Linux, Linux chứ không phải Windows hay macOS nha anh em, vì Windows hay macOS tuy bảo mật nhưng với những hacker hay truy cập vào Dark web nó như là một con dao hai lưỡi sẽ rất nguy hiểm. Mình cũng không hiểu vì sao nhưng chắc người ta khuyến cáo là có lí do cả 😁.

Cá nhân mình không ủng hộ và khuyên anh em đừng cố gắng truy cập Dark web làm gì cả, sẽ rất nguy hiểm cho anh em nếu anh em không biết mình đang làm gì. Mình đọc sơ về những thứ có ở Dark web cũng đã rợn người lên rồi, nếu mà truy cập được thì không biết sẽ khủng khiếp đến mức nào.

Tóm lại, Deep web là Dark web là có thật, còn những thông tin ở Dark web là gì thì mình không biết. Deep web không nguy hiểm như những gì anh em đang nghĩ, chẳng qua ranh giới giữa nó và Dark web quá ngắn và không rõ ràng nên hay bị hiểu nhầm thôi.

Quảng cáo

Mình cũng như nhiều anh em đều là người sử dụng bình thường thôi, không phải hacker hay chuyên gia gì cả, trên đây đều là mình tổng hợp từ nhiều nguồn và chia sẻ cho anh em biết thôi. Nếu anh em hacker hay dân IT chuyên nghiệp nào đã từng truy cập vào những thứ trên thì chia sẻ thêm cho anh em Tinh Tế biết với nha, có gì chém mình nhẹ nhẹ tay thôi nha 😁.

Cám ơn anh em đã đọc bài😁.

Tham khảo: Wikipedia, internet.
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thông tin mang tính chất trẻ trâu hù con nít.... không nghĩ là dạng copy paste này lại xuất hiện ở trang web gọi là công nghệ này
@TT411 hợp lý mà bạn, vì cái trang này nó thành rác rưởi từ lâu rồi, còn đi qc cho vietlott cơ mà 😆
TÓM TẮT CHO AI LƯỜI ĐỌC:

Tóm lại là không nên đọc.
Ngầu đấy
nói như bố ở trên thì dark web lại dễ truy cập với đánh cắp thông tin quá à? những ai kiến thức không đủ muốn vào đọc thông tin mật cũng khó mà vào, nếu dễ vậy thì ai chả vào dc? rồi nó tìm nó bắt từng đứa à?? cười vl
Từng sử dụng Tor và thề là chỉ đúng 1 lần về sau ko quay lại, bảo thật, kiềm cái máu liều nếu kiến thức ae đang noob
Dark web thật sự là 1 nơi rất kinh khủng, và hầu hết có thể nói là "internet của tội phạm", bán drugs, kinh dị, phim 18-,... gần như là có cả.
ĐỪNG VÀ ĐỪNG
@MrMedic229 Mon men vào darkweb làm gì không biết.
Tôi vẫn dùng tor cho mục đích thường ngày này, đến facebook cũng có trang onion cho người dùng tor. facebookwkhpilnemxj7asaniu7vnjjbiltxjqhye3mhbshg7kx5tfyd.onion
Onion còn cho phép người dùng tạo website cá nhân mà không phải đăng ký tên miền, mở cổng như web truyền thống.
lanboyeuanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrMedic229 Vào web theync...cơm để cảm nhận. Cần gì phải khổ để vào dark web nhỉ
@lanboyeuanh cám ơn bạn đã chia sẻ nha
@MrMedic229 ông nói chuyện như ko vậy
Deep Web chỉ đơn giản là các các thông tin không kiểm duyệt, nằm ngoài Google, xấu hay tốt tuỳ người tiếp cận nó.
Chu de muon thuo
faq21106
TÍCH CỰC
2 năm
Ủa vào Dark web thì nguy hiểm như thế nào nhỉ? Vào đọc thông tin thôi thì có sao không.
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@faq21106 chả sao cả, bạn đừng làm gì thì người ta chả ai rảnh đi hack ip bạn đâu (cỏ làm gì phi pháp thì ráng chùi đít cho sạch). Với lại đừng nhầm Deep web với Dark web (dark web nó dành cho dân pro, toàn chứa tin phi pháp, nó chỉ là một phần nhỏ của deep web). Mình thường vô deep web lướt này nọ thôi (nếu ko đọc rành tiếng anh thì cũng hơi khó), rất nhiều tổ chức có website chính thức trong deep web, nơi thông tin không cần sợ bị kiểm duyệt, có thể kể đến như CIA, Facebook (có hẳn facebook dành riêng cho deep web),... Bình thường thì bạn dùng Tor (trên điện thoại hay máy tính) là ok rồi, không cần dùng VPN cho lag thêm đâu và như mình đã nêu ở trên, đừng suốt ngày ảo tưởng người khác luôn muốn làm hại bạn (họ méo rảnh đâu).
@MarkLuu Thks bác , e cũng đang tính vào chơi=))
Nguy hiểm
MVA39
CAO CẤP
2 năm
@phucprolangtu Đọc xong chỉ biết:" không nên thử... Không nên dính vào... Sẽ rất nguy hiểm cho anh em... "
Tóm lại thì tôi truy cập vào tôi sẽ bị gì? Tôi có bị bắt cóc, mổ bụng, cắt bỏ tứ chi hay lột da gì ko? Và ở VN có bao nhiêu vụ như vậy?
rongict
CAO CẤP
2 năm
@MVA39 Ko bị gì cả. Bị ám ảnh nếu bạn ko thể coi mưts là món ăn thường ngày.
tuskytaka
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phucprolangtu Nguy hiểm là do hanh vi của mình, lên fb chửi nhau cũng nguy hiểm ko kém gì đâu 😁.
lanboyeuanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MVA39 Vào web theync. Cơm là có hết thôi mấy anh. Thử trải nghiệm 1 lần
@MVA39 bạn cứ thử đi bình thường à nếu bạn đã thấy mặt xấu của xã hội còn ko nên nếu bạn còn " trắng "
Cái chủ đề này lâu lâu đào lên lại nhở. Ngày xưa chứ giờ còn cái gì đâu
Vấn đề là vào làm gì, có ích lợi gì cho mình ko? Thông tin mà ko kiểm chứng được thì đọc có tác dụng gì?
Làm bài về WEb 3 đi, thấy anh em bên Crypto đang thảo luận mạnh
thỉnh thoảng vào thấy mấy thánh vn đi xin CC , có cả bán nội tạng 😁
enxzo9
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mariana Web ko biết có thật sự tồn tại ko
Buôn bán vũ khí, thuê sát thủ giết người, mại dâm, drugs...thấy bảo lộ IP dễ bị truy tìm 😆 mình chưa bao giờ vào đó cả.
Chỉ vào vài cái link thôi mà đã sợ xém đái trong quần rồi. Xoá luôn từ đó
Nhat Anh Luu
ĐẠI BÀNG
2 năm
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@Nhat Anh Luu Tự tìm hiểu chứ. Cái này mà cũng đăng lên hỏi vớ vẩn. Spam tùm lum
@Nhat Anh Luu Muốn chắc ăn thì tạo cái USB boot Win 11 đi bạn. Về bị lỗi thì lên Win 11 lại.
vào dạo miết toàn mấy thánh xin CC
Cười vô mặt
Bài này hài phết
Ôi giời, cái gì cũng làm cho kích tính lên thui. Mấy cái web dark thực ra là những web kín của nhiều giới khác nhau mà thôi, áhihi ýhaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019