#DeepTalk: Bổ Xẻ về sự khiêm nhường

#DeepTalk: Bổ Xẻ về sự khiêm nhường
“Một số bạn trẻ có thể vẫn đang có lòng tự trọng phơi phới, không thể so sánh được với những anh em đã lớn tuổi, đã từng trải, họ vẫn đang phải học hỏi thêm rất nhiều, nên thông cảm và hiểu cho họ, đừng lấy thước đo của mình áp đặt cho bất kỳ ai, 30 tuổi sẽ khác 20-23 tuổi rất nhiều. Sự khiêm nhường sẽ có sau nhiều va chạm”

Sau khi viết comment này trong một chủ đề, mình cũng có suy nghĩ về nó khá nhiều, đặc biệt là hai chữ “khiêm nhường”. Vì thực ra bản thân mình cũng chưa phải là một người đã lớn tuổi tuy nhiên có lẽ mình đã may mắn khi phải va chạm với xã hội sớm hơn và nhiều hơn bạn bè cùng trang lứa

Trong bài viết hôm nay, mình muốn khơi gợi lên chủ đề này để anh em cùng thảo luận, mình cũng muốn chia sẻ những suy nghĩ và trải nghiệm của bản thân về từ “khiêm nhường” này và những tình huống mình gặp trong cuộc sống giúp mình phần nào hiểu ra từ đó, rất mong sẽ hữu ích với anh em và mong là sẽ có những thảo luận hay từ anh em.

Mời anh em xem bài viết này trên website của mình

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài hay, chưa hết nội dung thì bị cắt ngang. Không hiểu lý do. Một số bài viết dài hay bị lỗi này. Tinhte nên xem lại.
@nospecial Em làm ở tổ chức nghiên cứu quốc tế
@Ngon Bổ Xẻ Nghiên cứu về ngành nào chứ nói quốc tế thì nó bao la lắm ạ 😃
Thí du về nhân bản , di truyền vv.., bạn trả lời khiêm tốn quá 😃
@TsanHoang À, vì bác trên hỏi làm tổ chức nào của VN, thì em trả lời là em không làm ở tổ chức nào của VN, em làm việc ở tổ chức nghiên cứu quốc tế. Còn ngành thì nếu bác tò mò thì là ngành môi trường cụ thể hơn là lâm nghiệp nhé bác
A8A
ĐẠI BÀNG
2 năm
Góp thêm chút ý tưởng với bài viết. 'Khiêm tốn, khiêm nhường' trong ngôn ngữ Châu Âu có nguồn gốc từ Latin: thuộc về đất đai. Nói cách văn hoa: 'phàm trần'. Kito giáo xem đây là nhân đức hàng đầu. Từ đó, người ta thường dẫn đến thực hành: Khiêm tốn là hạ mình xuống thấp và nhìn nhận mình chỉ là bụi tro.
Cá nhân tôi thì lại theo quan điểm: khiêm nhường là nhìn nhận bản thân như chính mình là. Điều này đòi hỏi phải học tập, quan sát và kinh nghiệm. Chẳng hạn, như lúc trẻ bản thân mình thấy rất giỏi. Đi học mới thấy nhiều kẻ giỏi hơn. Càng học cao càng già hơn thì thấy lắm vị thiên tài! Từ đó trở đi mới biết là mình dốt!
Lời quê vài chữ dông dài!
@A8A Cám ơn những chia sẻ của bạn 😁
Cubeo Ken
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài hay cho ai đã có cảm giác đi làm và nhận ra mình hơi bị ngu. Thật sự chấp nhận được cái ngu của mình rất khó tại vì lòng tự ái ai cũng có. Mình đang trong quá trình cải thiện và thât sự thấy phải kiên nhẫn hơn nữa. +1 respect cho tác giả.
@Cubeo Ken Đó là một sự nỗ lực bạn ạ 😁 nhận được ra điều đó sẽ thay đổi con người hoàn toàn luôn
Những người khiêm nhường là những người làm được, làm tốt các công việc!
@geoterre Cũng có vẻ đúng bác ạ
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
Người có tài hơn người thì họ có quyền tự cao. Như cr7 hay Messi luôn đòi hỏi người khác phục vụ mình vì họ làm được. Còn loại hok có gì mà tự cao thì chỉ là loại thùng rỗng kêu to, ảo tưởng sức mạnh.
Như trên tinhte này có lão điên dâm gì đấy gặp ai cũng kêu em, nói chuyện bề trên dù nội dung thì thiếu muối
@Andydo611 Mỗi người có một phong cách thôi mà bác 😁 như bác đó thì em thấy đã khá thành công trong việc để lại ấn tượng với anh em, có vẻ rất nổi tiếng khi ai cũng biết. Nhưng mà cũng thấy nhiều anh em có vẻ gay gắt với bác đó.
Em thì nghĩ mỗi người một phong cách sống một quan điểm riêng thôi, càm thấy không phù hợp thì cứ nhẹ nhàng lướt qua nhau. Với lại những gì thể hiện trên mạng cũng chưa phản ánh được toàn bộ con người đâu mà, dù sao thì Online cũng chỉ là một cái bàn phím và màn hình thôi
@Andydo611 Nói nhỏ thôi..nó bên ban tuyên giáo đó 🤣
@Andydo611 Anh đâu có nói gì sai? Người tài đức vẹn toàn như anh sao em lại ghét?
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Khiêm tốn bằng 4 lần tự kiêu các ông ơi, xõa đi 😔
@P.W Hì hì 😁 xoã thôi anh em
@P.W Xoã cũng OK, nhưng nhớ open mind - open eyes để tiếp nhận kiến thức và tôn trọng người khác.
Khiêm nhường như các a quan ... tài sản tỷ tỷ nhưng khai ở nhà thuê ko à 🤣🤣🤣
Thoải mái đi mấy ba mấy má. Mấy điều này dân tộc này có hàng ngàn năm nói rồi. Không cần phải chờ thằng ất ơ ngoại bang, tôn giáo nào kêu réo đâu.

Ai thấy hạp thì theo.
@Cu Cứng Giờ thì cứ câu cửa mõm: mày biết bố mày là ai không ... bạn nhỉ =]]

Ngàn năm văn vật văn hoá thế đấy
Valley of Despair chứ nhỉ. Graph lấy ở đâu mà sai chính tả thế 😂
@Di Hoa Tiếp Ngọc Lấy trên wikipedia bạn ạ, sorry mình không để ý kĩ chi tiết đó
@Di Hoa Tiếp Ngọc hẳn nào mình cũng thấy sai sai, thì ra sai chính tả.
Cười vô mặt
Càng già thì tính cách con người sẽ khiêm tốn đi thôi
Lúc trẻ có món đồ mới nào là up hết lên,thậm chỉ chỉ là con điện thoại mới cũng up lên
Đến khi có tuổi thì mua nhà mua xe người ta cũng ngại up lên khoe,trừ ai sống ảo quen thì ko nói làm gì
@N.d.Hung Em muốn chia sẻ để các bạn trẻ như em sẽ phần nào nhận ra được sớm hơn bác ạ, vì em thấy nhận ra càng sớm càng tốt
@Ngon Bổ Xẻ "Tư duy để trở thành người lớn.."
Khi biết nghĩ thi đã già 😃
Nên khiêm tốn nó tuỳ thuộc vào ảnh hưởng của sự giáo dục, gia đình và môi trường sống của mỗi người, một phần do cá tính nhưng nó cũng ảnh hưởng từ giáo dục , huấn luyện và trình độ tiép thu...
Ngừoi có trình độ sẽ cư xử khôn khéo và tế nhị hơn...
nhưng những thằng lừa đảo mồm mép và phương caách cũng rất chỉnh chu nên nhiều nguòi cũng bị lừa vì sự khiêm tốn của nó 😃
Mình cũng gần 30, không già cũng không trẻ. Kinh nghiệm qua ngần ấy năm sống, tồn tại trên cuộc đời, mình cũng nhận ra rất nhiều điều. Suy cho cùng lòng đố kỵ, hơn thua, ích kỷ là nguồn cơn của mọi vấn đề. Lúc vừa học xong 12, đú đởn con xe máy mà bạn bè trang lứa chưa có, tưởng vậy là ngon. Sau này ra trường đời, thấy mình thật nông cạn và non nớt làm sao. Khi có gia đình, con cái, thì lại mong bình an, sức khoẻ đủ đầy, cơm ăn áo mặc ngày 3 bữa là hạnh phúc. Hơn thua với đời chỉ thêm mệt…..

Mà nói gì nói ráng làm năm sau mua con xe hơi chạy cho đỡ nắng mưa, an toàn. Chứ mà không có chút xíu máu lửa hơn thua thì lấy quái gì động lực để tồn tại trên cõi đời này, đúng không anh em? 😁
@Phantuanvu0310 Đồng ý bác ơi, cố lên xe hơi sẽ là công cụ giúp tồn tại
Ai khiêm nhường mình không biết, nhưng chắc chắn chú trọc admin tinhte không phải loại khiêm nhường.
@sskkb
Cười ra nước mắt
Khiêm nhường = khiêm Tốn + nhường Nhịn, nên mặt kia của Khiêm nhường chính là Tốn-Nhịn, nghĩa là ăn/tiêu cái gì tốn quá thì thôi nhịn đi, thế tự dưng thành khiêm nhường =))
@sskkb Hehe hay đó bác, cũng là một góc nhìn
Không biết sao, chứ mình lăn lóc ngoài đời chắc không hơn ai nhưng cũng có chút kinh nghiệm đút kết - theo bạn dẫn "những người làm việc âm thầm, say mê kiến thức, tôn thờ sự thật" thì cá nhân mình nghĩ họ là những người khiêm tốn thật sự.

Còn những dạng còn lại là hên xui 😁, cuộc sống đưa đẩy, điều kiện kinh tế quyết định hay tệ hơn nữa là dạng "khiêm tốn 1 bằng tự cao 10".
@zetbluez Xã hội có người này người kia mà bác
Bài dài quá, mình chỉ đủ kiên nhẫn đọc 1/3 đoạn. Vấn đề là phải khiêm tốn, nhận thức bản thân mình còn kém cỏi, chứ đùng ảo tưởng rồi khiêm tốn giả vờ.

 Sent from HÂM1981 using BlackBerry Athena 
@Bạch Vân Đạo Nhân Hì hì khi nào rảnh rang lại đọc tiếp bác ạ, em muốn truyền đạt nhiều hơn thế nữa
Bài hay quá, nhưng đọc khúc đầu thôi, còn lại đọc ý chính. Dài quá làm biến đọc đầy đủ
@AĐÙMEN Đọc ý chính cũng được rồi bạn, mình biết mình viết đôi khi hơi dài, cũng đang cố gắng sửa đổi để ngắn gọn súc tích hơn mà chưa làm được hic hic
Ở vn có vị xi i ô nọ lại rất thích nổ, nổ banh nhà lồng 😆

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019