#Deeptalk: Đừng làm phiền người khác, một ý thức đẹp

Ngon Bổ Xẻ
25/2/2023 2:7Phản hồi: 150
#Deeptalk: Đừng làm phiền người khác, một ý thức đẹp
Một buổi sáng cuối tuần bình yên để nghỉ ngơi, một ly trà, cafe, ngồi bên cửa sổ đọc một vài trang sách yêu thích dưới ánh nắng dịu nhẹ và hít thở bầu không khí có trong lành hơn sau một tuần làm việc vất vả quả là một cách thư giãn tuyệt vời

Ấy thế mà . . .
  • Ngoài cửa là tiếng nói oang oang của mấy bà cô đang tám chuyện
  • Vang vọng âm thanh của một DJ đang biến khu dân cư thành vũ trường
  • Máy khoan đang giã vào tường từ bên nhà hàng xóm
  • Mấy con milu thi nhau gáy để hoà chung không khí với tên DJ kia
Ôi cha, thật nhiều thứ làm phiền chúng ta

Thôi thì lại đành vào Tinh Tế bình luận trong bài viết này để xả xì troét đi vậy. Nay chúng ta cùng suy ngẫm về cái sự phiền phức nhé. Mời anh em xem bài viết gốc tại đây

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản thân mình khi ngồi quán cà phê dịp cuối tuần mà có trẻ con chơi giỡn ồn ào thì cũng không cảm thấy khó chịu mấy (vẫn có nhưng ít). Vì trẻ con bọn nó vốn tính hiếu động mà. Nhưng điều mình cảm thấy khó chịu là tiếng quát mắng của bố mẹ, ông bà chúng nó. Cứ hở một chút là quát mắng dù chúng nó chỉ chơi giỡn trẻ con với nhau. —> Giải pháp: tìm quán yên tĩnh hoặc tự pha cà phê ở nhà uống cho yên tĩnh. Và mình đã chọn giải pháp thứ 2. 😂

Hằng tuần mình hay chạy bộ khoảng 2 hoặc 3 buổi. Tuy nhiên, rất hay gặp cảnh vứt rác, đái bậy xuống sông, khạc nhổ bừa bãi ngay trên vỉa hè. Đặc biệt là mấy ông già. Hoặc đám người nam phụ lão ấu dắt chó ra đường ỉa bậy. —> Giải pháp: mình chẳng có giải pháp gì đối với trường hợp này. Chắc chỉ còn cách mua máy chạy bộ tập ở nhà vậy.
@maidng Mình càng ngày càng ngại ra hàng quán vì sợ tiếng ồn, thật sự chỉ thích những quán nào thật yên tĩnh
Còn vụ chạy bộ vẫn còn có giải pháp là chuyển nơi ở đến chỗ văn minh hơn hoặc chỗ ít người hơn để giảm tỉ lệ gặp người vô ý thức
Hayoja
TÍCH CỰC
một năm
@maidng Chạy bộ thì có thể tìm địa điểm khác / chạy chỗ ổn nhiều vòng, kiki
@maidng chạy đi chỗ khác thôi bạn. haha
@maidng Chạy gặp bọn dàn hàng năm, mười lấy cớ đi thể dục để buôn chuyện nữa 😁
@ducleminh Ừ. Mà ác là toàn người già mới nản. 😂
Dụ này thì nhiều bác ngộ lắm: bình thường thì ko biết quan tâm đến gia đình/người thân thế nào nhưng cứ ra sân bay, hàng quán, nơi đông người là alo hỏi thăm sức khoẻ, hỏi thăm công việc sang sảng : ))
@lygjaquan Haha, chuẩn luôn
@lygjaquan Và bạn biết cái style đó là bên nào vĩ tuyến rồi đó 😆😆😆
@crazyfox Không nói vậy được đâu bạn ơi, chỗ nào cũng người này người kia thôi. Mình cũng ở vĩ tuyến mà bạn đề cập ấy 😁
Puppet
ĐẠI BÀNG
một năm
@crazyfox Nói thẳng ra xem ở đâu! Cứ nói mập mờ thì biết cái "style" của " dân nào" rồi đấy! 😆
@lygjaquan cần chi ra sân bay, ngồi trong nhà nói chuyện thôi mà cứ như chửi nhau, nghe rõ mồn một.
center
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhà mình đang bị vấn đề là nhà hàng xóm có nuôi 1 đàn chó hơn 10 con, chúng nó sủa inh ỏi cả ngày lẫn đêm. Có những lúc sủa gần 1 tiếng chủ nhà mới lên để xem. Hoặc lúc khuya tầm 11h đêm và 5h sáng. Cần hiến kế giải pháp vì phương án nói chuyện với chủ nhà đó đã thực hiện rồi. Mình thấy lạ sao các nhà xung quanh họ không nói gì cả.
@center Hạ độc đi, nhanh và giải quyết dứt điểm luôn.
@center Gần nhà vợ mình cũng bị vụ này. Bà già đó nuôi >20 con chó, phường cũng bó tay do bả để trong nhà hôi thối, xong khuuya mới thả chó ra nên phường họ ko canh bắt được. Kiện cáo bao nhiêu lần cũng chả làm được gì bả. Kinh khủng.
@tomochotchot Bả chó tài trợ vấn đề này 😁
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@center là em thì vẫn vote bả cho nhanh ngọn. Hoặc như bên tq, hq mua loa về phang xem ai thắng
Quan trọng nhất vẫn là ý thức
@thuong911 Ý thức ko tự sinh ra đâu, trông chờ vào ý thức tự phát có mà nghìn năm tăm tối. Phải giáo dục và răn đe như phương Tây mới xong
Nhớ có lần đi tàu bên Sin có đứa bị hôi lách, khó chịu kinh khủng, mà thường hôi lách thì k biết mình hôi nên những đứa hôi lách nên loại bỏ khỏi tàu điện và bus, chỉ cho đi xe cá nhân thôi XD
@CaVangBungBu sao nghe nói sing văn minh lắm mà bác,hic
@toilachi9 Mùi hôi hay thơm cũng là mùi cơ thể thôi bạn, Sin là quốc gia có nhiều dân tộc sinh sống nên nếu người Thái, Mã Lai, Ấn, hay Việt thì ít nhiều cũng sẽ có mùi cơ thể. Mình k ngửi thấy nhưng người Tây có thể họ sẽ khó chịu. Tác giả bài viết này bàn về việc làm phiền người khác nhưng cần xem xét đang sống ở đâu, dân tộc nào, sẽ có những đặc trưng nhất định. VD như đi tàu ở châu Âu sẽ thấy người Đức họ giữ im lặng trong khi người Ý thì ồn ào. Có thể ở Ý ồn áo là nét đặc trưng của họ thì sao. Đúng hay sai, tốt hay đẹp còn phụ thuộc nhiều vào cộng đồng xung quanh nữa. Cứ nhìn vào việc ăn thịt chó và xem cách nhìn nhận của tụi Tây và Việt về văn minh, ý thức nó khác nhau như thế nào.
Nói chung khó mà thay đổi, mình chỉ có thể tự mình thôi. Nguồn gốc giáo dục mà ra hết.
@cafeine Đúng rồi, mình cứ tự mình, rồi những người xung quanh mình trước 😁 chứ thay đổi không một sớm một chiều được, nên mình mới viết trong bài đó, phải thật là kiên nhẫn
Trên khía cạnh vĩ mô thì cách giải quyết là nâng cao thu nhập của toàn xã hội, còn vi mô thì kiếm nhiều tiền ra nước văn minh mà sống 😂
@minoan Thực ra cũng chỉ cần đến khu vực dân cư văn minh hơn là cũng giải quyết được nhiều vấn đề rồi bác ạ 😁
mình đi đâu cũng mang theo tai nghe chống ồn và bịt tai 😁 .
Đi xem phim dùng bịt tai là đỡ đau đầu với âm lượng lớn từ loa và coi như ko nghe thấy tiếng nói chuyện hay tiếng ăn bỏng ngô từ người khác luôn á :D .
@megatroll Món này phải không bạn :D
@Ngon Bổ Xẻ Đúng nó đấy bác. Cơ mà mình h thích dùng loại có dây đeo của hội đi bơi hơn. Lúc cần thì đeo đi bơi và nó ko chống ồn quá triệt để nên … ko điếc hẳn như tai kia :D .
@megatroll Mình từ ngày biết đến cái nút chống ồn này là thấy sung sướng hẳn, nhất là mấy lúc đi máy bay đeo vào ngủ nó dễ chịu hơn hẳn
@megatroll nó có khó chịu và ù tai khi đeo nhiều không bác, em cũng bị sợ tiếng ồn kinh khủng , lắm lúc stress
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
Cái đơn giản nhất mà có thể cải thiện:
1: văn hóa xếp hàng
2: ô nhiễm âm thanh nơi công cộng

Cái này gặp suốt ngày, mà toàn các bậc cô chú thế hệ cũ là nhiều 😔
Mỗi cái việc đợi người ta ra khỏi thang máy rồi đi vào mất 5s cũng không chịu, vào thang máy thì alo to như ngồi giữa sân bóng , khó chịu kinh được
@Dungbro Cải thiện dần dần thôi bạn ạ, văn hoá xếp hàng gần đây mình thấy ổn hơn chút chút rồi, ô nhiễm âm thanh thì có khi còn nhiều hơn xưa
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@Ngon Bổ Xẻ cũng tuỳ thôi ạ. em thấy bộ phận số đông không lên tiếng/ngại lên tiếng nên bọn bon chen vẫn cố tình lắm. Như em đi xếp hàng(đi siêu thị, đổ xăng), mà ai chen vô là em nói luôn.
@cu dé Ủng hộ, mình cứ tự bảo vệ quyền lợi của mình
Quan trọng nhất là (1) quy hoạch dân cư và (2) hiệu quả của của hệ thống luật pháp (bộ phận lập pháp kết hợp với bộ phận hành pháp) chứ bạn OP chỉ nói tới bề nổi.

(1) Nếu khu dân cư quy hoạch tốt, các nhà có khoảng cách nhất định thì sẽ ko cần phải quan tâm tới những thứ như bạn nói. Trẻ con chạy chơi đùa la hét ko ảnh hưởng tới ai. Mà nếu có sân chơi thì trẻ con sẽ chẳng chơi ở trong quán cafe làm gì hết. Bố mẹ thay vì đi quán cafe thì thường sẽ ghé quán cafe mua 1 cốc mang con tới công viên cho nó chơi. Hoặc một số cửa hàng McDonalds có PlayPlace (cách âm) nên cũng ít ảnh hưởng tới khách. Còn nếu muốn yên tĩnh thì có thể ra công viên ngồi, ra các quán cafe ko có PlayPlace ngồi.

(2)Luật pháp quy định rõ giờ được hoạt động: xây nhà từ 9h sáng tới 9h tối, làm tuyết ko bị giới hạn, hát hò và uống rượu bia ngoài trời: trước 12h đêm.... nếu ai vi phạm, thay vì cãi nhau thì chỉ cần report police là xong. Tình hàng xóm chắc chắn bền lâu hơn vác dao, chửi bới lẫn nhau.
@nonut Quy hoạch dân cư và luật pháp là không phải là nguyên nhân căn cơ của vấn đề này. Đây là vấn đề nhận thức, văn hóa và đạo đức. Các chuyện kia tùy trường hợp mới là nguyên nhân. Nguyên sâu xa, gốc rễ phải là bàn về nhận thức, văn hóa và đạo đức. Còn bàn chuyện quy hoạch và luật pháp chỉ là bàn phần lá, phần ngọn.
@LongNguyen2002 Cái cây của bạn nó mọc ngược dựng đứng. Cái Lá và Ngọn nó cắm vào đất rồi nó mọc lên cái rễ hứng nắng. Thảo nào cái quốc gia này nó nát như thế.
@nonut Mình thì nghĩ quy hoạch và luật cũng từ con người mà ra. Không thay đổi con người thì sao thay đổi được quy hoạch và luật
@nonut Ngược gì? Gốc rễ quốc gia là dân tộc, là người dân. Hệ thống pháp luật và quy hoạch chỉ quản lý trên cái gốc đó. Nói chuyện tầm dân tộc là phải nói về người dân. Còn nát bét hay không không tới lượt ông bình luận. Còn ngồi bày đặt quy hoạch với pháp luật thì chưa đủ tuổi bàn chuyện quốc gia
khó giải quyết nhỉ, mình cũng hay phi lên vỉa hè
@Hoàng Anh 3321 Mình cũng vậy. Chưa có biện pháp nào hay hơn. Ý thức chưa tốt hơn mọi người
@Hoàng Anh 3321 Mình thì không phi lên vỉa hè. Mặc dù thấy nhiều người phi lên chen ngang cũng khá bực
Hayoja
TÍCH CỰC
một năm
@Hoàng Anh 3321 Lâu lâu tui cũng phi, tắc đường thì phần vỉa hè đó cũng thành 1 làn rồi
@Ngon Bổ Xẻ uh bạn, tại phi lên thấy đi nhanh hơn, ko bị muộn 😁
5 sao.
Nói thì dễ. Làm thì khó. Chẳng hạn mọi người cứ chen lấn vào trước, mình mà nhường thì hết ngày. 😥
@lamtien338 Mình đã nhiều lần yêu cầu những người chen hàng đứng xếp hàng. Mình hầu như không để ai chen hàng của mình hết. Còn chỗ nào đang chen lấn đông đúc quá mức thì mình thường sẽ bỏ qua để tìm chỗ khác hoặc quay lại vào lúc vắng vẻ hơn, không muốn tốn thời gian cho những chỗ như vậy
@Ngon Bổ Xẻ Cám ơn bác chia sẻ. Có 1 số chỗ chen chúc nhau mình cũng bỏ qua nhưng 1 số chỗ khó bỏ qua được. 😁
Trước đây mình hay khó chịu nếu khu dân cư có những phiền hà như thế. Sau này mình thay đổi tư duy đầu tiên đó là không cố định về nhà ở, bản thân mình đã mua và chuyển nhà vài lần để tìm nơi ở có hàng xóm có ý thức, dân trí, văn hóa tốt. Giờ tiếp tục tư duy thêm là cày thêm tiền để chuyển tới nơi khác tốt hơn nữa. Nói chung, mình vào nhà người quen chơi hoặc ở những chỗ như khu biệt thự vài chục tỉ thì đúng là cái văn hóa nó cũng khác.
@vicktorbui Đúng đó bạn, tư duy không cố định ở bất cứ cái gì bao gồm cả nơi ở mình đều thấy tốt, vì xã hội luôn chuyển động, có gì cố định đâu. Cố lên bạn, cày tiền rồi chuyển đến khu biệt thự, mình cũng đang phấn đấu hướng đến những nơi như vậy
Các đô thị VN quá ồn do cơ bản mất cái quy hoạch từ đầu, nhà ở san sát, hẻm hóc tùm lum, buôn bán ko chừa chỗ nào lấy đâu mà ko ồn, cứ vào Phú Mỹ Hưng, Thảo Điền hay 1 số khu dân cư được quy hoạch bài bản đảm bảo sự phiền hà và ồn ào sẽ giảm đáng kể. Áhihi
@Thiếu nữ thôn quê Mình thấy nếu đổ hết cho quy hoạch cũng không hẳn đúng. Sang Nhật cũng có nhưng nơi hẻm hóc và san sát nhưng vẫn yên tĩnh, quan trọng vẫn là ý thức á
Ở nước ngoài lâu năm bị sốc với những cái này:
- Mang đồ ăn đồ uống lên tàu xe, tàu điện ngầm - trừ những tuyến đường dài thì không nói, đợt mình về đi MRT Cát Linh hà Đông thử thì thấy các nam thanh nữ tú vẫn mang lên
- Vỉa hè bị chiếm dụng bán hàng rong quán nước này nọ, rất mất mỹ quan
- Để xe không đúng nơi quy định, ở nước mình sống, được để xe trên vỉa hè nhưng phải có hàng lối, chệch 1 mét sẽ bị phạt ngay
- Rác vứt bừa bãi
- Nói chuyện, gọi nhau ở ngoài nơi công cộng rất lớn
- Bố mẹ ko có ý thức nhắc nhở trẻ con, mà thay vào đó lại gào vào mặt chúng nó với âm lượng thậm chí còn lớn hơn
- Xe ôm, taix - làm nghề dịch vụ nhưng không có tiêu chuẩn nhất định. Nhìn nhiều ông grab nhếch nhác, bặm trợn, nói chuyện mất lịch sự kinh khủng, ko dám bước lên xe
Thấy ngta nhảy lầu, đừng làm phiền =))
@Ngon Bổ Xẻ Có ai vớt free cho bạn đâu, bạn phải bỏ tiền thuê ng vớt. Tạo công ăn việc làm cho xã hội đấy.
@huykhanh95hup Vậy cũng mong có nhiều công việc như vậy, cũng giảm bớt được gánh nặng xã hội nhỉ, giảm dân số + tạo việc làm
@Ngon Bổ Xẻ phạt thật nặng như sing là ngon ngay bác nhỉ,hic
@toilachi9 Phạt nặng và phạt chuẩn thì em nghĩ sẽ oke, chứ phạt láo thì dân lại coi thường luật và người thực thi luật ngay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019