Khoe video hay!

Khoe video hay!

Dell Inspiron 7460: sự khởi đầu hoàn hảo và kinh nghiệm chọn laptop cho sinh viên ngành kỹ thuật
hungngph
6 thángBình luận: 1
Hoài niệm về câu chuyện từ chính bản thân mình vào những năm tháng đầu tiên bước chân vào đại học, thời điểm đó là cuối năm 2017 tới nay cũng ngót nghét 5 năm. Sau kỳ thi đại học năm ấy thì mình may mắn được đậu vào ngành IT của một trường đại học trong Tp. Hồ Chính Minh. Tất nhiên, việc gì đến cũng sẽ đến, học IT thì sẽ rõ ràng sẽ phải tiếp xúc với máy tính nhiều và mình bắt đầu đi tìm hiểu những chiếc máy phù hợp với bản thân để có thể gắn bó lâu dài. Việc đầu tiên mình làm tất nhiên là quét toàn bộ các trang diễn đàn, youtube, hội nhóm trên facebook,.. để xem các bài đánh giá của những mẫu laptop mình cảm thấy phù hợp.

Nhu cầu lúc đấy của mình cũng khá rõ ràng:
  • Màn hình đẹp (nhìn máy cả ngày nên màn hình phải nịn mắt, xịn xíu chứ không là dễ chán lắm)
  • Pin (là một đứa thích bay nhảy ra quán cafe hay lang thanh thư viện thì thật sự pin là một trong những yếu tố hàng đầu mình quan tâm)
  • Khối lượng (bản thân mình cũng thích sự nhỏ gọn, vừa tiện “cầm nắm”, vừa dễ mang theo nhiều nơi)
  • Cấu hình (chương trình học và đặc tính công việc kỹ thuật nên mình bắt buộc phải đòi hỏi máy có cấu hình cao hơn nhu cầu cơ bản, tất nhiên rồi ^^)
  • Card rời (nói gì thì nói, cũng phải giải trí chút chứ nhỉ, tầm tuổi “18” này mà ai chả thích chiến game)
  • Giá (lúc đấy mình có “ngân sách” khoảng 25 triệu)
  • Chế độ bảo hành (sinh viên mà, dựa hơi bảo hành thôi, cứ hỏng hóc cái gì là ăn mì tôm “suốt kiếp” liền)

Sau khi mình tìm hiểu thì cuối cùng mình cũng chọn ra được chiếc laptop mình ưa thích và quyết định xuống tiền cho nó, đáng ứng khá khá các nhu cầu của mình: Dell Inspiron 7460
  • CPU: Intel Core i7-7500U (2x2.7GHz Turbo Boost 3.5GHz, Cache 4MB)
  • RAM: 8 GB DDR4 bus 2400Mhz ( 2slots, max 16GB)
  • Ổ cứng: HDD 500GB + SSD 128GB
  • VGA: NVIDIA GeForce GT 940MX 2GB GDDR5 + Intel HD Graphics 620
  • LCD: 14.0" FHD 1920x1080 IPS
  • Pin: Lion 4 cell
  • Trọng lượng: 1.7kg
  • Kích cỡ: 19 x 323 x 227 mm

Để mà nói tại sao mình ấn tượng với cái nhìn đầu tiên từ em máy này là nó như dòng cao cấp XPS của Dell vậy, nhưng mà mức giá thì mềm hơn rất nhiều. Viền mỏng và rất sexy, tìm hiểu thì mới biết được em này được người ta hay gọi như là “đệ tử ruột” của XPS.

Quảng cáo

Thời điểm ra mắt của em máy này là vào năm 2016, lúc đó thì nó nhận được rất nhiều lời khen từ giới công nghệ. Thiết kế vỏ ngoài là nhôm nguyên khối sang trọng, điểm khác biệt là mặt trước của máy có độ nhám nhẹ, tránh bám vân tay đảm bảo không trơn trượt. Thiết kế vuông vức, dọc viền máy có các đường cắt kim cương. Mặt sau có khe tản nhiệt, loa và có 4 ốc để tháo lắp thì còn được dễ dàng có thể nâng cấp với cấu hình ưu ái rất mạnh, tạo sự thoải mái, hiện đại. Trọng lượng nhẹ chỉ có 1.7kg, bề dày đạt 19mm rất nhỏ. Quá là phù hợp cho sinh viên. Với mức giá 24,5 triệu tại thời điểm đó mình cũng rất hài lòng với lựa chọn này.

Nói qua chút về màn hình, máy có độ phân giải đạt Full HD 1920x1080. Viền màn hình có độ mỏng giống các sản phẩm XPS. Kích cỡ của viền chỉ khoảng 7mm, dù vẫn còn dày hơn 1 chút so với XPS. Mình là một fan lớn của sự “tinh tế”, nên nhìn vào viền mỏng là thích ra mặt.

Bàn phím có hành trình phím tốt, bề mặt bàn phím có chất liệu nhựa nhưng mềm giống chất liệu nhung nên gõ rết êm tay, không cho ra mắt tiếng ồn. Tất nhiên là có cả đèn led để có thể “cày” đêm.
Về cấu hình thì ta có chip xử lý thế hệ thứ 7 của nhà Intel cũng vừa ra mắt năm 2016, khá xịn tại thời điểm đó. Với tốc độ CPU xung nhịp cơ bản 2.5 GHz lên tới 3.1 GHz thì nó đáp ứng đủ nhu cầu của mình vào thời điểm đó. RAM 8GB + với việc mình lắp thêm 8GB nữa thì việc hoạt động đa nhiệm tốt là hoàn toàn hiển nhiên. Ổ cứng với HDD 500GB + SSD 128GB, những phần mềm phục vụ cho học tập + giải trí thì mình tống hết vào ổ SSD còn HDD thì mình dùng để lưu trữ dữ liệu, thời điểm đó cùng SDD thật sự “phê”, bây giờ thì nó phổ biến quá rồi 😁.

Card đồ họa rời thì có NVIDIA GeForce 940MX, nhu cầu mình lúc đó chỉ để chơi vài game đơn giản của Garena như FO4 thôi ^^.

Phần mềm để học tập thì lúc đó mình sử dụng chính là Microsoft Visual Studio 2017, máy xử lý mượt mà, tác vụ cần build nặng xíu thì hơi nóng xíu nhưng vẫn ổn áp.

Sau gần 5 năm, máy mình đã trải qua nhiều lần thay thế phụ kiện: thay pin, bàn phím. Những lần bảo hành này thì đa số do hãng lo. Hậu mãi của Dell thì mình thấy quá ổn, gọi báo vấn đề, có người tới kiểm tra và sửa chữa, thay thế ngay tận nơi mình ở (Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh).

Nói chung là mình vẫn rất hài lòng với sự lựa chọn đầu tiên này của mình. Và để kết thúc bài này, mình xin đem ra một số kinh nghiệm cho các bạn sinh viên kỹ thuật lần đầu chọn máy như sau:

Quảng cáo

• Xác định nhu cầu rõ ràng, liệt kê ra những điều mà laptop cần đáp ứng
  • Lên danh sách các laptop trong “tầm ngắm”
  • Tìm hiểu, đọc và xem các bài review của những trang uy tín
  • Chuẩn bị sẵn “ngân sách”
  • Thu hẹp phạm vi danh sách và ra đúng địa điểm mua máy để xem thử máy demo
Hy vọng kinh nghiệm và tips mình chia sẻ từ quan điểm cá nhân sẽ giúp ích cho các bạn.
Kèm theo combo Microsoft 365 Personal OneDrive 1.TB ... bản quyền là ổn định lâu dài luôn ...

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019